PDA

View Full Version : đi bảo hành cài lại win bị lấy phí...

m0tngu0i
25-09-2011, 10:23
các bác cho mình hỏi, con dell của mình bị lỗi win, đem ra trung tâm bảo hành ở HCM (DIGIPRO) thì mấy anh ở đó yêu cầu là phải cài lại win, và lấy phí là 250k, mình thì có thẻ bảo hành và vẫn trong thời gian bảo hành, mình cũng chẳng pik lí do vì sao nữa?? còn thêm nữa, máy tính xài mới 4 tháng mà nóng kinh khủng, đến nổi tắt máy, đem ra đó, mấy anh tháo máy ra và vệ sinh máy, lấy phí 100k...
Mình tự hỏi nếu công việc vệ sinh máy đó, mà khi tháo máy ra (bốc tem bảo hanh) và vẫn đc bảo hành như cũ thì mình tự làm cũng được rồi đâu cần phải đem ra bảo hành để tốn 100k.
chẳng hiểu là mấy ông bảo hành này "vô trách nhiệm" hay là do mình thiếu hiểu pik...
các bạn giải đáp giúp mình với nhé, mấy bữa này người cứ bực bực kiểu gì..hic

phimtamlybiz
25-09-2011, 10:32
ặc... cài lại win thôi mà lấy phí những 250k à :o

m0tngu0i
25-09-2011, 20:35
uhm, cac ban co pik noi dung bao hanh cua may dell khong??, thay trong do' no ghi la loi phan mem thi khong duoc bao hanh.. k pik cac ban co bi truong hop nay khong

kenny_chicken 2
25-09-2011, 20:44
Trời, cài mỗi windows mà lấy 250k, đúng là khốn nạn mà.

amt
25-09-2011, 20:49
Hì, không chừng chỉ có ghost thôi đó bạn.

Dennis Bergkamp
25-09-2011, 21:26
các bác cho mình hỏi, con dell của mình bị lỗi win, đem ra trung tâm bảo hành ở HCM (DIGIPRO) thì mấy anh ở đó yêu cầu là phải cài lại win, và lấy phí là 250k, mình thì có thẻ bảo hành và vẫn trong thời gian bảo hành, mình cũng chẳng pik lí do vì sao nữa?? còn thêm nữa, máy tính xài mới 4 tháng mà nóng kinh khủng, đến nổi tắt máy, đem ra đó, mấy anh tháo máy ra và vệ sinh máy, lấy phí 100k...
Mình tự hỏi nếu công việc vệ sinh máy đó, mà khi tháo máy ra (bốc tem bảo hanh) và vẫn đc bảo hành như cũ thì mình tự làm cũng được rồi đâu cần phải đem ra bảo hành để tốn 100k.
chẳng hiểu là mấy ông bảo hành này "vô trách nhiệm" hay là do mình thiếu hiểu pik...

Vấn đề còn phụ thuộc điều khoản người ta bảo hành cho bạn ra sao nữa bạn ơi. Mình VD cty đó chỉ cam kết nếu hư phần cứng thì họ sẽ thay cho bạn miễn phí còn mọi trục trặc khác họ ko chịu trách nhiệm. Nếu theo giả sử như thế thì việc học cài lại Win cho bạn hay vệ sinh máy ko thuộc diện cam kết trong bảo hành, vì thế họ thu tiền bạn thì ko có gì là khuất tất.

Cách hay nhất là bạn nên gọi điện thoại hỏi những người có trách nhiệm ở cty đó xem điều khoản bảo hành của cty ra sao :).

Còn nói vè số tiền là 50k-100k hay 250k thật ra nó cũng ko quá quan trọng, quan trọng là họ làm gì cho bạn. Nếu thu 100k mà làm hời hợt, ẩu tả thì thà bỏ ra 250k mà làm chỉn chu còn hơn. Thế nào là chỉn chu? Theo mình là làm sao cho người sử dụng có thể tận dụng tối đa khả năng của máy trong điều kiện cho phép.

Bạn đừng nghĩ cài Win chỉ là đưa cái đĩa win vô cứ next, next là xong. Vì thế mới có những người giỏi hơn những người khác.

