PDA

View Full Version : [Q] Miếng dán cho màn hình laptop!?

nobitavietnam
04-02-2006, 02:36
Hiện nay nobitavietnam thấy mốt số nơi có rao bán miếng dán cho màn hình laptop.
Khi hỏi thì được biết chức năng của nó là dùng để bảo vệ màn hình laptop, đồng thời biến màn hình thường thành màn hình gương !?
- Không biết đã có ai dùng qua cái này thì cho nobitavietnam xin vài ý kiến nhận xét về nó với.
- Và nobitavietnam cũng chưa biết màn hình gương là màn hình ra làm sao? Nó có tác dụng gì? (chắc để soi gương nhỉ !! :D )

dly
04-02-2006, 06:54
Tiện
Tránh được bụi bám trên màn hình, dễ vệ sinh
Hại
Trầy xước, dán không khéo đọng bọt không khí xấu hơn không dán, khi lột ra bị keo dính lại trên mặt màn hình vệ sinh lớp keo này KHÓC

lỚP PLASTIC tạo phản xạ nhìn xa xa giống như màn hình gương (chảnh) rất khó chịu vì thấy hình và mầu phản chiếu

Đã sử dụng và có kết luận CHÁN

Arkain
04-02-2006, 07:10
Theo tớ nghĩ thì nó chắc cũng giống như loại film dán trên màn hình của PDA để chống trầy đó mà. Loại ngon thì chỉ là plastic cực mỏng nên static làm dính lên màn hình thôi chứ không cần keo hồ gì cả. Chắc nhà có con nít hay chọi đồ tùm lum hay là tiệm Net thì nên dùng, còn nếu như máy riêng thì có hay không cũng chẳng sao.

vtalinh
04-02-2006, 08:27
nếu nó giống PDA thì loại tốt lột ra mang rửa sạch sẽ xong dán lại vẫn bình thường, loại này nghe nói là biến thành màn hình gương nhưng không biết lột ra lột vào có dính keo không tui cũng chưa thử :P ai thử gòi thì mình mua về dán LCD lâu lâu đang làm việc mà cúp điện thì ngồi nặn mụn đỡ buồn nhể lol

nino
04-02-2006, 09:09
Hiện nay nobitavietnam thấy mốt số nơi có rao bán miếng dán cho màn hình laptop.
Khi hỏi thì được biết chức năng của nó là dùng để bảo vệ màn hình laptop, đồng thời biến màn hình thường thành màn hình gương !?
- Không biết đã có ai dùng qua cái này thì cho nobitavietnam xin vài ý kiến nhận xét về nó với.
- Và nobitavietnam cũng chưa biết màn hình gương là màn hình ra làm sao? Nó có tác dụng gì? (chắc để soi gương nhỉ !! :D )

Mình không biết miếng dán ấy dán vô có xài được tốt hơn không chứ nghe người ta nói màn hình mà ấn mạnh vô là dễ bị hỏng lắm.
Mình đang xài con HP DV1000, màn hình gương, nói chung hình ảnh khi xem phim rất đẹp, khi tắt máy có thể dùng làm gương để chải đầu được chứ như bạn vtalinh nói để nặn mụn thì... không được đâu... hình ảnh lúc đó tối thui à đâu có thấy được mụn đâu mà nặng. Còn ngoài tác dụng trên ra còn có tác dụng khác gì mình.. không bít

nobitavietnam
04-02-2006, 11:30
Cái mình thấy nó rao bán với giá là 200 ngàn vnđ.
Không biết giá loại này như thế thì nó có dùng keo không nhỉ? Nếu dùng keo thì không dám xài rồi.
Mình nghĩ chắc là nó dùng 1 miếng plastic và chỉ cần để lên màn hình thì nó tự hít lấy (giống như các miếng plastic dán trên mặt đồng hồ khi được bày bán trong cửa hàng í mà).

