PDA

View Full Version : máy bị vầy là sao??

darkangel2006
03-02-2006, 12:45
máy mở lên không nghe bíp, đèn power và đèn HDD đều sáng, ram tốt. Máy P4 thì phải (không phải máy của mình).

nguyenvuhoang
03-02-2006, 13:00
túm lại với triệu chứng đó máy của bạn co vấn đề gì vậy? máy nào mở lên mà đèn power và đèn hdd lại không sáng, ram không tốt thì làm sao máy chạy được ?

duy007vn
03-02-2006, 14:01
Đèn sáng nhưng ko nghe tiếng bíp chứng tỏ máy ko nhận được RAM. Ko bít Main của bro là gì? Có 1 số Main chỉ cho cắm RAM từ 256MB trở lên thôi, cắm thanh 1 hay 2 thanh 128MB thì vẫn ko nhận được đâu.

darkangel2006
03-02-2006, 14:43
mình quên nói máy không khởi động dc. thậm chí không hiện lên nhận card VGA nữa. Còn trước đó hoạt động dc mà.

U.N.I.X
03-02-2006, 17:55
Nếu RAM tốt thì OK rồi.

thậm chí không hiện lên nhận card VGA nữa
Tức là monitor không hiện lên gì hết phải không?
Nếu PC không có 3 tiếng pip liên tiếp thì loại trừ khả năng Vid lỏng hoặc dơ điểm tiếp xúc.
Kiểm tra xem Vid còn tốt không?
Nếu tốt thì coi lại cái nguồn !

potterviet
03-02-2006, 19:21
_ coi chưng cái loa trên main hông có => ko nghe bíp.

treyeuhoctap
03-02-2006, 22:02
Đèn sáng nhưng ko nghe tiếng bíp chứng tỏ máy ko nhận được RAM. Ko bít Main của bro là gì? Có 1 số Main chỉ cho cắm RAM từ 256MB trở lên thôi, cắm thanh 1 hay 2 thanh 128MB thì vẫn ko nhận được đâu.
Chẩn đoán sai bét.

coi chưng cái loa trên main hông có => ko nghe bíp
Giỡn chơi hoài pa, nhưng cũng có thể lắm. Hehe.

Hôm trước còn xài tốt mà hôm nay lại như thế. Cho hỏi là vào Dos được không ạ. Nếu không được luôn bạn nên xem lại VGA card (Nếu ko onboard, tháo ra chùi sạch sẽ chân tiếp xúc). Tháo pà luôn Ram và cũng lau sạch sẽ rồi gắn vào lại, xem có được không. Nếu được rồi thì thôi. Còn không có lẽ do nguồn rồi.

cuong.nguyen
03-02-2006, 23:34
Rất nhiều khả năng là do bộ nguồn không đủ công suất. Hoặc mất một nguồn. Thử làm theo các bước sau, để loại trừ nguyên nhân:

1. Bỏ bớt một số thiết bị sử dụng nguồn như ổ HDD, CD, sound card

2. Tháo card VGA, bật máy tính, nếu có nhiều tiếng beep chứng tỏ tại card VGA.

3. Đảo vị trí các thanh RAM hoặc bỏ bớt thanh RAM để tìm ra thanh RAM bị lỗi.

Theo kinh nghiệm của tôi, bộ nguồn là thành phần dễ hỏng nhất do ta thường cắm thêm nhiều thiết bị vượt quá công suất của nguồn, máy không nối đất v.v...

nguyenvuhoang
04-02-2006, 10:10
hoàng nghĩ 2 bạn treyeuhoctap và cuong.nguyen chẩn đoán bệnh chính xác rùi đó,nếu bạn xài video card rời thì đa phần là do card, còn không thì do nguồn, nếu Ram của bạn tốt thì k0 cần kiểm tra.À quên, bạn có coi lại monitor chưa vậy, có trường hợp cable tín hiệu giữa cpu và monitor tiếp xúc không tốt cũng gây nên hiện tượng trên, trường hợp khác hoàng gặp 1 lần (nhưng hiếm khi xảy ra)là contact reset ở máy của bạn bị kẹt cũng dẫn đến tình trạng máy không khởi động được.Chúc bạn test đúng và nhớ trả lời mọi người khi khắc phục được bệnh