Mình đã từng làm ở bộ phận kỹ thuật ở 1 cty nên mình biết có những khách hàng (Chỉ là số ít) mà máy móc họ đầy bụi đất đỏ. Đến khi mở máy ra nhìn phát sợ luôn, lúc đó anh em phải chụp hình lại "Hiện trường" trước khi vệ sinh máy để có gì còn giải thích với khách. Nhiệm vụ của anh em kỹ thuật là phải luôn chiều khách 1 cách tối đa nhưng ko phải người khách nào cũng đàng hoàng hoặc chính họ chưa hiểu về bảo dưỡng máy móc. Chính vì thế mọi thứ cần được làm rõ, có rõ ràng thì đôi bên mới vui vẻ hợp tác lâu dài.

Chúc bạn tìm hiểu được rõ để ko còn cảm thấy bực mình :D.

ladyfirst
25-09-2011, 21:31
nói thẳng đừng giận , do cậu kém quá , hoặc cậu nhiều tiền nên không tiếc
cài win thì tầm 40-80k là cùng , chưa nói bảo hành mà cài win thì free chứ làm quái gì mà thu tiền

Dennis Bergkamp
25-09-2011, 23:22
Bạn có biết tôi rất nhiều lần cài cho khách ko phải máy của cty mà ko lấy 1 đồng nào?

Bạn có chắc là cty bán máy cho chủ thread cam kết làm miễn phí mọi thứ ko? Bằng chứng đâu?

Nếu chắc chắn 100% thì hãy đưa ra bằng chừng rồi hãy đánh giá.

Bạn nói cài Win thì tầm 40-80k thì xin lỗi bạn chứ bạn đã từng cài Winxp lên những máy đời mới chưa? Hãng của máy ko hỗ trợ driver mà bạn cần chưa? :)

Ko biết trong đời bạn đã cài được vài trăm máy chưa, trải qua nhiều trường hợp oái ăm chưa mà đã phán vội vàng như thế :).

laptopbox
29-09-2011, 10:31
đặt gạch lắng nghe
:eek:

trungbatigol
29-09-2011, 11:14
Không có gì đắt cả, kinh nghiệm của bạn cả đấy.
Anh em ngồi đây bỏ mồ hôi nước mắt, thời gian tiền bạc để không bị lừa.
Bạn chưa bỏ gì, thì đây là sự đánh đổi công bằng.:).

hopelife
29-09-2011, 14:49
250k / cài win, nó giết người hay bạn viết quá lên vây? 25k chứ, từ giờ đừng ai mua ở đó nữa. dịch vụ như thế thì chuồn

Em chuyển qua kinh doanh: thoi trang tre em (http://www.shopthoitrangchobe.com/) quan ao tre em (http://www.shopthoitrangchobe.com/) 2013. Các bác ủng hộ em vs

phapmao
29-09-2011, 19:53
cài lại win mà đc nhìu tiền thế thì có khi mình cũng làm dịch vụ tại nhà

huuan17
03-10-2011, 08:45
bảo hành lại còn mất tiền, cài mỗi cái win mà lấy tới 250k có mặn quá không . bác này bị nó chém roài !

hotboy8
04-10-2011, 09:11
Như vậy thì thật là vô lý đó,còn bảo hành mà,nếu vậy thì bạn đừng có đưa tiền cho họ xem họ làm gì,vậy trung tâm đó sau này không ai mua máy ở đó đâu

sweetnhung
26-10-2011, 16:24
Bác nói tên và địa chỉ cửa hàng cho mọi người tránh xa , đưa vô black list

g31m
03-11-2011, 13:12
trời cài win với vệ sinh máy thôi mà làm gì ghê qua vậy. Rảnh mang qua mình làm free cho bạn ơi.

cvth1212
03-11-2011, 13:20
Cty bảo hành đó làm ăn quá đáng đấy bạn. Tốt nhất tránh xa nó lần sau.

caphesua46
03-11-2011, 14:25
Cty gì mà làm ăng bèo thế. còn tệ hơn cửa hàng nữa.

langtuvinhlinh19
03-11-2011, 15:23
nếu máy còn bảo hành mà công ty lấy bạn vậy sao bạn để yên, mấy công ty lẻ tẻ hay như thế này lắm, nếu mua máy tính tốt nhất đến mấy chỗ lớn mà mua, giờ nhiều cửa hàng lẻ mọc lên như lấm ý, các bác phải chú ý tới khoản bảo hành đấy, mua rùi mang ra bảo hành thì nó bảo mất phí. Rất nhiều trường hợp như thế này

viet_u7891
03-11-2011, 15:30
mịa, làm ăn cẩu thả ^^

tiennd.kientam
03-11-2011, 15:40
chc bạn thế nào chứ chặt chém thế thì anh em nên tẩy chay đi

enbien.com
03-11-2011, 15:45
Bây giờ thì biết rút kinh nghiệm thôi bạn ah.