dly
06-02-2006, 13:39
Nó dầy hơn miếng dán của PDA cho màn hình 15" giá ở SG là 170000 đồng, 17" chưa thấy có

nobitavietnam
06-02-2006, 13:46
Nó dầy hơn miếng dán của PDA cho màn hình 15" giá ở SG là 170000 đồng, 17" chưa thấy có
Nếu cậu đã dùng qua rồi thì có thể cho mình biết là nó dùng keo để dán hay là chỉ cần để vào là hít vào màn hình không?
Và giá 170.000 vnđ là ở nơi nào ở tp. HCM bán không vậy ?
Thank!

dly
06-02-2006, 14:05
Cửa hàng Thắng Phát góc đường Nguyễn tri Phương + Bà Hạt Quận 10 không nhớ số nhà giá như trên

nobitavietnam
06-02-2006, 15:31
Cửa hàng Thắng Phát góc đường Nguyễn tri Phương + Bà Hạt Quận 10 không nhớ số nhà giá như trên
Cảm ơn dly nhiều lắm, mình sẽ tới đó tìm xem sao?

ntn_laptops
17-02-2006, 08:56
Miếng dán này không thể nào dán sát vào màn hình được --> không thể chống bụi cho màn hình được đâu. Tớ thấy rồi, nó dày lắm. KHông hẳn dán nó thì giống màn hình gương đâu. Nhìn vào đau mắt lắm.

saudoi
21-02-2006, 23:47
Ờ, dán cái này ko khéo nổi bọt nhìn ghê lắm mà lại phản chiếu ánh sáng tùm lum, oải.

Justin
03-03-2006, 23:18
Màn hình gương khác quái gì màn hình thường nhẩy :whistling ý em là về công nghệ, còn nhìn thì ai cũng phân biệt được rồi lol mà khi sử dụng có lưu ý gì đặc biệt hơn không ??????

OneLove
12-03-2006, 10:41
Tốt nhất là không nên dùng. Mod lên vớ vẩn hỏng béng con màn. Thích vệ sinh thì mua cái xịt màn hình mà xịt. Không thì cồn pha loãng cũng ukie.

gate2vn
13-03-2006, 16:37
có chút keo ở trên đầu, rồi chủ yếu là nhét vào khe 4 bên màn hình. nhưng nói chung là nhìn hơi khó chịu, nhất là khi bị ngược sáng

chung_cha
14-03-2006, 01:39
Mình thấy Chỗ mình bán có 120k ko biết thế nào:-/ nhưng họ có đúng loại này là tốt nhất , dán vào bóc ra chẳng thấy sao cả , nó cũng giống như dán cho con 02 mini S của mình , Được mỗi cái là màn hình bụi thì lau thoải mái , hết :)
Chú ý : dán từ từ , nên bào họ lấy miếng nào hỏng ra dán trước sau đó bóc ra , dán miéng mình vào yên tâm chẳng có bọt nào cả ngay , còn nếu có bọt thì lấy băng dình loại dính ít thôi ko khổ , sau đó dính vào điểm bị bụi thành ra bọt giật ra dán vào tiếp yên tâm hết , mình dán màn hình con nay thấy ko khác dán cho con PDA của mình lắm ;)
Cheer

The Old Man
15-03-2006, 04:45
Miếng film đó chĩ là một miếng dùng dễ bảo vệ (protection) khi shipping cho hàng mới. Khách nhận máy thì tháo ra vụt chớ đâu có giữ làm gì. Chĩ ở VN hay giử lại cho có vẽ là hàng xịn hay gin (Original)thôi.

dly
15-03-2006, 06:53
Hổng phải miếng film bảo vệ monitor đâu bác TOM, Em biết mà. Các chú China làm ra miếng này để dán trực tiếp lên bề mặt của monitor, nó mỏng và nhỏ hơn miếng film bác nói. Thấy lạ chơi. Chán

ongke0711
15-03-2006, 13:50
Nếu cậu đã dùng qua rồi thì có thể cho mình biết là nó dùng keo để dán hay là chỉ cần để vào là hít vào màn hình không?
Và giá 170.000 vnđ là ở nơi nào ở tp. HCM bán không vậy ?
Thank!

