PDA

View Full Version : hỏi về hiệu ứng trong THTT bóng đá nước ngoài

hthao75
31-01-2006, 00:05
chào mọi người,

mấy tháng nay xem trực tiếp đá banh nước ngoài thấy có mấy hiệu ứng như:
- in hình logo và tỉ số lên sân cỏ
- (khi có đá phạt gần khung thành) trên sân cỏ có mũi tên từ vị trí đá phạt tới khung thành kèm info. độ dài cho biết nó cách xa bao nhiêu, .v.v.

mình cho rằng đó là hiệu ứng, kỹ xảo mà đài truyền hình làm. bạn bè thì cho rằng do hệ thống laser tại sân vận động or do hệ thống bên dưới sân cỏ. bởi vì logo or text hiện ra rất hoàn hảo, không "lem" lên người cầu thủ, thậm trí bóng của cầu thủ dưới ánh đèn vẫn còn trên logo or text đó. cuộc tranh cãi vẫn chưa kết thúc vì mỗi bên đều có điểm hợp lý và vô lý chỉ vì do thiếu kiến thức nên không thể chứng minh được.
nay nhờ mọi người cho ý kiến phân tích để mình được thỏa lòng thắc mắc. or nếu đúng là hiệu ứng thì mình có thêm dữ kiện để chứng minh.

many thanks,

liverpoolfc
31-01-2006, 01:03
Đó là hiệu ứng của truyền hình đó bạn. Theo mình thì sẽ có 1 phần mềm làm công việc tách lớp cỏ màu xanh thành 1 layer, cầu thủ và bóng là một layer đặt trên cùng, các kỹ xảo mà bạn nói như tỷ số, quảng cáo....sẽ là layer ở giữa.

tuyphong
31-01-2006, 16:18
Đó là 1 hệ thống trường quay ảo cao cấp. thật khó viết hết về công nghệ đó ở đây. Bạn có thể xem tham khảo tại : [url]www.vizrt.com hoặc vào google và tìm từ khóa virtual studio

nguyencaotai
06-02-2006, 20:13
Các Bác ơi giúp em trả lời câu hỏi này nhé!
- Chổ em có mua một bộ NLE, nhưng không biết họ định dạng ổ cứng như thế nào mà em dùng lệnh Copy/Paste vào trong ổ đĩa D (local) không được, nó thông báo là ổ đĩa được bảo vệ chống ghi. Trong khi đó nếu sử dụng phần mềm ghi video thì lưu bình thường. Em xem chế độ Propesties của ổ đĩa thì nó định dạng là DPS_VFS. Các anh giúp em làm thế nào để format được như định dạng trên với nhé! Cảm ơn!

thagnv
07-02-2006, 12:02
Các Bác ơi giúp em trả lời câu hỏi này nhé!
- Chổ em có mua một bộ NLE, nhưng không biết họ định dạng ổ cứng như thế nào mà em dùng lệnh Copy/Paste vào trong ổ đĩa D (local) không được, nó thông báo là ổ đĩa được bảo vệ chống ghi. Trong khi đó nếu sử dụng phần mềm ghi video thì lưu bình thường. Em xem chế độ Propesties của ổ đĩa thì nó định dạng là DPS_VFS. Các anh giúp em làm thế nào để format được như định dạng trên với nhé! Cảm ơn!
Chỗ bạn sử dụng DPS systemt à???
Tại vì ổ cứng chỗ tớ cũng định dạng là DPS_VFS!!!

nguyencaotai
08-02-2006, 10:02
>>>>Chỗ bạn sử dụng DPS systemt à???
Tại vì ổ cứng chỗ tớ cũng định dạng là DPS_VFS!!!

>>>> Vâng! Em đang sử dụng bộ dựng Slow Motion để xử lý chậm các tín hiệu Video. Em thấy ổ đĩa cứng của em gồm 3 ổ Triple lại (SCSI). Em chưa từng định dạng ổ cứng loại này nên không biết thế nào? máy em đang sài Win 2000 Profession, không biết cấu hình định dạng ổ cứng đó như thế nào? Em đã sreach trên mạng để tìm nhưng chưa tìm thấy trang nào hướng dẫn cách định dạng DPS_VFS!