PDA

View Full Version : LINUX TIẾNG VIỆT HAY WINDOW

you_ands_i
23-12-2002, 17:27
SAO PHAI LÀ LINUX TIẾNG VIỆT MÀ KHÔNG LÀ WINDOWN TIẾNG VIỆT .ĐƯỢC BIẾT WIN 95 CÓ TIẾNG VIỆT .VẬY SAO KHÔNG LÀM TIẾP WIN 98,200,XP,..,TIẾNG VIỆT MÀ LÀ LINUX.VẬY WIN 95 TIẾNG VIỆT AI LÀM VẬY.
VẬY LINUX ,WIN ,TIẾNG VIỆT ,CÁI NÀO DỄ LÀM HƠN

chuotluoi
25-12-2002, 00:31
Không, chắc chắn không phải là win tiếng Việt !!!!
VN mình muốn phát triển linux như là một HĐH tiếng Việt dành cho người Việt là vì không muốn lệ thuộc MS
Với đặc tính là HĐH mã nguồn mở nên Linux khả dụng cho mọi người mà không cần bản quyền và u có trong tay cả source code chương trình vì vậy ta có thể sửa lại tuỳ ý, trong khi đối với Win thì phải "nhờ" MS hỗ trợ tiếng Việt......................:-/

coolman
25-12-2002, 08:32
Chào bạn. có bao giờ bạn nghe " Phâ`n mềm mã nguồn mở" ?
Linux là 1 hệ điều hành mã nguồn mở. vì vậy bạn có thể thoải mái chỉnh sửa theo ý của mình. miển là ban phải tuân thủ theo đúng bản quyền GPL.
Hiện nay, o VN có nhiều côngty việt hoá Linux(CMC, VietKey, ...), nhưng theo minh nghĩ họ còn nhiều việc phải làm để hoàn chỉnh 1 bản Linux bằng tiếng việt để những người bình thường cung có thể sử dụng được máy vi tính. và hơn nữa là chúng ta không phải mua những hệ điều hành mắc tiền của Microsoft.
Windows khôgn phải là hệ điều hành mã nguồn mỡ. vì vậy chúng ta không thể chuyển thành 1 bản windớ 98,200,XP tiếng việt mà không có sự hổ trợ của Micrôft được. mà khi đã có sự giúp đỡ của Microsoft thì chúng ta phải trả rất là nhiều tiền. so với chúng ta dường như sẽ không mua nỗi 1 bản winđớ để chạy trên cái máy của mình được.
Chúng ta cùng hy vọng những nỗ lực của các công ty việt hoá linux để chúng ta thức sự có 1 HDH tốt hơn.

you_ands_i
25-12-2002, 11:21
nhưng linux chưa đuợc phổ biến .nó còn còn nhiều lỗi.giao diện chưa đưuợc sắc sảo như windown.phải tạo môi trường riêng nữ.
nhưng hiện giờ chưa có phần mền phổ biến cho linux như win.
được biết linux r61t khó xài,chỉ dành cho những người chuyên mon thôi,vậy cở chúng mình muốn tìm tòi còn lâu mới xài được linux.
vậy có nên chuyển win sang xài linux.
vậy bao lâu vn mình mới làm xong một hệ hoàn chỉnh ngang bằng win đay

Zenius
26-12-2002, 15:46
hic, đâu phải cái chi chi nào nó cũng mã mở hết đâu, thế chả lẽ cứ cái gì mã nó mở thì Việt hoá được, VD như OpenOffice, còn không thì thôi à ?

dipblu
29-12-2002, 18:19
Toi duoc nghe noi rang Chinh Phu Germany chi dung Linux thoi. Nhung khong phai la Redhat ma la mot ban nao do.

Vua roi o Hanoi co hoi nghi ve OpenSource, moi nguoi trong chung ta co ai di nghe khong?.

Theo toi thi phat trien tieng Viet tren Linux rat la beautiful do. Nhung thuc ra co phat trien hay khong cung cha anh huong gi den tui ca.

chuotluoi
03-01-2003, 10:12
Thực sự là mọi thứ đều mở cả nhưng vì chúng ta không có đủ khả năng đọc cũng như cải tạo hết nhân và các phần mềm nên mới dở dở nữa chừng
Theo tui thì chúng ta chỉ có thể làm được việc này khi hiểu được toàn bộ kernel, viết được 1 shell tiếng việt và phải tự tổng hợp và xây dựng cho mình một linux khác chứ không phải là trên nền 1 linux có sẵn.........vì như vậy có nghĩa là ta vẫn còn phụ thuộc vào 1 công ty khác (chỉ đơn giản không phải là MS thôi) !!!!!:-/

Doan Nguyen Minh huy
03-01-2003, 12:27
Vậy là Linux rất khó sử dụng phải không ? Nghe nói có Linux mới nửa mà ( ??? ) , mà linux mới này " có tiến bộ hơn " .
vậy giửa Win và Linux nên chọn cái nào ?