Bạn có thể mua tại CH Long Bình - 50 Nguyễn Cư Trinh,q1, giá: $19, có nhiều kích cỡ màn hình.
Tôi đang sử dụng nó. Rất tốt. Nó làm tăng độ nét và màu lên rất nhiều.
Bạn ntn_Laptops nói là nó dày lắm, thực tế đó là ban đầu nó gồm 3 lớp và lớp ở giữa mới chính là lớp dán vào màn hình, mỏng và bóng. Việc dán cũng đơn giản, không bị bong bóng nêu bạn dán từ từ (tôi tự dán và thấy rất hoàn hảo). Nó sẽ bảo vệ màn hình LCD của bạn tốt hơn. Nó ko sử dụng keo mà là từ tính nên ko sợ hư màn hình, chỉ có điều đã dán rồi nếu gỡ ra thì miếng dán đó ko sử dụng lại được nữa (mà lại giá đắt).
Tôi cũng đã search trên mạng, nó còn có loại miếng dán biến màn hình thường thành màn hình TFT có thể nhìn mọi góc cạnh.Chỉ toàn hàng của Đài Loan, giá min $50, Tôi chưa thấy có ở VN. Nếu bạn muốn search hãy gõ từ khóa "LCD protector".
Ở một số chỗ bán Laptop (nhu Nguyen Ngoc, NB..)nếu bạn muốn Laptop màn hình gương thì phải + thêm $50, nhưng thực tế là họ cũng dán loại này (chính mắt thấy), có điều họ dán kỹ hơn thôi.
Đối với màn hình LCD, theo khuyến cáo của nhà SX thì ko nên sử dụng các chất tẩy rửa để lao chùi ngoại trừ nước thường.

tyno
18-03-2006, 21:09
Tiện
Hại
Trầy xước, dán không khéo đọng bọt không khí xấu hơn không dán, khi lột ra bị keo dính lại trên mặt màn hình vệ sinh lớp keo này KHÓC

lỚP PLASTIC tạo phản xạ nhìn xa xa giống như màn hình gương (chảnh) rất khó chịu vì thấy hình và mầu phản chiếu

Anh dly mà đã nói là chính xác, bà con cứ yên tâm đi!
Em có bạn xài con Toshiba satellite(ko biết gõ đúng ko), mua bên Sing, em thấy có hiệ tượng nhìn ố ố fias bên trong! Trong hơi lonag lổ,
Nhưng mà đúng là như cái gương thật, lúc đầu nó bảo là màn hình nó là màn hình xin, mình nhà quê,ko biết, giờ nghe anh dyl nói mới nhớ ra :D

Bạn có thể mua tại CH Long Bình - 50 Nguyễn Cư Trinh,q1, giá: $19, có nhiều kích cỡ màn hình.
Tôi đang sử dụng nó. Rất tốt. Nó làm tăng độ nét và màu lên rất nhiều.
Bạn ntn_Laptops nói là nó dày lắm, thực tế đó là ban đầu nó gồm 3 lớp và lớp ở giữa mới chính là lớp dán vào màn hình, mỏng và bóng. Việc dán cũng đơn giản, không bị bong bóng nêu bạn dán từ từ (tôi tự dán và thấy rất hoàn hảo). Nó sẽ bảo vệ màn hình LCD của bạn tốt hơn. Nó ko sử dụng keo mà là từ tính nên ko sợ hư màn hình, chỉ có điều đã dán rồi nếu gỡ ra thì miếng dán đó ko sử dụng lại được nữa (mà lại giá đắt).
Tôi cũng đã search trên mạng, nó còn có loại miếng dán biến màn hình thường thành màn hình TFT có thể nhìn mọi góc cạnh.Chỉ toàn hàng của Đài Loan, giá min $50, Tôi chưa thấy có ở VN. Nếu bạn muốn search hãy gõ từ khóa "LCD protector".
Ở một số chỗ bán Laptop (nhu Nguyen Ngoc, NB..)nếu bạn muốn Laptop màn hình gương thì phải + thêm $50, nhưng thực tế là họ cũng dán loại này (chính mắt thấy), có điều họ dán kỹ hơn thôi.
Đối với màn hình LCD, theo khuyến cáo của nhà SX thì ko nên sử dụng các chất tẩy rửa để lao chùi ngoại trừ nước thường.
Thế mà trước nay em cứ dùng cồn , hu hu(

