PDA

View Full Version : Mấy cái đĩa chùi đầu đọc có tốt không?

imdidodien
03-02-2006, 12:49
Trên thị trường bán mấy cái đĩa dính mấy miếng vải dùng để lau đầu đọc đĩa nhưng mà không biết nó có tốt không ,nếu mà tốt thì nên dùng đặc biệt loại nào? Còn mấy cái nước dùng để chùi mặt đĩa CD thì sao? Ngoài cách đó, còn có cách nào để làm sạch đầu đọc và mặt đĩa CD không? Mình muốn được biết kinh nghiệm của mấy bạn. Cám ơn nhiều.

imdidodien
06-02-2006, 13:03
Trời, không có ai trả lời được sao, tui nghĩ chỉ cần nghe kinh nghiệm là được thôi mà....

dly
06-02-2006, 13:47
Mấy năm trước ổ CD còn mắc nên sử dụng, không hiệu quả lắm, chùi xong xem vài đĩa chùi tiếp, bây giờ Ổ CD thậm chí DVD rẻ rề hơi kén đĩa. Bỏ. Mua ổ mới về sử dụng. hết bực mình

Arkain
06-02-2006, 14:38
Hì, tốn tiền mua ba cái đó làm gì, tớ thì cứ mở vỏ nó ra rồi lau laser head cho sạch, cũng như là lau đầu máy VCR ngày xưa vậy.

imdidodien
06-02-2006, 16:53
Ý kiến của hai bạn dly và Arkain đều độc đáo như nhau, xin cảm ơn. Có điều bạn dly nói thì hơi tốn tiền, còn bạn Arkain nói thì có vẻ hơi liều. Câu "không hiệu quả lắm" của bạn dly có nghĩa là vẫn xài được và không để lại hậu quả xấu phải không. Mình chỉ cần biết là nó có gây ảnh hưởng xấu hay không thôi. Cám ơn

Arkain
07-02-2006, 04:42
Tùy thôi bạn ạ, không phải chất lượng của cái đĩa cleaner này đều như nhau, thậm chí mua đồ dỏm của china về xài có khi còn bị trầy laser lense luôn là thúi hẻo. Mở ổ CD-Rom ra thì cũng chỉ có vài con ốc nhỏ thôi, rồi mình có thể kiếm loại vải tốt để lau lense (chẳng hạn như là loại dùng để lau kiếng mắt vậy), tiện dùng mấy cái bình hơi để thổi bụi đã lọt vào bên trong ổ CD-Rom qua biết bao ngày tháng qua.

Đĩa CD là bằng nhựa plastic, cứ lấy nước sạch ra rửa rồi lau cho khô là được.

imdidodien
07-02-2006, 22:29
Ừ, có lẽ bạn nói đúng, dám làm mới giỏi. Để mình thử, cám ơn bạn nhiều.