PDA

View Full Version : Có hay không nên có ?

vnjporg
26-01-2006, 15:16
Xin lỗi đã làm mọi người tò mò vì chủ đề này nhé. Xin trình bày 1 vấn đề như sau:

Hiện nay có lẽ nguồn kỹ sư của Việt Nam không ít. Và các công ty của Nhật Bản quan tâm đến kỹ sư VN cũng không phải là ít. Ngòai ra, họ đánh giá rất cao về kỹ sư của Việt Nam. Thực trạng là nhiều công ty Nhật muốn tìm kỹ sư của Việt Nam nhưng tìm không ra. Ngược lại nhiều bạn kỹ sư muốn qua Nhật làm việc nhưng lại không biết cách. Lý do đơn giản là rào cản về ngôn ngữ.

Xin nói thêm là có một số bạn may mắn đi qua các trung tâm xuất khẩu lao động. Nhưng đa số những bạn này cũng gặp không ít khó khăn và bị “ăn chặn” khá nhiều nơi. Do đó thu nhâp cũng không còn lại bao nhiêu.

Để giải quyết vấn đề này tôi có ý định lập 1 trang web như là cầu nối của công ty Nhật và Kỹ sư Việt Nam. Cách làm sẽ như sau:

+Website có thể đánh và hiển thị cả tiếng Việt và tiếng Nhật hay tiếng Anh.
+Các bạn kỹ sư có thể vào đấy để đăng tin tìm việc và tự giới thiệu về bản thân mình có thể bằng tiếng Anh hay Tiếng Việt.
+Các công ty Nhật sẽ vào đăng tin tuyển dụng (có lẽ đa số là tiếng Nhật)
+Người trong nhóm chúng tôi sẽ chịu trách nhiệm dịch các tìn tìm người ra tiếng Việt và tin tìm việc của các bạn ra tiếng Nhật. Việc này coi như là tạo cầu nối giữa công ty Nhật và kỹ sư VN.

Tất cả những chuyện trên đây sẽ hòan tòan miễn phí. Và sau khi công ty và người tìm việc gặp nhau thì các bạn có thể tự liên lạc để tiến hành thương thảo công việc.

Nếu như các bạn ủng hộ thì xin cho ý kiến. Nếu như có khỏang 200-500 người đồng ý đăng tin tìm việc thì chúng tôi sẽ tiến hành mở cửa web cho các bạn đăng tin tìm việc sau đó sẽ giới thiệu website này đến các công ty Nhật thông qua fax và email.

Xin nói thêm là tôi là một người đã phải trả tiền trung gian khi đi tìm việc tại Nhật do đó tôi muốn những bạn đi sau không còn vấp phải khó khắn này nên mới đưa ra ý tưởng này chứ hòan tòan không có mục đích thương mại gì ở đây cả.
Mong các bạn cho ý kiến.

Xin cảm ơn và chúc năm mới vui vẻ.

dly
26-01-2006, 19:30
Chào bạn. Tôi không có chuyên môn và nhu cầu tìm việc như bạn nói nhưng thấy ý bạn hay và tốt đẹp. Bắt tay vào việc đi bạn.

Các anh em còn chờ gì nữa nhào vô đi chứ. Ngần ngại gì?

vnjporg
26-01-2006, 19:57
Cảm ơn bạn đã góp ý ủng hộ. Hiện nay vấn đề chỉ còn chờ sự hưởng ứng ủng hộ của các bạn thành viên ở đây. Website tôi đã chuẩn bị gần xong. Sau khi có thành viên đăng ký kha khá rồi thì lúc đó mới có mời gọi các công ty của Nhật cần tuyển người vào được.

Một lần nữa cảm ơn bạn rất nhiều!

vnjporg
30-01-2006, 21:40
Hỏi: Bạn có ý định thương mại hóa website của bạn theo kiểu www.vietnamworks.com hay www.hrvietnam.com không ?

Cảm ơn bạn đã trả lời !
Như mình đã nói từ trên, mình không có ý định thương mại hóa nó mà sẽ duy trì miễn phí(Nói thêm là công việc của mình không liên quan gì đến mạng internet cả!)

bathazar
14-02-2006, 12:42
Nếu duy trì miễn phí thì e không ổn. Kinh phí hoạt động ko thể một mình bạn hoặc ai đó đứng ra chịu mãi được.