mt37
14-07-2006, 00:28
Mấy thứ polyme mà dùng cồn là nó bị mờ đi đấy. Thử lấy cái thước kẻ trong trong của Trung Quốc mà cho vào cồn xem.

ThầnTăng
14-07-2006, 02:15
Mấy thứ polyme mà dùng cồn là nó bị mờ đi đấy. Thử lấy cái thước kẻ trong trong của Trung Quốc mà cho vào cồn xem.

Heheheheheheheheh cai polymer của màn hình hoàn toàn khac với cái thước như bạn nói
- Cái thước thì chỉ làm = mủ thường và rẻ tiền nữa làm sao có thể so sánh với màn hình laptop được chớ
- Em toàn dùng alcohol chùi màn hình không có khi dùng nước rửa kiếng nữa mà cung không có bị mờ gì đâu

dst
22-07-2006, 16:11
Tiện
Hại

Miếng dán màn hình dán bằng từ tính thì làm gì có keo dính lại khi bóc ra???
Nếu mà biết cách dán thì màn hình sau khi dán có góc nhìn tăng lên nhiều so với ban đầu, hình ảnh sang đẹp hơn.
Đau mắt sao mà bây giờ các MTXT mới đều xài màn Brightview...

dly
22-07-2006, 18:41
Tấm dán này tôi đã sử dụng cách nay hơn năm rồi khi đó mới ra (Cho màn hình 15" có giá USD17), Hiện nay có thay đổi ra sao thì tôi không biết, riêng màn hình gương ngày hôm nay thì mọi người có vẻ thích nhưng với tôi thì không vì nó chỉ đẹp cho khía cạnh giải trí chứ không thuận tiện cho những người làm việc cần mầu sắc trung thực, Bạn thử mặc một cái áo xanh đậm và trên màn hình bạn đang xử lý một file hình ảnh có tông mầu đỏ xem. Kết quả khi xuất file bạn biết mùi ngay

vuongddvn
20-08-2006, 16:27
xin chào,nghe các chiến hữu bàn tán xôn sao về cái miếng nhựa,tớ quyết định đem con LAPTOP của tớ ra đi dán thử...sau khi nghiên cứu kỹ các forum và giá cả cũng như chỗ dán...Tớ đã dán và kết quả thật mỹ mãn. Tớ bảo đảm nếu không nói là miếng dán tớ dám cá ko ai phân biệt được đâu là gương thiệt,đâu là miếng dán.Tớ dán 1 miếng cho màn hình 14.1 widescreens hết 180.000.Tớ chỗ dán rất chuyên nghiệp(các bạn SV làm thêm). Nếu bạn nào có nhu cầu thì liên lạc với Hùng dt:0908149191.

vtalinh
20-08-2006, 22:23
...tớ dám cá ko ai phân biệt được đâu là gương thiệt,đâu là miếng dán
giả bộ ca hòai, bạn muồn cá thế nào...

