PDA

View Full Version : Ai có máy scan cho hỏi tí

PMT
31-01-2006, 13:43
Xin hỏi trong lúc scan các bạn có thể làm gì khác không? Ví dụ như vừa scan vừa xem phim hay chỉ đơn giản là di chuyển con chuột tùy ý thôi cũng được. Tôi dùng qua 2 cái máy scan cái nào cũng làm đóng băng toàn bộ máy tính trong lúc nó đang scan mà scan thì rất chậm nên muốn tìm 1 máy nào có thể vừa scan vừa làm việc khác.

imdidodien
31-01-2006, 15:18
Ừm, cái này thì cũng chẳng có gì. Nhà mình có 1 cái máy scan của Canon, trong lúc nó scan thì máy chạy chậm đi một chút vì máy đang xử lý thao tác phân tích đồ họa. Nhưng về trường hợp đóng băng thì mình nghĩ có lẽ do máy bạn cấu hình quá thấp, nên nâng cấp để máy có thể chạy các nhiệm vụ đồ họa tốt hơn.
Nguyên nhân thứ hai mình đoán là khi scan bạn chọn độ phân giải quá cao (resolusion), và chất lượng ảnh quá cao nên máy phải làm việc nặng hơn vì ảnh tạo ra có dung lượng cao. Thông thường mình chọn scan với độ phân giải là 300 và jpeg nén 85% là vừa, cái này bạn phải thử nghiệm nhiều lần để chọn lựa chất lượng ảnh phù hợp (để làm ảnh web thì độ phân giải thấp khoảng 100 thôi, làm ảnh gia đình thì khoảng 300, scan để in tiếp thì chọn 600, tùy theo ý thích, yêu cầu công việc, cấu hình máy mà bạn chọn đầu ra để phù hợp với bạn)
Nguyên nhân thứ ba, mình đoán là có khi phần mềm kèm theo máy scan của bạn làm việc không được tốt nên làm treo máy. Bạn có thể sử dụng các phần chuyên scan ảnh khác. Ý kiến của mình là bạn nên chọn chương trình ACDsee để scan ảnh vì nó có thêm phần chỉnh sửa và quản lý ảnh cũng khá tốt.

PMT
31-01-2006, 18:40
Cám ơn bạn, vậy bạn có thể cho biết bạn có thể vừa scan ảnh vừa xem phim được không?
Mình dùng đủ loại phần mềm, bất kỳ cái nào cũng làm máy chết cứng khi scan, mình nghĩ chắc do máy mình dở. Bạn có thể cho biết máy bạn là Canon gì, dùng giao tiếp Parallel hay USB hay SCSI được không? Về cấu hình thì mình nghĩ máy mình đủ mạnh để scan và RAM cũng không đến nỗi thiếu, có lẽ là do driver hay máy dỏm thôi.

imdidodien
03-02-2006, 12:40
Mình mấy hôm nay hơi bận nên trả lời chậm...
Mình thử nghiệm theo như mong muốn của bạn rồi. Cùng một lúc mình cho máy scan với độ phân giải cao nhất có thể được là 1200pixel, ảnh ra có dung lượng trên 100MB, đồng thời cho nghe nhạc với Windows media, xem phim với Quíck Times, Herosoft, PowerDVD, cùng một lúc. Tất cả đều chạy bình thường cùng một lúc, chỉ có PowerDVD là chậm một chút thôi. Mình chưa từng cho máy chạy nhiều việc đến như vậy đâu.
Máy Canon mình hiệu CanoScan 3000 ex, giao tiếp USB. Cấu hình máy mình là Celeron 1.8, Ram 512, Card Màn hình Radeon 9250 128MB.

PMT
03-02-2006, 18:39
Cám ơn bạn, vậy thì là máy scan hoặc driver rồi. Chắc phải bán máy đi quá, có ai mua máy scan không?

imdidodien
03-02-2006, 19:53
Ừm, sao bạn không lên website của nhà sản xuất mà download driver mới về, và dùng phần mềm khác để scan như ACDsee, cái này dễ sử dụng lắm. Còn nếu quyết định mua máy scan mới thì nên mua loại có nhãn hiệu được được, đừng mua mấy đồ Trung quốc, cầm giống như đồ chơi vậy.