PDA

View Full Version : làm sao trở thành LTV ?

benb0n
23-01-2006, 20:08
Cho tui hỏi quản trị mạng là làm nghề gì thế ? Tui muốn làm LTV lắm nhưng mà mới học xong C, kô biết phải học gì gì nữa... hiện giờ tui tự học là chính, chỉ những chuyên đề khó mới vác cặp đến các trung tâm. Vì vậy, tui kô biết muốn có 1 chứng chỉ giá trị để xin việc làm thì phải làm sao ?

onlyu
02-02-2006, 14:24
vậy huynh học LTV quốc tế đi, cái đó giờ là mode đó

netwalker
02-02-2006, 18:29
Cho tui hỏi quản trị mạng là làm nghề gì thế ?

Tui thì hiểu công việc của QTM là vầy : mình đi vào 1 công ty, công ty đó cần setup 1 mạng LAN để các nhân viên liên có thễ dùng chung máy in và các tài liệu trong công ty, và cần 1 mail server để dễ dàng liên lạc. Ngoài ra công ty còn muốn 1 line Internet để phục vụ cho việc tìm kiếm thông tin. Người quản trị mạng sẽ làm các việc đó, mua thiết bị về, cài đặt phần mềm, bảo quản mạng thông suốt. :)

Nếu bạn có kinh tế hãy học khoá LTV của Appech hay NIIT, còn không thì đành tự học vậy

takura
06-02-2006, 16:45
Không hẳn là như vậy.
LTV có nhiều khía cạnh như Lập trình phần mềm,lập trình web.
Và mỗi một khía cạnh đều có nét hay riêng.
Nếu bạn muốn theo phần mềm thì học VB,VB.NET.
Còn nếu bạn muốn theo lập trình web,java thì học C,C++,C#,ASP,PHP,Java.
Còn nếu muốn theo cả hai thì phải nổ lực gấp hai mới mong thành công được.
Chúc may mắn.

netwalker
06-02-2006, 23:06
Không hẳn là như vậy.
LTV có nhiều khía cạnh như Lập trình phần mềm,lập trình web.
Và mỗi một khía cạnh đều có nét hay riêng.
Nếu bạn muốn theo phần mềm thì học VB,VB.NET.
Còn nếu bạn muốn theo lập trình web,java thì học C,C++,C#,ASP,PHP,Java.
Còn nếu muốn theo cả hai thì phải nổ lực gấp hai mới mong thành công được.
Chúc may mắn.

mình thì nghĩ lập trình viên với làm phần mềm không đồng nhất được, bạn biết nhiều ngôn ngữ hay code giỏi thì chưa chắc bạn quản lý phần mềm giỏi
quản lý phần mềm là ngành học riêng và không phụ thuộc ngôn ngữ, nhưng phải biết lập trình

VnComputerJobs
13-02-2006, 21:24
Tốt nhất là làm việc cụ thể or thực tập ở đâu đó, sau mấy tháng làm master ngay.

http://vncomputerjobs.com

vietvip0209
14-03-2006, 21:02
Mãi Mãi I Tình Yêu
Mãi Mãi I Tình Yêu
Mãi Mãi I Tình Yêu
...

lapdi2
17-11-2006, 09:50
trước hết hãy hỏi, học LTV để làm gì? Vì đam mê hay vì tiền. Nếu vì tiền làm LTV vừa vất vả vừa ít tiền. Nếu vì đam mê thì câu hỏi này là thừa