KIMSONVU
20-08-2006, 22:31
giả bộ ca hòai, bạn muồn cá thế nào...
Làm đại con Laptop đê,không thôi thì đừng nói :D

vtalinh
20-08-2006, 22:33
thằng ku này hôm nào gặp phải xẻo cho 1 phát quá, dạo này không còn bán gì nên ngứa chym à =))

vuongddvn
21-08-2006, 08:57
thằng ku này hôm nào gặp phải xẻo cho 1 phát quá, dạo này không còn bán gì nên ngứa chym à =))

Tớ chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm thôi...nếu bạn nào tin hay ko tin thì tùy...xin vui lòng bảo vệ môi trường trong sạch.Cám ơn.

vtalinh
21-08-2006, 11:07
hơ hơ, sry, mình hơi nóng tí ^_^

nhannt04
10-09-2006, 23:12
ho ho ho no`i chung thì tuỳ theo người sử dụng thui.Màn hình gướng làm gì.Se sua quá đi.có máy xài là tôt roài.hun lẽ người ta chê cái laptop ko có màn hình gương àh.Nói thiệt chứ dám bỏ cả 1000$ ra mua laptop hun lẽ tiết tiền ko dán màn hình hay option lun cái màn hình gương :D

vuongddvn
14-09-2006, 14:16
ho ho ho no`i chung thì tuỳ theo người sử dụng thui.Màn hình gướng làm gì.Se sua quá đi.có máy xài là tôt roài.hun lẽ người ta chê cái laptop ko có màn hình gương àh.Nói thiệt chứ dám bỏ cả 1000$ ra mua laptop hun lẽ tiết tiền ko dán màn hình hay option lun cái màn hình gương :D

tui đồng ý với bạn ,hihihi nếu dán ko đúng thì cũng buồn lắm đa.Mà bồ dán chưa,nếu dán thì đi dán đi nhá.đẹp lắm!

haopham
14-09-2006, 15:36
Em nhà quê mới ra thấy các bác sôi nổi quá em xin phép có ý kiến thế này ạ:
1. Tại sao IBM không sảm xuất máy có màn hình gương nhỉ???
2. Màn hình gương có tác dụng j nhỉ??
3. Màn hình gương What???///

Trả lời:
Câu 1 : Vẫn chưa nghĩ ra( Bác nào biết hộ cái)
câu 2 : Màn hình gương tăng góc nhìn rộng hơn, Nhìn sẽ không bị lóa,long lanh lóng lánh, và quan trọng nhất là có thể bảo vệ màn hình của bạn tiếp xúc trực tiếp với tay chân.( Còn j khác mong các bác bổ sung thêm....)
câu 3: Màn hình gương em mới biết có 2 loại: 1.dính vào thành máy bằng những miếng dính chứ không dán trực tiếp lên màn hình( loại này dẻ tiền trông nhếch nhác lắm. hê hê) 2. loại dán trực tiếp lên màn hình đó là miếng dán từ tính nếu sau không thích có thể bóc ra sẽ không ảnh hưởng gì đến màn hình cũ cả.

Em xin hết ạ!!!!!

vuongddvn
15-09-2006, 16:39
Theo tớ đơn giản là máy của bác nào chưa co màn hinh gương mà thường xuyên lau chùi thì đi dán là ok nhất.

fellow2006
25-09-2006, 22:06
Thấy các bác tranh luận dữ quá nên nhảy vào cho vui, chổ của mình là nơi chuyên dán màn hình gương đây. Với màn hình LCD thường của các bác thì khi bị dính bẩn, dấu vân tay thường rất khó lau chùi, có ý kiến cho là lấy cồn pha vào nước để lau, xin thưa là cách đó cũng ok nhưng là đối với các máy rẻ tiền, còn những dòng máy cao cấp thì liệu có dám làm như vậy kô ???? nếu như các bác rành về hóa 1 chút thì cũng thừa biết là cồn sẽ có tác dụng trực tiếp lên màn hình LCD mặc dù đã pha loãng (các nhà sx LCD đã khuyến cáo điều đó). Nếu muốn lau thì phải dùng các dung dịch đặc biệt dành riêng cho màn hình LCD thì mới có thể an tâm. Còn vụ dán màn hình gương thì cái đó trước hết là giúp màn hình chống trầy xước, dễ lau chùi sau đó là tăng độ sáng của màn hình, chống chói (miếng dán bên mình khác với những chổ khác là dán lên thành gương chứ không phải miếng protec kô, miếng đó làm cho màn hình bị mờ chứ kô sáng) với lại miếng dán gương là sử dụng từ để dán chứ kô phải dùng keo. Nếu bác nào quan tâm thì cứ ghé qua chổ của mình tham khảo, nếu dán bị bọt, mờ màn hình hoặc bị bụi thì mình sẵn sàng không tính tiền.

