PDA

View Full Version : cứu gấp ! HDH WinXP

transam
29-01-2006, 19:53
Laptop của em bị hư HDH rồi mà ổ DVD\CD RW của em bị hư rồi
các anh có cách nào cài lại HDH cho laptop không ? chỉ cho em với
(máy của em có bộ dĩa dùng dể cài lại)
em mong các anh chỉ gấp .Cám ơn!

darkangel2006
29-01-2006, 20:07
mua 1 ổ đĩa mới rồi cài đặt lại.

nino
29-01-2006, 23:07
muốn cài đặt HDH cho máy thì phải đưa dữ liệu vào máy tính, nếu máy chưa hư HDH thì có thể đưa vào bằng ngõ usb, datalink, còn hư HDH rồi thì chỉ có cách dùng đĩa win để khởi động máy từ ổ CD, mà ổ CD bị hư thì chỉ có cách mua ổ CD mới, hay tháo ổ cứng ra dùng máy khác định dạng lại (có tập tin khởi động luôn) chép cả bộ win vô luôn, sau đó vô dos mà cài lại win thôi. Mình chỉ có biết 2 cách, còn cách khác thì... mình hổng có bít.

vieted
30-01-2006, 07:43
Nếu Win bị hỏng thì chỉ có cách là tháo ổ cứng ra, nhờ ai đó (hay mua adapter IDE máy để bàn -> IDE ổ cứng máy xách tay để gá HDD vào máy để bàn) format C:, copy bộ cài Win vào ổ cứng rồi cài lai. Nếu Win chưa hỏng thì dùng USB hay đấu mạng để chuyển các phần cài đặt vào ổ cứng rồi cài lại cũng được.

Cài xong hết các phần mềm cơ bản nên ghost lại ổ C: để lần sau đỡ phải cài

transam
30-01-2006, 17:12
máy của em chưa bị hỏng Win. Như vậy em có thể copy toàn bộ 3 dỉa vào ổ cứng rồi sau đó chạy file cài đặt để cho máy tự cài đặt lại như lúc ban đầu không vậy?

Nếu Win bị hỏng thì chỉ có cách là tháo ổ cứng ra, nhờ ai đó (hay mua adapter IDE máy để bàn -> IDE ổ cứng máy xách tay để gá HDD vào máy để bàn) format C:, copy bộ cài Win vào ổ cứng rồi cài lai. Nếu Win chưa hỏng thì dùng USB hay đấu mạng để chuyển các phần cài đặt vào ổ cứng rồi cài lại cũng được.

.......................
Em đã copy bộ cài Win vào ổ cứng rồi mà sao cài không đuợc
Các anh có thể hướng dẫn cho em không? Cám ơn!

dly
06-02-2006, 08:05
Em đã copy bộ cài Win vào ổ cứng rồi mà sao cài không đuợc
Các anh có thể hướng dẫn cho em không? Cám ơn!

vào thư mục i386\winnt32.exe