Cali8668
03-11-2011, 18:31

Mỗi nơi có phương thức kinh doanh khác nhau, nói chung không mua hàng ở những nơi như địa chỉ này

ilapvn
05-11-2011, 10:42
khổ thân bạn , đúng là bị chặt chém rồi . Sao ko mang ra chỗ mua máy ý , bảo họ cài lại cho .
Thôi rút kinh nghiệm lần sau bạn nhé .

vancuong_laptop
05-11-2011, 12:01
bạn đem qua bên mình bảo trì, vệ sinh , cài đặt miễn phí 100% luôn

mrkita
05-11-2011, 12:28
Bác bị chém rùi. E mua Dell ở Trần Anh. Ra Phúc Anh cài lại Win chả mất xu nào cả :))

hoangtk401
05-11-2011, 12:35
Bảo hành máy tính người ta chỉ bảo hành linh kiện trong máy thui. Còn lỗi phần mềm như win thì vẫn lấy phí bình thường. Nếu người ta cài cho bạn win bản quyền thì phí đó là tạm ổn còn win lậu thì amen rùi :D

tam_giang
05-11-2011, 16:19
Nếu còn warranty thì cài lại Win không được lấy tiền. Chuyện làm vệ sinh máy họ được quyền lấy vì không nằm trong phần warranty. 100k là rẻ đó.

Gr8Books.Net
05-11-2011, 16:39
Có khi mình chuyển qua nghề cài win. Ghost phát có vài lít :D

maxobonmat
05-11-2011, 18:31
máy vẫn trong time bảo hàng tem còn nguyên mà lấy fee, đáng lẽ ra bạn phải nói cho máy thằng đó biết chứ, bọn nào vậy bạn, AE biết còn tránh.

psbvn
10-11-2011, 08:59
làm ăn đúng VN. Cài win mà tới 250k, móa chém tụi nó mỏi tay

saccalo2
10-11-2011, 09:00
mình cũng hay đy bảo hành nhưng chưa lần nào bị "lột" tiền cả , với lại toàn lỗi nặng do phần cứng thôi , còn phần mêm thỳ tự sửa được , sửa k được thỳ cài win là xong mà :D

chuteo102
10-11-2011, 09:01
Thật ra cài Win lấy phí cũng được, nhưng thiệt tình 250k thì hơi chát, và chủ thớt đã có nick trên diễn đàn này thì mình nghĩ cũng phải biết chút ít về cài đặt Win chứ, sao nỡ dể bị chém như vậy, search Google đầy cách cài.

ruagiadidao
10-11-2011, 20:08
Vấn đề còn phụ thuộc điều khoản người ta bảo hành cho bạn ra sao nữa bạn ơi. Mình VD cty đó chỉ cam kết nếu hư phần cứng thì họ sẽ thay cho bạn miễn phí còn mọi trục trặc khác họ ko chịu trách nhiệm. Nếu theo giả sử như thế thì việc học cài lại Win cho bạn hay vệ sinh máy ko thuộc diện cam kết trong bảo hành, vì thế họ thu tiền bạn thì ko có gì là khuất tất.

Cách hay nhất là bạn nên gọi điện thoại hỏi những người có trách nhiệm ở cty đó xem điều khoản bảo hành của cty ra sao :).

Còn nói vè số tiền là 50k-100k hay 250k thật ra nó cũng ko quá quan trọng, quan trọng là họ làm gì cho bạn. Nếu thu 100k mà làm hời hợt, ẩu tả thì thà bỏ ra 250k mà làm chỉn chu còn hơn. Thế nào là chỉn chu? Theo mình là làm sao cho người sử dụng có thể tận dụng tối đa khả năng của máy trong điều kiện cho phép.

Bạn đừng nghĩ cài Win chỉ là đưa cái đĩa win vô cứ next, next là xong. Vì thế mới có những người giỏi hơn những người khác.

