PDA

View Full Version : Capture phim từ máy quay

it4de
01-02-2006, 07:27
Chào các bạn,
Mình có một máy quay Panasonic NV-GS17, dùng đĩa miniDV. Khi muốn lưu phim vào máy tính, mình phải dùng cable cổng 1394, nhưng có problem là phải play film trên máy quay, rồi capture vào máy tính, điều này có nghĩa là nếu phim dài 1h hay 2h thì phải play 1h hay 2h để mà capture. Các bạn có cách nào để capture nhanh hơn không, chỉ mình với. Thanks các bạn...

Co Loa
01-02-2006, 14:52
Không biết trong các giàn máy chuyên nghiệp có loại này không giống như thới copy VHS, chứ máy dân dụng thì tôi chưa thấy có cách nào khác ngoài việc "chờ" cả.

hunghoai
01-02-2006, 23:48
Có cách đấy bạn ơi, máy quay AG- HVX200 của panasonic mới ra đó, quay bẳng thẻ nhớ, cứ copy trực tiếp từ thẻ nhớ vào là dựng vô tư, giá đâu chỉ tầm khoảng 6000$ thôi.

nino
02-02-2006, 07:13
Cho em hỏi cái, máy cái vụ xài đĩa trên máy quay em chưa xài nên chưa biết. Nếu dùng đĩa (không phải băng) thì sao mình không cho đĩa vô máy tính vậy it4de??

hunghoai
02-02-2006, 10:27
Cho em hỏi cái, máy cái vụ xài đĩa trên máy quay em chưa xài nên chưa biết. Nếu dùng đĩa (không phải băng) thì sao mình không cho đĩa vô máy tính vậy it4de??
Bạn đó viết nhầm ko phải là đĩa minidv là là băng miniDV

vieted
02-02-2006, 15:15
miniDV là băng chứ không phải là đĩa. Và chỉ có ngồi chờ cho nó capturre đủ vào ổ cứng (tối đa là 2h thôi mà). Còn nếu là miniDVD (8cm) thì mua ổ DVD về đọc là nhanh nhất.

Cuong_DC9
02-02-2006, 19:35
Còn 1 điều nữa không thấy mọi người nói đến: thời gian 1 hay 2 giờ ở trên chỉ là thời gian đọc băng, còn thời gian sử lý các tín hiệu từ băng rồi lưu vào máy tính? Thời gian này phụ thuộc vào cấu hình máy, software, chất lượng, dịnh dạng tín hiệu cần lưu lại. Nếu tốc độ sử lý chậm thì máy quay cũng phải đọc chậm theo.
Theo tôi, chỉ mất 1 giờ để lưu lại 1 băng dài 1 giờ thì quá nhanh đó. Lần đầu tiên, khi lưu 1 băng 1 giờ vào máy, tôi đã mất 1 ngày bởi vì tôi chọn chất lượng cao nhất... (Tôi dùng Pinnacle 9, PIV 3.0)

trungk9d
02-02-2006, 19:55
Chắc máy bác Cuong gặp lỗi gì đó rồi, chứ em capture qua IEEE1394 trên máy của em và máy của mấy đứa bạn (cấu hình không cao như của bác đâu, chỉ là Pen 2.0Gb,RAM 256MB thôi)đều bình thường mà, realtime hết.
Soft em dùng chủ yếu là Sony Vegas hoặc Windows Movie Maker.

Cuong_DC9
02-02-2006, 20:31
Chắc máy bác Cuong gặp lỗi gì đó rồi, chứ em capture qua IEEE1394 trên máy của em và máy của mấy đứa bạn (cấu hình không cao như của bác đâu, chỉ là Pen 2.0Gb,RAM 256MB thôi)đều bình thường mà, realtime hết.
Soft em dùng chủ yếu là Sony Vegas hoặc Windows Movie Maker.
À, tôi nói lần đầu tiên thôi, cách đây khoảng 2 năm rồi. Cà rốt nên mới thế, 15 phút là nó chiếm tới hơn 3Gb, lâu là phải. Giờ thì khá hơn, nhưng vẫn còn lâu lắm. Tôi thường chọn chất lượng DVD.
Nhưng realtime với chất lượng thế nào? Tôi e không được cao lắm.

