PDA

View Full Version : Router có wireless là sao?

thangnguyenpv
26-01-2006, 10:36
E vẫn chưa hiểu cái nằy lắm các bác à.

Có phải cái này là 1 Router bình thường (có 4 port RJ45 10/100), nó còn có ghi thê 801.11b/g. Vậy để làm gì, có phải để mình có thể dùng có dây (qua RJ45) và cả không dây để truy cập net qua cái router này không. Vì e đang đinh lắp ADSL, cũng định ai mốt, có mua thêm Laptop, có gì leo lên sân thượng xem phim *** í mà (*_^), vậy có phải ua loại này, nếu muốn, mình chỉ ua thêm cái Adapter k0 dây cho laptop, (WIFI với con O2) là có thể truy cập NET k0? Mong các bác chỉ giáo

U.N.I.X
26-01-2006, 10:45
cái này là Router nhưng có tích hợp thêm chức năng không dây ( wireless),nếu có ý định truy cập từ Laptop thì không cần cắm thêm wireless adapter đối với những Laptop bi giờ như CN centrino.

ips
26-01-2006, 10:54
Đúng như Unix đã nói, router này ngoài khả năng phát tín hiệu wireless cho các card wireless trên PC hay laptop mà còn có thể dùng như một switch( hoặc hub )có port RJ45 kết nối LAN cho các PC nối mạng có dây nữa, thật là tiện lợi.
Tuy nhiên, nên chọn router nào có băng thông cao hoặc phát sóng tốt thì hiệu quả hơn xử dụng công nghệ non wireless :D

raovats.com
26-01-2006, 11:48
1. Cài đặt cũng đơn giản, nếu bạn cho hàng xóm xài chung thỉ chỉ cần bật modem lên là xong, còn nếy muốn chặn thì vào advance mà setting theo MAC address, còn tôi khuyên là lên mua loại có 4 port rj 45 + 1 port wireless là ok nhất. vì dùng không dây khá tiện lợi khỏi phải lo muốn di chuyển, nói vui chứ đi toilet mà xách máy vào ngồi chắc quên ra mất,

thangnguyenpv
26-01-2006, 20:43
Nên chọn mua hãng nào các bác, xem cái list thấy nhiều quá, chẳng biết nên chọn thằng nào, 1.5tr cũng có >2tr cũng có. Hizzzz

Arkain
27-01-2006, 04:10
Nhớ có wireless thì phải mở security lên nhé, kẻo ông hàng xóm có laptop xài chùa :emlaugh:

thangnguyenpv
02-02-2006, 13:41
Vậy mình nên mua hiệu gì hả bác. Em thấy có hàng trăm nhãn hiệu, chẳng biết đường nào mà lần

CodeForBeer
03-02-2006, 00:08
Nếu muốn xài bền thì của Linksys...Công nghệ MIMO là mới nhất hiện giờ sao đó...
Nhưng mua của Linksys thì mắc quá...Mình xài con wireless MIMO router của Belkin khi nó mới ra ..chạy hết xẩy đến bây giờ vẫn chưa bị gì, phát sóng tuyệt vời...Khi mình mua (1 năm trc) thì MIMO chưa có standard, bây giờ cũng ko biết standard chưa...
Bây giờ giá con này chỉ còn < 100US sao đó...

Arkain
03-02-2006, 03:34
Linksys WRT54G, Netgear WGR614, và D-Link DI-624 là 3 wireless-G routers được yêu chuộng nhất trên thế giới.

dly
04-02-2006, 06:13
Mình xài con wireless MIMO router của Belkin khi nó mới ra

ÓI GIỜI Ô! Nhà bác chạy Belkin ma còn khóc lóc cái nỗi gì? Ở Sài Gòn tìm chú này đỏ con mắt mà không ra. Các bác sướng thật

tundaubu
04-02-2006, 09:14
modem ZyXel P660HW-61 xài được không vậy mấy bạn?

Arkain
04-02-2006, 10:39
ÓI GIỜI Ô! Nhà bác chạy Belkin ma còn khóc lóc cái nỗi gì? Ở Sài Gòn tìm chú này đỏ con mắt mà không ra. Các bác sướng thật

Tại bác ấy thích Linksys, giống tui, hahaha.

Tui hiện đang dùng Linksys WRT54G, không có MIMO nhưng có Linux bên trong nên cho phép bà con hack firmware thả cửa. Có nhiều firmware của người ta modify còn phê hơn là của chính hãng nữa.

dly
10-03-2006, 08:49
Tại bác ấy thích Linksys, giống tui, hahaha.

Tui hiện đang dùng Linksys WRT54G, không có MIMO nhưng có Linux bên trong nên cho phép bà con hack firmware thả cửa. Có nhiều firmware của người ta modify còn phê hơn là của chính hãng nữa.

Tại VN Router Linksys có tích hợp Ac hình như chạy không good lắm, Linksys chỉ có Ac không thì lại chạy ngon. Không hiểu nổi cái vụ này là do Linksys hay là do mấy nhà cung cấp ISP (đường truyền không "sạch")

tpthien
10-03-2006, 09:51
các bác ơi tốc độ ko dây so với có dây thì thế nào?