Mình đã từng làm ở bộ phận kỹ thuật ở 1 cty nên mình biết có những khách hàng (Chỉ là số ít) mà máy móc họ đầy bụi đất đỏ. Đến khi mở máy ra nhìn phát sợ luôn, lúc đó anh em phải chụp hình lại "Hiện trường" trước khi vệ sinh máy để có gì còn giải thích với khách. Nhiệm vụ của anh em kỹ thuật là phải luôn chiều khách 1 cách tối đa nhưng ko phải người khách nào cũng đàng hoàng hoặc chính họ chưa hiểu về bảo dưỡng máy móc. Chính vì thế mọi thứ cần được làm rõ, có rõ ràng thì đôi bên mới vui vẻ hợp tác lâu dài.

pác nói chuẩn đấy... đúng là đồng tiền đi liền khúc ruột nhưng tìm được 1 nơi làm ăn đàng hoàng thì cũng đáng để mình bỏ tiền

binh.peace
11-11-2011, 11:55
Bạn có thể ghé cty Điểm Nhấn, 235 Nhật Tảo P8, Q.10.

Hy vọng sẽ làm bạn hài hòng với chất lượng

www.suachuacomputer.com

Bên mình sẽ tính phí 100k cho bạn.

juljung
11-11-2011, 13:03
cài win thùi mà lấy phí , mac cuòi vay , cài có 10p là xong

quanlykho6789
12-11-2011, 10:57
Crazy!!!!!!!!!!!! Cài lại win làm gì có cái giá trên trời ấy!

hoanghiep287
12-11-2011, 11:14
Bọn này giết người lấy tiền ah' 250k ko thể tin nổi cậu cài tớ lấy 20k ah' :D

hnguyen
12-11-2011, 11:30
Chủ thớt bị làm con gà đưa lên thớt rồi. Sao thấy vô lý thế ko vác máy về và chưởi cho nó một trận.
Mà lau dọn lại máy cũng là phần cứng chúng nó phải làm để giảm tiếng ồn thì sao lại mất tiền vô lý thế.

ra chửi chết chúng nó đi

anylovely
17-11-2011, 18:53
Bạn bị lừa tiền rồi, mà còn không biết chừng bị lừa dịch vụ luôn, ko fải cài win đâu mà chỉ bung ghost cho bạn thôi, ăn tiền ngon quá còn gì...

daynghethaison
09-05-2012, 22:26
mấy ổng chém bạn ác quá. cài lại win thì chỉ 50k. mà cài win cũng dễ mà. bạn dùng máy tính thì tốt nhất nên học cách ghost win đi. còn máy DELL muôn thuở là nóng mà..

Nguyenkhanh
10-05-2012, 11:22
còn bảo hành thì chẳn hãng nào thu phí cả .Mình thấy Acer họ bảo hành máy mình trong thới gian bảo hành chẳn thu phí gì cả.....nói thật thời điểm này mình thấy Acer bảo hành tốt thật....họ hổ trợ khách hàng của họ hết mình.....

huyphong000
10-05-2012, 11:39
chời ơi mua máy mới mà bảo hành mất tiền à....haizz
mình mua lap may mắn là chưa bảo hành lần nào, nhưng mình nghĩ là cần tạo uy tín chứ tại sao lấy tiền khi còn bảo hành. bạn nên học các ghost hay cài win đi..dễ lắm...
đừng để mất tiền oan..haizz

stronger.vnn
11-05-2012, 17:52

bạn mua ở đâu qua đó cài lại, các đơn vị bán họ hỗ trợ mà, còn chuyện vệ sinh máy mình nghĩ là dịch vụ thôi, bạn yêu cầu họ vệ sinh mà. nhưng như vậy thì cũng mất uy tín quá. đến đơn vị nhỏ như mình còn hỗ trợ khách hàng vệ sinh miễn phí sau thời gian bảo hành. mà mấy ông làm ăn kiểu đó là mấy ông kiếm thêm rồi.

