PDA

View Full Version : Khó khăn khởi động Tomcat 4

lelamhoang
23-12-2002, 11:32
Xin chào tất cả!

Mình xin hỏi các bạn 1 câu ngắn gọn...

Mình có cài Oracle9i, Tomcat 4,Jdk131 trên WinXP Pro...Bây giờ mình muốn khởi động Tomcat server nhưng nó không chịu chạy...mình kiểm tra các services trên máy, và khi mình tất đi tất cả các services của Oracle thì Tomcat mới chịu khởi động.Sau đó mình muốn 1 java application kết nối với Oracle database thì mình khởi động lại các services của Oracle như: TNSListener, Oracle database...thì Tomcat vẫn hoạt động bình thường...

Xin hỏi lý do vì sao và cách khắc phục?

quangvu
25-12-2002, 16:15
Hình như Oracle có một Service sử dụng Port 8080 hoặc do sung đột vì chiếm dụng tài nguyên (cả Tomcat và Oracle đều được viết bằng Java),Apache nếu mình "đoán" không sai.
Bạn thử cấu hình lại Oracle xem sao !

dipblu
26-12-2002, 09:25
Các anh chị ơi
Thế hoá ra oracle viết bằng Java à?
Như thế thì Oracle lại bị phụ thuộc vào Sun à?
Mà một điều nữa là Java lại chạy không nhanh lắm.
Anh chị giải thích giùm đi.

qnesoft.com
26-12-2002, 19:29
Oracle chạy có thể không nhanh (mình chưa thử) nhưng lại rất hiệu quả vì :
1. Oracle chạy được trên nhiều hệ thống ,khả năng sử lý phân tán cao.
2. Oracle quản lý hệ CSDL gần như vô tận (nghe được ở bạn bè dùng Oracle)
3. Java hiện thuộc công đồng Java ,với đại diện là SUN ,IBM và Oracle .Nên không thể nói Java phụ thuộc vào SUN .
4. Oracle cũng như Java và cả .Net nửa đều "đõng đãnh" như nhau ,tức bạn phải có máy thật mạnh để chạy nó :) .

TinyToon
28-12-2002, 21:08
Bài viết được gửi bởi dipblu
Các anh chị ơi
Thế hoá ra oracle viết bằng Java à?
Như thế thì Oracle lại bị phụ thuộc vào Sun à?
Mà một điều nữa là Java lại chạy không nhanh lắm.
Anh chị giải thích giùm đi.
Oracle không phải viết bằng Java đâu mà bằng C/C++. Chỉ một số giao diện dùng Java khiến các bạn hiểu nhầm thôi. Bởi vì, nếu viết hoàn toàn bằng Java thì sẽ chỉ có một bản duy nhất trên tất cả các hệ điều hành, điều này thì không phải.