SLI-nForce4
04-02-2006, 15:50
Về cái này thì máy mình thường xuyên bị, HDD và POWER đèn sáng nhưng máy ko lên, tức là monitor ko lên ý và ko có tiếng pip, đập mấy phát nó cũng ko lên. Mình thương rút cái dây cắm của case ra, tháo pin rồi lắp lại,cắm lại dây case và bật máy lên, thể nào nó chả lên, lúc đó có tiếng pip. Bạn thử xem thế nào

conmeocattai
04-02-2006, 16:09
Có thể bị tích điện ở các chân cắm Main, bạn có thể thao các jumper trên main ra rồi cắm lại xem sao, Nếu kô thì xem lại RAM có thể bị lỏng, rồi mới xem đến VGA

redhorse
04-02-2006, 16:27
không có tiếng bit => loa hư hay nhận không đươc RAM . mình có main 815 thử gắn 512MB RAM (1 thanh) nhưng máy không kêu tiếng bit bit gì hết. chưa bao giờ bị nguồn hư nên không biết. mấy bác góp ý với nha

treyeuhoctap
04-02-2006, 20:59
Vấn đề này đôi khi cũng do HDH nữa đó các bạn. Vì có nhiều lần máy bị tình trạng như vậy (Cụ thể là vẫn vào Dos được nhưng sau vài phút thì im lìm không thấy gì cả) mình làm đủ mọi cách mà vẫn không được, mình mới điên tiết cài lại HDH và cuối cùng là OK.

redhorse
04-02-2006, 21:09
Vấn đề này đôi khi cũng do HDH nữa đó các bạn. Vì có nhiều lần máy bị tình trạng như vậy (Cụ thể là vẫn vào Dos được nhưng sau vài phút thì im lìm không thấy gì cả) mình làm đủ mọi cách mà vẫn không được, mình mới điên tiết cài lại HDH và cuối cùng là OK.
bác ấy nói là không nghe tiếng bip mà bro

duy007vn
04-02-2006, 21:23
Chẩn đoán sai bét.

Main ASUS P5Gl-MX chỉ cho cắm RAM từ 256MB trở lên đó bro.

treyeuhoctap
04-02-2006, 21:32
Main ASUS P5Gl-MX chỉ cho cắm RAM từ 256MB trở lên đó bro.
Ý, chỉ nói vấn đề chẩn đoán chung chung thui mà. Chứ còn Main kén hay không thì mình cũng không rành lắm. Cảm ơn Bro đã cho mình được học hỏi thêm với kiến thức hạn chế của mình. Chúc sức khỏe.

nguoibongtoi
06-02-2006, 13:19
co khả năng máy của bạn bị bẩn khe cắm ram, tháo ram ra lau sạch khe cắm ram rồi cắm lại, mình cũng bị như vậy 1 lần rồi

tran_phong
06-02-2006, 15:34
không có tiếng bit => loa hư hay nhận không đươc RAM . mình có main 815 thử gắn 512MB RAM (1 thanh) nhưng máy không kêu tiếng bit bit gì hết. chưa bao giờ bị nguồn hư nên không biết. mấy bác góp ý với nha

ặc ông này kiếm đâu ra cái SDram 512Mb hay vậy trời :D

máy của bạn post bài lấy ra vệ sinh lại, nếu không được nữa thì chia buồn. Bật máy lên không thèm test nữa lấy gì mà chạy.

dly
06-02-2006, 19:51
ặc ông này kiếm đâu ra cái SDram 512Mb hay vậy trời :D

Vi tính Phương Trần Đường Tôn Thất Tùng thiếu gì