Arkain
10-03-2006, 11:03
Ac là cái gì thế bác dly? viết tắt cho tiếng Việt hay là tiếng Anh vậy?

tpthien: câu hỏi ngớ ngẩn này đáng lẽ không nên hỏi ở đây, vì nhìn vào con số 54 và 100 mbps là đủ thấy sự khác biệt rồi. Nếu như xài internet và download thì không thấy chậm hơn bao nhiêu vì bandwidth vẫn thừa đủ, nhưng nếu chơi game hay là transfer files trong network thì mới thấy chậm hơn. Lần sau nghé qua bên Tin Học Căn Bản nhé.

dly
10-03-2006, 11:14
À quên bác Arkain ạ, router có lan và wireless đó thằng này chạy không ổn rớt liên tục, chơi router Linksys chỉ có wireless kết hợp với một router khác thì ngon. Hết bị

Arkain
10-03-2006, 13:43
Lúc tớ mới mang cái WRT54G về cũng thấy disconnect kinh hồn, ngày nào cũng bị đá khỏi net, mày mò lên web đọc vài trang về nó mới biết là tại firmware, từ khi flash lại bằng firmware "HyperWRT" thì không thấy bị trục trặc gì nữa, mà còn có thêm quá trời tích năng luôn.

Nếu bác biết có ai đang xài cái Linksys WRT54G version 1 đến 4 thì download cái firmware này xuống, bảo đảm hết phàn nàn.

http://www.polarcloud.com/tofu

dly
10-03-2006, 13:50
Thank Arkain Phải chi hôm rồi siêng trao đổi thì giữ chơi luôn rôi. tậu về 2 ngày chịu hết nổi đem đổi chú khác làm giờ đang phải chạy 2 router chiếm chỗ quá trời.
Down về để dành kiếm cơm

Arkain
12-03-2006, 08:21
Cái router đó có nhiều firmware khá lắm, có một cái mà tớ quên tên rồi còn cho phép làm hotspot cứ như là các tiệm café có wireless internet của Mỹ vậy. Hàng xóm muốn xài ké thì đóng tiền, rồi mình vào router cho phép IP bên đó mỗi ngày được xài 1 tiếng đồng hồ chẳng hạn, sau khoản thời gian quy định thì tự động cúp :D

dly
12-03-2006, 13:46
Cái router đó có nhiều firmware khá lắm, có một cái mà tớ quên tên rồi còn cho phép làm hotspot cứ như là các tiệm café có wireless internet của Mỹ vậy. Hàng xóm muốn xài ké thì đóng tiền, rồi mình vào router cho phép IP bên đó mỗi ngày được xài 1 tiếng đồng hồ chẳng hạn, sau khoản thời gian quy định thì tự động cúp :D

Trời đất có vụ này nữa. Lại phải đi năn nỉ đổi lại nó để phá cho biết.Mệt rồi

Arkain
13-03-2006, 12:42
Vậy là bác dly không đọc kỹ thông tin nên mới cho no đi dễ dàng vậy. WRT54G có CPU riêng (250 MHz thì phải), 8 MB RAM, 4MB flash memory, lại dùng Linux làm Operation System sẵn bên trong nên firmware cứ việc modify thoải mái, thông thường router mấy ngàn $$$ dành cho Corporation của CISCO mới dám chơi ngông vậy thôi. Có thể nói WRT54G là router duy nhất loại Professional với cái giá router thường.

Version mới nhất là 5.0 thì Flash memory bị giảm xuống còn có 2MB, không còn làm ăn gì được nên hiện giờ bà con đang đi lùng kiếm version 4 đổ lại.

dly
13-03-2006, 15:05
Hôm rồi install winserver2003 có đăng ký với Microsoft xong tự nhiên mấy ngày sau trong hộp thư của mình nhận được quảng cáo của linksys bán với giá 49US Giá VN 173US(hình như mấy chú này bắt tay với nhau? Tiếc rằng ở VN, lại không có người nhà VK nên...) Quảng cáo để kết nối gì đó tùm lum hết không hiểu nổi.! Phần cũng biết chú này qua bác. Thử chơi luôn, thêm cái mình ngu lắm (Học lớp 3 trường làng, Cô chết nghỉ luôn) Ngoại ngữ thì "Nếu tiếng Việt là ngoại ngữ thì trình độ ngoại ngữ của em bằng 1".

Đã vậy lại còn thêm cái tội ta là nhất (A Q chính truyện) cho nên.... :(

Arkain
13-03-2006, 15:16
Nhớ kỹ là Linksys WRT54G version 4.0 đổ lại mới máy mó được thôi nghen (trên hộp và dưới router có ghi rõ version), bây giờ đi mua thì chắc còn kịp chứ mai mốt mấy cửa tiệm bán hết rồi nhận hàng mới version 5.0 về là thua, mua sao xài vậy =]