loading ...
11-05-2012, 18:41
BÁc nên hỏi người ta về giá cả + họ sẽ làm gì với cái máy của bác. Có phải ủy quyền của hãng bảo hành hok. Ví dụ thằng sony, mở máy ra lau chùi bảo dưỡng là đi 200K rồi. Còn vụ cài win 250K là bố láo rồi. Các công ty không được phép mở dịch vụ cài lại win (nếu máy đó k0 có win bản quyền đi kèm) hoặc cố cài win lậu

trannamcn
11-05-2012, 19:55

Bác này nói chuẩn :D. Làm gì cũng phải hiểu cái mình đang làm là gì . Cài win cũng vậy, và khi cài xong win còn phải cài các phần mềm chứ không phải là cứ next next xong lại 1 đống toolbar ^^

vuong2501
11-05-2012, 20:15
Mua cái đĩa tự cài có 8k + hơi mất công chút

yeuthuongquayve
23-05-2012, 17:11
Lúc trước mình mua máy laptop Toshiba ở Nguyễn Kim, khi mua máy mình cũng ko rõ cái vụ win gốc hay lậu, khi dùng được 8 tháng máy bị lỗi liên tục cứ báo hoài mình đem ra bảo hành hỏi mấy anh tại sao máy bị lỗi win thì mấy anh kêu là đúng rùi tại máy cài phần mêm win lậu nên bây giờ lỗi là đúng rùi, bây giờ em bỏ tiền ra mua đĩa gốc anh cài lại dùm em.

Em thấy vô lí hỏi lại ủa em mua cái máy gần 15tr hok lẽ mấy anh ko cài được cái phần mềm gốc hay sao àm lại cài lậu giờ bắt em bỏ tiền ra mua là sao??? Thấy cũng lạ nên em hỏi vậy nghe mấy anh đó nói mà em sững sờ, mua máy chứ có mua phần mềm cài win đâu anh, em bí thế hỏi luôn vậy giờ em phải mua win ở đâu,( tại ko mún máy cứ bị lỗi hoài cũng sợ hỏng nữa), ngta nói cộc lốc là ko có bán em phải ra ngoài hỏi mua trời đất chạy bôn ba 3 ngày trời mới mua được cái đĩa win 7 rin giá gốc 185K, hoảng mất. Cài cho một máy duy nhất (cái này mấy anh bảo hành nói thế chẳng bít có tin được ko)..

Thế là xong gần 200K mà......

qcbaoan
23-05-2012, 18:20
uk, nghe bạn nói thì cũng hơi bức xúc đó nhỉ. Vì mình chưa thấy công ty kinh doanh máy tính nào mà khách hàng đi bảo hành chỉ là cài lại hệ điều hành mà lấy phí cả.

vbox
23-05-2012, 18:42

Có thể bác là người làm dịch vụ này, hoặc là người bán máy. Hoặc nữa là bạn quá giàu. Bạn nên suy nghĩ, 250k nhiều hơn số tiền thu nhập bình quân đầu người/day của hơn 85% dân số Việt Nam (cái này mình tự ước lượng - đừng chém vì độ chính xác).

vanquanxdtnm1
24-05-2012, 14:59
Hic. em qua bên trần anh họ có lấy phí gì đâu nhỉ

vuxy
24-05-2012, 15:03
thời này trong thời gian bảo hành mà bị lấy tiền thì cửa hàng này chắc chỉ biết kiếm tiền theo kiểu này thôi =))

bkts
24-05-2012, 15:34
có cài lại win mà không biết cài thì đúng là gà thật, bị chặt chém thì cũng phải thôi, trách ai được chứ.

HINCODON
28-05-2012, 17:47
bảo hành mà còn lấy tiền cài win ?
mình mấy lần máy bị màn hình xanh mang ra cửa hàng (mà ko phải nơi mình mua máy) họ cài lại win rồi mình mang về có mất đồng nào đâu

hoangkimvkp2012
28-05-2012, 21:16
Thì đấy là : bảo hành= bảo đảm + hành hạ mà ! Từ đây cố gắng vọc máy tính để tự làm nhé đồng chí.

vanquanxdtnm1
29-05-2012, 12:43
:)).cài win mất 250k thì ngang với ăn cướp ạ

thanhtuanforever
29-05-2012, 13:08
Bác mang máy ra ngoài Bắc này em cài cho bác không lấy tiền..Khổ thân bác này quá.!

loithuan19
29-05-2012, 13:43
theo mình biết cài win chỉ tốn 50k mà thôi, còn 250k đúng là bọn nó làm tiền bạn rồi.