it4de
02-02-2006, 22:20
Hì, sorry các bạn, đúng là băng miniDV chứ không phải là là đĩa miniDV. Vì mình không có biết gì về mấy vụ này hết nên khi play phim trên máy quay, capture nó qua IEE1394 thì dùng default values của Windows Movie Maker chứ không có chỉnh sửa gì, thời gian thì mình cũng ước chừng vậy thôi chứ không để ý tính giờ. Máy mình là Pentium M, RAM 1Gb.
Bạn hunghoai gì đó trả lời trớt quớt à, đang hỏi dzụ miniDV lại trả lời cái thẻ nhớ. Nếu vậy chỉ cần 800euro là có cái quay với đĩa miniDVD, hard-disk rồi, cần gì lên đến 6000 mà chỉ có mỗi cái thẻ nhớ.
Thanks anh CoLoa và các bạn.

trungk9d
02-02-2006, 23:04
À, tôi nói lần đầu tiên thôi, cách đây khoảng 2 năm rồi. Cà rốt nên mới thế, 15 phút là nó chiếm tới hơn 3Gb, lâu là phải. Giờ thì khá hơn, nhưng vẫn còn lâu lắm. Tôi thường chọn chất lượng DVD.
Nhưng realtime với chất lượng thế nào? Tôi e không được cao lắm.
Sao bác lại chọn chất lượng DVD?
Capture qua IEEE1394 các soft edit dùng PC thì thường mặc định là AVI Uncompressed, đây là dạng thô nhất, tỉ lệ chất lượng là 1:1 với tín hiệu gốc của băng MiniDV. Còn bác chọn chất lượng DVD là format MPEG-2 rồi, chất lượng kém xa so với AVI uncompressed. Nếu bác burn ra DVD ngay mà không cần chỉnh sửa thì mới chọn format này. Còn để biên tập thì người ta sẽ chọn tín hiệu gốc chất lượng càng cao càng tốt. 1h video format AVI Uncompressed có dung lượng xấp xỉ 13GB ổ cứng.

Bạn hunghoai gì đó trả lời trớt quớt à, đang hỏi dzụ miniDV lại trả lời cái thẻ nhớ. Nếu vậy chỉ cần 800euro là có cái quay với đĩa miniDVD, hard-disk rồi, cần gì lên đến 6000 mà chỉ có mỗi cái thẻ nhớ.
800 Euro mua được máy quay ghi ra đĩa luôn, nhưng nó ghi ra đĩa DVD bác ạ ==> format MPEG-2. Nếu bác không có nhu cầu chỉnh sửa biên tập thì dùng loại này, hoặc bác chấp nhận chất lượng video không cần cao lắm thì bác có thể lấy video trong đĩa đó ra biên tập. It's OK! Lúc đó thì bác có thể copy trực tiếp từ đĩa ra mà không phải đợi rồi đó :).
Còn loại máy có thẻ nhớ theo ý của bác hunghoai có lẽ nó cho phép ghi vào thẻ định dạng AVI uncompressed nên ta sẽ có tín hiệu video tốt nhất. ( "có lẽ" là vì em không rõ lắm về vụ máy quay cao cấp :) nên đoán vậy thôi ;) ).

Còn đối với máy dùng băng, em cũng chưa nghe nói thấy cách nào có thể copy trực tiếp vào PC cả.
Vài ý kiến chủ quan. Có gì sai sót mong các bác đóng góp thêm ;).

Cuong_DC9
03-02-2006, 01:43
Sao bác lại chọn chất lượng DVD?
Capture qua IEEE1394 các soft edit dùng PC thì thường mặc định là AVI Uncompressed, đây là dạng thô nhất, tỉ lệ chất lượng là 1:1 với tín hiệu gốc của băng MiniDV. Còn bác chọn chất lượng DVD là format MPEG-2 rồi, chất lượng kém xa so với AVI uncompressed. Nếu bác burn ra DVD ngay mà không cần chỉnh sửa thì mới chọn format này. Còn để biên tập thì người ta sẽ chọn tín hiệu gốc chất lượng càng cao càng tốt. 1h video format AVI Uncompressed có dung lượng xấp xỉ 13GB ổ cứng.
Thế thì làm sao mà capture theo thời gian thực được? :no:
Chả nhẽ Pinnacle chậm đến thế hay sao? :confused:
Quả thật, tôi cũng chỉ làm 1 băng 1 giờ vào 1 DVD thôi, dạng thô, cùng lắm là cắt bớt vài chỗ dở.