coolman
07-01-2003, 00:13
Nói Linux khó sử dụng cũng đúng nhưng mà không đúng. vấn đề ở chổ là các ban quá quen thuộc với windows. nên khi tiếp cận với Linux các bạn cảm thấy nó không thân thiện. mặc khác. phần mềm trên Windows quá phong phú. đặc biệt là Multimedia và Games. Vì thế khi xài Linux, các bạn cảm thấy nó không đáp ứng đủ các yêu cầu của mình. điều đó là thực tế.
Linux không phải là khó xài mà ngược lại rất dể xài và cực kỳ linh hoạt. nhưng rõ ràng để dùng nó. dòi hỏi bạn phải co 1 lượng kiên. thức nhất định.
Nếu các bạn là chuyên ngành công nghệ thong tin. có tham vọng tìm hiểu về hệ thống, mạng, server. thì Linux là một HDH rất thích hợp. nhưng nếu các bạn mong muốn có 1 HDH phục vụ cho việc giải trí, Games, Graphics, thì có lẽ Windows vẫn là lựa chọn số 1.
HDH Linux có thể cạnh tranh với Windows, nhưng applications cho Linux thì còn lâu mới có thể so sánh với applications cua Windows và thậm chí là MAC OS.
Mình nghĩ các bạn đã tham gia vào forrum này, thì đều là những người thích học hỏi và tìm tòi. vì vậy, các bạn đừng bỏ qua cơ hội để học tập Linux. tuy bước đầu rất khó làm quen, nhưng các bạn sẽ học tập được rất nhiều từ Linux. các bạn cứ tìm hiểu đi, "Vạn sự khổi đầu nan " mà.
một điều cần chú ý: Khi các bạn nghiên cứu Linux. các bạn quá chú trọng đến X-Windows. điều này có thể sẽ làm các bạn chán nản khi nghiên cứu. vì XWindows không phải là tất cả của Linux và không đáp ứng đầy đủ các yêu cầu cho bạn, các ựng dụng trên X vẫn còn khá nhiều lỗi. vì vậy các bạn nên học về command trước. tìm hiểu các file conf của các server để cấu hình. sau đó các bạn tìm hiểu các applications. con không biết command, nếu X-Winđows bị lỗi, không vào được thì chắc có lễ các bạn ....cài lại máy. đấy là điều tối kỵ.
Chúc các bạn thành công !!! ;-)

you_ands_i
08-01-2003, 20:19
nghe nói cài linux khó hơn windown,chứ đưng nói tới là có xài hay không?
ta phải thiết kế môi trường riêng cho linux,mới cài được đúng không.sao mà phiền vậy.chứ không thể bỏ linux vào máy đang sài win là cài được luôn sao

HIDOKAI
21-01-2003, 14:32
Hic
Vạn sự khởi đầu nan
Gian nan bắt đầu nản .
Có đúng không các Junior Member . Cố gắng lên đi các chú , rùi sẽ giỏi giống tui nè . Kinh nghiệm chiến trường cài hệ điều hành hàng trăm lần , thất bại cũng cả chục lần , càng cài càng khóai vì ở đâu tự nhiên nhảy ra mấy lỗi khó hiểu làm mình ngày càng có kinh nghiệm hơn

HIDOKAI
21-01-2003, 14:32
Hic
Vạn sự khởi đầu nan
Gian nan bắt đầu nản .
Có đúng không các Junior Member . Cố gắng lên đi các chú , rùi sẽ giỏi giống tui nè . Kinh nghiệm chiến trường cài hệ điều hành hàng trăm lần , thất bại cũng cả chục lần , càng cài càng khóai vì ở đâu tự nhiên nhảy ra mấy lỗi khó hiểu làm mình ngày càng có kinh nghiệm hơn hehe

Debian
22-01-2003, 00:30
Không ai phủ nhận những gì mà chú Bill cùng tập thể của tập đoàn của Microsoft đóng góp cho thế giới ngày hôm nay. Nhưng bạn có biết rằng chính chú Bill ngày xưa cũng đã đi ăn cắp ý tưởng của người khác (con chuột lấy ý tưởng từ Apple, rồi phiên bản DOS 1.1 mua lại của IBM), và Windows 1.0 với giao diện GUI mà thời đó được coi là tuyệt (nhưng giờ này bạn tìm mà cài vào máy tôi thấy thật gian nan). Cho đến bây giờ, hầu như cả thế giới đều dùng Windows, đi đâu cũng Windows, nó cũng giống như là danh từ Honda mà bây giờ dân Việt mình gán cho mọi loại xe máy.

Linux cũng thế, giả sử bây giờ bạn đang xài bản RedHat 8.0 hoặc Debian 3.0r1 chẳng hạn, bạn sẽ cảm thấy thực sự ngạc nhiên so với 6 năm về trước đối với version Redhat 5.0 hoặc Debian 1.1.

Ở đây, mọi người cũng đã hiểu tại sao phải dùng Linux, có rất nhiều vấn đề, nhưng vấn đề chủ chốt là Linux được phân bố miễn phí, mã nguồn mở, Windows không hẵn vậy. Nếu bạn đọc số báo PC World số mới nhất này, bạn sẽ hiểu thêm tại sao Việt Nam lại càng phải chạy đua với Phần Mềm Mã Nguồn Mở này.

Lý do là Việt Nam đang quá nghèo, mà sắp tới đây, nhà nước phải làm theo Hiệp định thương mại Việt Mỹ, trong đó có phần về sở hữu trí tuệ, chúng ta không được phép dùng các bản Windows với giá 10.000 đồng một dĩa nữa.

Ngứa mép quá bàn vài lời với các bạn để có thêm Tổng số bài viết đó mà. Kakakakaka