PDA

View Full Version : VOD (Video on Demand)

trungthuc20000
27-01-2006, 22:46
Video on Demand được gọi là Video theo yêu cầu
Tức là có video rồi ta gom nó lại xây dựng một thư viện video rồi phát theo yêu cầu:

Ứng dụng của nó như sau:

1: Truyền hình IPTV
2: Karaoke (Có lần mấy bác việt nam định Karaoke trên Mobile)
3: Hotel VOD ( Cái này để chiếu phim cho khách sạn )
4: Bar cũng có thể dùng
5: Trường học đài phát thanh truyền hình cũng ứng dụng hệ thống VOD được

Có thể nói ứng dụng của VOD rất đa dạng
Định dạng hỗ trợ:
VOD Video (VCD,DVD)(VOB, MPG, DAT, AVI, MP4)
Audio: Cái này thì khỏi nói ah nha

Với công nghệ máy tính như hiện nay:
Ổ cứng với sức chứa lớn hàng ngàn Gb Thậm chí hàng ngàn Tb do đó việc xây dựng ngân hàng dữ liệu là hoàn toàn có thể.
Có những ngân hàng Bài hát, Ngân hàng Phim, Ngân hàng phim tài liệu rất tiện cho việc tra cứu phát hình.

Ngoài đó ra với công nghệ truyền thông là đường truyền Gigabit cho phép bạn thiết lập Media sever lớn. đến một ngày nào đó bạn sẽ chọn cho mình trương trình truyền hình mà mình muốn coi trong ngày đó là IPTV đó

Không biết các bạn ở đây đã ai nghin cứu đến hệ thống VOD về phần mềm và phần cứng chưa để cùng trao đổi.

gio_mua_dong
20-04-2009, 14:54
Bài này quá cũ . Bác cho em hỏi chút vài vấn đề sau . Cài này dùng phần mềm nào . Có chỗ tải xuống test thử không ?

Ví dụ : Em định làm một mô hình quán karaoke dùng công nghệ này .Yêu cầu phải những gì . Hình dung như thế này . Em chỉ cần một máy chủ , dung lượng lớn , lưu trữ toàn bộ bài hát. Máy chủ này em chia ra khoảng 10 đường , tương đương với mười phòng karaoke . Vậy phòng 1 yêu cầu bài hát A , phòng 2 bài hát B ... Phải sử dụng phần cứng gì để chuyển đổi ra được từng phòng nó sẽ không bị trùng lặp đó . Sự cập nhật ra sao . Kiểu như muốn lưu thêm các bài hát mới trẳng hạng .

Bác có thể giúp xây dừng mô hình. Yêu cầu phần mềm gì để có thể hát được và phần cứng gì để truyền tải riêng biệt được . Cảm ơn bác đã đọc .

nino
20-04-2009, 18:59
hình như có 1 bài của bác TOM nói về việc này... lâu rồi không nhớ rõ nữa

fangbuon08
11-09-2010, 09:53
Bây giờ em mới bắt đầu ngâm cứu, bác nào đã hoàn thành hệ thống cho em thỉnh giáo ạ!
e-mail: phamhao.vp09@gmail.com