trungk9d
03-02-2006, 09:01
Thế thì làm sao mà capture theo thời gian thực được? :no:
Chả nhẽ Pinnacle chậm đến thế hay sao? :confused:
Quả thật, tôi cũng chỉ làm 1 băng 1 giờ vào 1 DVD thôi, dạng thô, cùng lắm là cắt bớt vài chỗ dở.
1. Tại sao lại không nhỉ! Yêu cầu để chuyển tín hiệu video từ miniDV vào PC thậm chí không cần phải lúc nào cũng là Pen 4 ;). Có khá nhiều soft yêu cầu cấu hình máy để tranfer realtime video chỉ cần Pen III 800 MHz + lượng RAM khá 1 chút (thường là 256Mb) là đủ.

2.Bác chỉ dùng Pinnacle Studio? Bác dùng những soft khác chưa? Theo em được biết thì Pinnacle Studio khá nặng, tuy là dành cho home user nhưng yêu cầu máy còn cao hơn cả các advanced editing software. Bác thử một lần dùng Windows Movie Maker hay Vegas xem nhé :). Nếu không tin thì bác có thể sang nhà em, em không nói dối đâu ;).

3.Em tự hỏi làm sao bác có thể chứa băng 1h vào DVD theo dạng thô được nhỉ? DVD Double layer cũng chỉ chứa được 8.5Gb thôi mà ;).

hunghoai
03-02-2006, 09:52
Thanks anh CoLoa và các bạn.
Thấy bạn thắc mắc là làm sao nhanh hơn, thì mình mới giới thiệu về cái cam đó. Vừa là để cho anh em trong diễn đàn biết thêm về 1 công nghệ mới.
Vậy mà bạn bảo mình này nọ.:bawling:

nino
03-02-2006, 10:08
Mình ở nhà cũng dùng pinnacle 9, đúng là soft này hơi nặng và xuất phim hơi chậm, nhưng thấy cũng dễ dùng nên xài hoài, cũng nghe nói có một số phần mềm khác xuất phim nhanh hơn và đòi hỏi cấu hình máy không cao.
Khi capture mình chọn fullDV, thì dĩ nhiên là băng quay bao nhiêu phút thì phải chờ bấy nhiêu phút thôi, còn khi xuất phim thì nhanh chậm là tùy vào cấu hình máy, không như bạn Cuong_DC9 nói capture nhanh chậm là tùy thuộc vào cấu hình máy đâu, khi capture vô định dạng là AVI nên cũng hơi bị tốn đĩa đó

Pinnacle có tùy chọn xuất phim DVD tùy theo ý, co thể chọn 1DVD không đến 1giờ, hoặc 120 phút hay hơn tùy theo ý mình, đương nhiên chất lượng sẽ giảm theo, nếu chơi Best quality thì chỉ hơn 70 phút thôi

miniDV là băng chứ không phải là đĩa. Và chỉ có ngồi chờ cho nó capturre đủ vào ổ cứng (tối đa là 2h thôi mà). Còn nếu là miniDVD (8cm) thì mua ổ DVD về đọc là nhanh nhất.

Băng DV không phải tối đa 2h mà là 90 phút nếu xài tốc độ chậm, còn tốc độ nhanh thì chỉ có 60 phút thôi.

addme
03-02-2006, 12:59
Cái AG- HVX200 nó có cả HD nên mắc là phải ...
Nói tóm lại nếu muốn quay để edit thì phải dùng băng thôi, máy quay dùng đĩa DVD hay đĩa cứng chỉ để quay gia đình
Để capture nhanh gọn thì dùng chương trình Mainconcept, mình thấy nó khá gọn và nhanh

Cuong_DC9
03-02-2006, 14:27
Khi capture mình chọn fullDV, thì dĩ nhiên là băng quay bao nhiêu phút thì phải chờ bấy nhiêu phút thôi, còn khi xuất phim thì nhanh chậm là tùy vào cấu hình máy, không như bạn Cuong_DC9 nói capture nhanh chậm là tùy thuộc vào cấu hình máy đâu, khi capture vô định dạng là AVI nên cũng hơi bị tốn đĩa đó

Tôi không hiểu. Từ khi cắm CAM vào cho đến khi ra được file AVI thôi đã lâu thấy ông bà ông vải rồi, sau đó mới tính đến chuyện cắt, ghép, convert. Hay tôi nhầm lẫn chỗ nào chăng???

