PDA

View Full Version : RẤt RẤt Quan TrỌng Khi Thu Âm !!!!!!!!!!

tamdinh
27-01-2006, 16:54
Đó là việc ca sĩ hát to mà âm thanh khong bị clip, tức là sóng am thanh không đụng tới hai mép trên và dưới của cột sóng âm. thường khi thu âm, tôi hát to một tí là âm thanh bị rè rè tẹt tẹt do hát quá lớn,nhưng những đoạn hát cao thì không thể ém cho giọng hát nhỏ lại được. Nói nói tóm lại là,tôi muốn hỏi các bác cao thủ rằng,làm sao mình có thể hát hết volume mà amthanh nghe vẫn trong và không bị "tẹt tẹt" ? mong ngày mong đêm câu trả lời của các bác !

tềthiên
27-01-2006, 18:04
Thu bằng nhiều micro! Mỗi cái có một độ nhạy khác nhau. Xong rồi mix lại.

trungk9d
27-01-2006, 18:08
Muốn không bị vậy bác phải cần micro xịn có màng lọc. Chứ dùng mic thường vài trăm ngàn cũng không tránh khỏi đâu.

Một lần mình nhìn ông bạn sử dụng 1 plugin cho CubaseSX rất hay loại bỏ tiếng xẹt xẹt khi người hát phát âm tiếng nào có âm "s" hay "x" nhưng hắn làm nhanh quá nên chả nhớ nó tên là gì :).

NsT
27-01-2006, 20:47
bác trungk9d đã rỗi chưa? có gì mình vào chat hỏi tí kinh nghiệm với :D

myburin
01-02-2006, 13:08
Trungk9d ơi, cái plugins đó là wave art power suit, có thể tìm down trên trang fixdown.com (keyword là wave) rồi dùng cho AA cũng đc, Cubase cũng ko mà kể cả SF vì nó là directx plugins. Cài cái đó xong 1 trong các chương trình edit âm thanh rồi chạy wave --> Wave x-noise. Cái nài lọc tiếng cực tốt lun, các loại tạp âm hoặc míc phọt sẽ giải quyết hết. Chỉ có cái thu âm mà hát to vống lên như bạn, chỉ có cách chữa là lúc hát vống lên, thì cách xa miệng ra khỏi míc thôi, ko chữa đc bằng plugins đâu. Mình hay thu âm nên cũng hay gặp trường hợp như bạn. Chúc bạn vui vẻ thu âm!!!!!!!!!!

nguyencaotai
21-02-2006, 15:23
Mua thiết bị nén Compressor gắn vào hệ thống là xong ngay.!

thagnv
22-02-2006, 12:35
Bác nguyencaotai hình như chuyên về xử lý audio phải ko ạ?
Bác có ở SG ko? Mong đc diện kiến kao nhơn! :)

nguyencaotai
27-02-2006, 14:38
Hic! Bác Thắng ơi, mình không phải là chuyên gia về Audio, mình có ông anh làm phòng thu nên biết được chút đỉnh thôi. Mình ở miền Trung lận!

ducthuongvn
03-04-2006, 21:58
Mic là một thứ quan trọng nhưng đâu phải thu âm chuyên nghiệp vì nếu bạn thu chuyên nghiệp thì chắc chắn bạn phải có đồ xịn , mình biết là bạn chỉ thu ở nhà thôi đúng không . khi thu bạn cho âm lượng thu nhỏ bớ hoặc là vào volume Control , Mute cái mic đi vẫn hát như bình thường như thế có thể giảm được xẹt xẹt , người nghe không biết tưởng là chó mèo chạy khi nghe bạn hát thì ăc ... hi` Chúc Thành Công

thaychuastudio
04-04-2006, 12:07
bố khỉ, thế nào là đồ xịn. Đồ xịn là đồ đáp ứng được tính chất công việc hay là đồ mắc tiền
Ông bạn già của lão làm bên D..Studio . Chỉ có cái máy PIII, Mic 100$ , thế mà vẫn làm audio cho khối cái Quảng cáo và Phóng sự . Thỉnh thoảng ... nhậu vào , con bé trong cty muốn thu âm cũng cho nó thu luôn. Nghe hay ra phết.
"chuyên nghiệp" là cách làm chứ đâu có phải tống một đống tiền ra cửa hàng mới là "chuyên nghiệp"
Nếu hễ có tiền là có thể chuyên nghiệp thì thế gian này lắm kẻ ...bờ ròa rồi. Trungk9 lúc đó chắc chẵng ai thèm quan tâm. hê hê hê

thagnv
04-04-2006, 12:24
Kiếm Nhật dĩ nhiên phải bén hơn Dao Chặt Xương Heo rồi...
Bác thaychua biện hộ hay nhầy :D

nguyencaotai
04-04-2006, 14:37
Bác thaychua sao không lo ăn chay, tụng kinh mà nặng lời với đồng bọn quá vậy! Hi..hi!

dly
04-04-2006, 17:44
Ông thầy chùa nói tới Đạo Rè chuyên thu âm phim trường đó hẳn?

thaychuastudio
04-04-2006, 20:00
To Thangnv: ặc ,anh nói ké cái câu của chú : dùng đại bác đi bắn thằn lằn!
To Dly : em nói chung chung vậy thôi. về kỹ thuật và tư duy thì em phục bác sát đất ý. Em với ku Thắng tính nói hôm nào bác rảnh thì làm thịt chó một chuyến , cho anh em chiêm ngưỡng cái dung nhan về già của bác . ý bác Dly sao nà

dly
04-04-2006, 22:51
Ạy Ông thầy chùa nói chung chung mà trúng mới lạ. Vì cái tay Đạo Rè mình nói đó hắn lang thang khắp các phim trường chỉ với cái Toshiba PIII 500 với lại lủng củng tai nghe Micro và vài cái soft mà làm giặc tới giờ này nên mình tưởng...

Ý tưởng với tư duy gì đâu bạn ơi. Mình chỉ rỗng tuếch. Có chăng may ra " Rượu vang dở là loại dấm ngon"

Múa mãi những đường gươm
Ta chặt rụng đầu mình
Tiểu mộng còn không thành
Huống hồ chi đại mộng

Thịt Chó Muôn Năm

dat465
07-04-2006, 20:57
Đọc nhiều cái hay quá. DÙ có mâu thuẫn nhưng rất hiệu quả.

Mic quan trọng nhất . CHỗ tui có vài cái U87 và vài cái Noiman gì đấy -dài ..( tự nhiên quên bếng mất ......) .Mấy con này ngon lắm -cỡ 2000 đến 3000$ thì phải .

Bác nào muốn chất lượng cao qua chỗ tui cho thuê về mà dùng .(Rẻ thui ) . DDTH mà.

khungtanthoi
15-04-2006, 14:31
Bạn mua cái SURF dưới 1tr là OK nhưng phải qua dàn mix vì ở đó bạn có thể điều chỉnh được âm cao, âm trầm và âm trung, còn không có thì dòng âm thanh đưa vào chỉ toàn âm trung thôi (đây là âm chính) nên hát lớn quá sẽ bị vượt ngưỡng là phải, trước đây mình dùng Cakework, có 1 plug-in của card layla là Compresser, nén được tiếng xì xì (khi bạn đọc những từ nào có chữ s mà gió quá nhiều hoặc giọng nữ nhiều treble quá), lọc được tiếng bể như bạn nói, thằng NUELDO cũng làm được chuyện này chỉ thông qua plug-in của nói thôi nhưng xài thằng này phức tạp quá!