ThầnTăng
26-09-2006, 04:25
Bác có miếng nào cỡ 24 inch không?
Thanks bác

fellow2006
26-09-2006, 14:46
24" hơi phê ah, mình chưa có đâu bro ơi, có 19" thui ah+

notes
27-09-2006, 21:00
sao tui nhìn vào màn hình gương 1 lúc lâu lâu là mỏi hết cả mắt, màn hình thường thì chả sao cả !

Hix, còn cái vụ nếu có cái bóng đèn nào phản chiếu trong màn hình gương có lẽ là 1 trong những nguyên nhân làm mắt tui kém dần :(

qookie
10-09-2007, 15:55
Em đang muốn dán con màn hình cái lap của em, chủ yếu là để tiện vệ sinh thôi. Bác fellow2006 cho hỏi phát :
+ Dán thường hay dán gương thì tốt hơn trong trường hợp mỗi ngày em dùng lap khoảng 12h.
+ Miếng dán không dùng keo, size 15.4 giá khoảng bao nhiêu (include công dán giùm em).

Thnks bác.

hotboy12a3
16-09-2007, 23:11
Em cũng đang định dán cái màn hình gương cho con Toshiba mà nhiều bác chê dữ quá,em dùng con O2 dán màn hình gương nhìn phê lòi mắt luôn,sáng và đẹp lên nhiều.Có ai biết ở HN có chỗ nào dán ko,màn của em 14,1"

tienlasucmanh
10-07-2012, 17:34
mình bán giá 55 k một cái nek bạn, hàng Đài Loan, đảm bảo chất lượng, nếu không co trả hàng lại

NShape
22-07-2012, 20:59
bạn thử tìm đến số 20/ 10 Lê Thanh Nghị, Hai bà trưng Hà nội nhé

cavang125
22-07-2012, 21:03
Đào mộ từ topic năm 2006, kinh khủng thật ^:)^

Cái miếng dán đó dùng để biến màn hình laptop thành cái guong là chuyện có thật, dán vào sẽ chói lắm, không nhìn rõ màn hình nếu như để ở môi trường có nhiều ánh nắt hắt vào.
Ví dụ như ngồi trong nhà có cửa hướng ra đường có nhiều nắng => thấy nguyên cảnh vật ngoài đường trên màn hình laptop => vui chưa :confused:

Ngoài ra còn có tác dụng là cách nước, cách bụi, giữ màn hình thật của laptop luôn mới, nếu có dính bụi thì xài nước thường lau cũng chả sao

màn hình mặc định thì chớ dại

//Cơ mà cái thể loại LCD cần phải dán màn hình để thành gương là loại cũ rồi, đa phần bây giờ ngươi ta sản xuất LCD gương sẵn hết rồi :blink::blink: cơ mà có tích hợp cơ chế chống lóa nên đỡ hơn đi dán ở ngoài nhiều

Giá dán màn hình tùy nơi giao động từ 60.000 vnd tới 100.000 vnd

akikoivn
24-07-2012, 14:01
ở Hà Nội thì ở đâu bán nhi ?

Kevin Staff
24-07-2012, 15:29
thiếu gì chổ nào có dán Decal là có hết, giống dán gương Iphone thôi mừ.