Trungk9d: không phài dạng thô AVI Uncompressed đâu, thô ở đây là thô thiển, không chỉnh sửa, lại capture theo chất lượng DVD cho nhanh. Chứ làm sao mà nhét 13GB vào 1 DVD được. Rồi hôm nào rỗi tôi mò đến nhà bạn. Trăm nghe không bằng 1 thấy.:yes:
À bà con cho tôi hỏi 1 câu: đằng nào thì tôi cũng chỉ cho ra DVD (chất lượng cao nhất), có nhất thiết phải chọn chế độ AVI Uncompressed không, hay là DVD quality cũng được?

trungk9d
03-02-2006, 15:49
Tôi không hiểu. Từ khi cắm CAM vào cho đến khi ra được file AVI thôi đã lâu thấy ông bà ông vải rồi, sau đó mới tính đến chuyện cắt, ghép, convert. Hay tôi nhầm lẫn chỗ nào chăng???

Trungk9d: không phài dạng thô AVI Uncompressed đâu, thô ở đây là thô thiển, không chỉnh sửa, lại capture theo chất lượng DVD cho nhanh. Chứ làm sao mà nhét 13GB vào 1 DVD được. Rồi hôm nào rỗi tôi mò đến nhà bạn. Trăm nghe không bằng 1 thấy.:yes:
À bà con cho tôi hỏi 1 câu: đằng nào thì tôi cũng chỉ cho ra DVD (chất lượng cao nhất), có nhất thiết phải chọn chế độ AVI Uncompressed không, hay là DVD quality cũng được?

1.Chuyện capture video vào máy lâu có lẽ là do soft của bác hơi nặng thôi, chứ dùng các soft khác không có chuyện lâu vậy đâu. Có lẽ không nên tranh cãi nhiều nữa, bác cứ thử dùng soft khác một lần xem ;).

2.Bác không thể ghi ra DVD video format AVI uncompressed được. Thứ nhất là vì đó không phải là chuẩn để làm đĩa DVD nên sẽ không các trình ghi đĩa sẽ không thể nào nhận được. Do vậy bác chỉ có thể ghi dạng DATA được thôi. Thứ 2 là khi bác đã ghi lên đĩa rồi thì sẽ không thể nào play trên đầu DVD gia dụng được, vì muốn làm đĩa DVD thì video của bác phải là format MPEG-2. Vì thế khi xử lý xong rồi, bác xuất ra thì sẽ chọn DVD (Pal hoặc NTSC)và phải theo chuẩn thì đầu gia dụng mới đọc được (đúng về khung hình, bitrate...)

Cuong_DC9
03-02-2006, 15:58
2.Bác không thể ghi ra DVD video format AVI uncompressed được. Thứ nhất là vì đó không phải là chuẩn để làm đĩa DVD nên sẽ không các trình ghi đĩa sẽ không thể nào nhận được. Do vậy bác chỉ có thể ghi dạng DATA được thôi. Thứ 2 là khi bác đã ghi lên đĩa rồi thì sẽ không thể nào play trên đầu DVD gia dụng được, vì muốn làm đĩa DVD thì video của bác phải là format MPEG-2. Vì thế khi xử lý xong rồi, bác xuất ra thì sẽ chọn DVD (Pal hoặc NTSC)và phải theo chuẩn thì đầu gia dụng mới đọc được (đúng về khung hình, bitrate...)
Tôi biết, điều tôi muốn hỏi ở đây là khi capture có nhất thiết phải chọn AVI uncompressed hay DVD cũng được. Kết qủa cuối cùng cũng là DVD mà :confused:

trungk9d
03-02-2006, 16:29
Tôi biết, điều tôi muốn hỏi ở đây là khi capture có nhất thiết phải chọn AVI uncompressed hay DVD cũng được. Kết qủa cuối cùng cũng là DVD mà :confused:
Transfer qua IEEE1394 với đa số các trình biên tập video thì chỉ có format AVI uncompressed hoặc một số trình sẽ là .MOV như Avid chẳng hạn.
Capture qua card bắt hình tín hiệu analog thì sẽ cho phép ta lựa chọn nhiều định dạng hơn. Ví dụ: WinDVR cho phép ta capture realtime từ VHS hoặc Camcorder ra thẳng định dạng mình muốn (mpeg-1,2 để làm VCD, SVCD,DVD hoặc một vài định dạng khác) mà không cần phải có thêm một bước encode lại như đối với AVI uncompressed.

Tuy nhiên bác muốn chỉnh sửa một chút video thì bác nên capture format AVI uncompressed rồi biên tập, sau đó mới xuất ra định dạng mình muốn, vì trong quá trình encode thì không tránh khỏi bị giảm chất lượng nên tín hiệu nguồn nên càng cao càng tốt.

Cuong_DC9
03-02-2006, 17:09
OK. Rất cám ơn!

QuocPham
03-02-2006, 17:48
Gửi bạn Cuong_DC9,
Bạn chọn capture chuẩn DVD quality lâu là phải. Vì program sẽ capture chuẩn uncompressed trước, sau đó lấy thêm thờigian cho công đoạn encode qua DVD quality

Co Loa
03-02-2006, 17:54
@trungk9d

>Capture qua IEEE1394 các soft edit dùng PC thì thường mặc định là AVI Uncompressed.

Tôi xin đính chính lại nhé!

Khi Capture Format DV thông qua cổng IEEE1394 hay USB 2.0 "Newer Modell" các soft edit dùng PC thì thường mặc định là AVI Format với DV CODEC.
Định dạng DV là 1 dạng AVI đã bị nén với tỉ lệ 1:20 so với AVI Uncompressed.

Riêng đối với AVI Uncompressed bạn chỉ tạo ra nó khi export video file mà thôi.

Cuong_DC9
03-02-2006, 17:56
Bạn chọn capture chuẩn DVD quality lâu là phải. Vì program sẽ capture chuẩn uncompressed trước, sau đó lấy thêm thờigian cho công đoạn encode qua DVD quality
Các bác làm tôi loạn rùi. Đầu tiên tôi chọn AVI, thấy lâu quá nên chon DVD, thấy nhanh hơn nhiều. Giờ thì chẳng biết mình sai ở đâu, nhầm ở đâu nữa. Hôm nào rỗi, tôi lôi băng ra làm lại xem sao :bawling:

trungk9d
03-02-2006, 18:52
@trungk9d

>Capture qua IEEE1394 các soft edit dùng PC thì thường mặc định là AVI Uncompressed.

Tôi xin đính chính lại nhé!

Khi Capture Format DV thông qua cổng IEEE1394 hay USB 2.0 "Newer Modell" các soft edit dùng PC thì thường mặc định là AVI Format với DV CODEC.
Định dạng DV là 1 dạng AVI đã bị nén với tỉ lệ 1:20 so với AVI Uncompressed.

Riêng đối với AVI Uncompressed bạn chỉ tạo ra nó khi export video file mà thôi.

DV Codec cũng đã bị nén rồi ạ? Hì hì, cảm ơn bác! Cái này thì giờ em mới biết :).

it4de
03-02-2006, 21:12
Hì, xin lỗi hunghoai nhé. Vì mình đang hỏi về miniDV mà lại nhận câu trả lời giới thiệu về máy đến 6000 euro nên và không hiểu được ý của bạn nên ... hơi choáng.
Mình không biết gì về các chi tiết kỹ thuật khi dùng máy quay, thấy hay nên mua một cái dùng. Qua các trao đổi của các bạn, mình đã lờ mờ hiểu thêm một chút về lĩnh vực này. Cảm ơn các bạn nhé. Như vậy thì cuối cùng, với máy của mình (Panasonic NV-GS17), để lưu phim từ máy quay vào máy tính, vẫn dùng cổng IEE1394 (cổng Firewire???) và play-capture.

nino
04-02-2006, 08:23
Hì, xin lỗi hunghoai nhé. Vì mình đang hỏi về miniDV mà lại nhận câu trả lời giới thiệu về máy đến 6000 euro nên và không hiểu được ý của bạn nên ... hơi choáng.
Mình không biết gì về các chi tiết kỹ thuật khi dùng máy quay, thấy hay nên mua một cái dùng. Qua các trao đổi của các bạn, mình đã lờ mờ hiểu thêm một chút về lĩnh vực này. Cảm ơn các bạn nhé. Như vậy thì cuối cùng, với máy của mình (Panasonic NV-GS17), để lưu phim từ máy quay vào máy tính, vẫn dùng cổng IEE1394 (cổng Firewire???) và play-capture.

Đúng y như trong kinh vậy.