PDA

View Full Version : Lắp ráp latop?

telecom78nt
23-01-2006, 15:32
Lúc trước tớ có đọc trên e-chip về latop lắp ráp của các công ty máy tính việt nam như robo, cms, elead... Những công ty này đặt hàng làm frame ở nước ngoài (đài loan) rồi về chỉ gắn logo công ty mình lên thôi...
do đó có thể bạn bắt gặp 1 cái acer hoàn toàn giống latop robo là chuyện bình thường.
Gần đây có GCC chuyên lắp ráp latop dựa trên frame của MSI và intel.
Có bác nào ở đây đã săn lùng mua từng bộ phận để ráp thành cái latop chưa vậy?

ips
23-01-2006, 15:44
Mua từng món về ráp như PC thì chưa, nhưng thay CPU, ram, HDD, pin CMOS, độ lại màn hình, tahy bàn phím ... thì làm rồi, nói chung không khó, chỉ cần biết cấu tạo các ngàm bắt máy là được.
Ráp laptop không giống như ráp PC vì nó không tiêu chuẩn hóa một cách ràng buột như PC, mà mỗi đời, mỗi hãng họ tự thiết kế một phong cách riêng, nên tính lắp lẫn không cao như bên PC. Thậm chí cùng 1 hãng, cùng 1 hiệu như tóhiba chẳng hạn, anh tecra có cấu hinh khác, anh Sataline lại có kiểu riêng ... không thể thay main anh này cho anh kia được. Họa hoằn lắm là chọn đúng chủng loại cả về hiệu cũng như đời SX của laptop.

Arkain
23-01-2006, 16:19
Việc tự gắn laptop không đi tới đâu cả đơn giản vì trong laptop thường thường cái gì intergrated lên motherboard được là họ làm tất, chẳng thể thay đổi CPU, graphics, sounds như là desktop. Ngoài ra, CD/DVD-rom drive của cái này cũng chẳng lọt cái kia.

Việc các hãng Taiwan làm OEM thì lại là chuyện khác, họ đã có mẫu mã sẵn rồi, các công ty nước ngoài chỉ cần lựa những configuration theo ý mình (graphics, CPU, memory...) và cho biết số lượng mình cần thì họ cứ vậy mà clone ra. Các hãng computer lớn thường thay đổi chút ít ngoại hình, còn các công ty nhỏ thì giữ rập khuôn nên việc hai cái laptop của hai hãng khác nhau nhìn giống y chang hoàn toàn có thể xảy ra.

vtalinh
25-01-2006, 01:30
laptop ráp thì bộ khung nó có sẵn gòi, người dùng chọn vài món trong list xong nó cắm cpu, ram, hdd, cd/dvd vô là chính...

ThầnTăng
26-01-2006, 13:56
- Lắp ráp laptop cũng vui chỉ hơi mất thời gian thôi, Tui mói ráp xong cái Dell Inspiron M170 nè chi phí khoảng $1700
- Trước tiên phải biết mình muốn ráp cái nào sau đó tìm Part # của từng món nói chung không khó mấy so với Desktop bro nào muốn ráp DELL thì vào đây mà tìm Part# http://www.bay-wolf.com/
- Có nhiều phần ở ngoài(ebay...) không có thì phải order trực tiếp từ chính hãng(hơi mắc và lâu nữa)
- Nói chung ráp laptop không có nhiều chọn lựa như là desktop ngoại trừ mấy dòng đỉnh thì có thễ chọn 7800GTX luôn

Arkain
26-01-2006, 15:49
laptop ráp thì bộ khung nó có sẵn gòi, người dùng chọn vài món trong list xong nó cắm cpu, ram, hdd, cd/dvd vô là chính...

Như vậy là custom order thôi chứ mình đâu có lắp ráp cái gì...công ty Dell nổi tiếng trong lãnh vực này, laptop bán trên website của nó có thể upgrade hầu bất cứ món nào mình thích, ngoại trừ graphics, khoản đó thì chịu thua, còn thua desktop xa.

bathazar
26-01-2006, 21:06
Vậy có ai biết trang web nào bán Laptop cấu hình theo ý mình không? Xin chỉ với đang muốn xem để tham khảo giá.. cám ơn nhiều :)

hai nha que
31-01-2006, 06:28
Vậy có ai biết trang web nào bán Laptop cấu hình theo ý mình không? Xin chỉ với đang muốn xem để tham khảo giá.. cám ơn nhiều :)
Bác vào www.dell.com.
Tôi đang định múc cái này:
http://www1.us.dell.com/content/products/productdetails.aspx/xpsnb_m140?c=us&cs=19&l=en&s=dhs&~ck=mn&~tab=specstab#tabtop
ông anh nào ở Mỹ thì có thể mua trả góp 18 tháng không lãi (cho đến ngày 02/02/06).
Nếu bác thích desktop replacement (thường thì có video card mạnh hơn) thì cũng có, nhưng mà nặng bỏ mẹ. Tôi đang cõng cái Dell Inspiron 9100 (cũng xưa) tính ra khoảng 4,5kg chưa kể adaptor. Còn muốn nhẹ tợ lông hồng thì tậu cái Latitude X1 hay cái Inspiron 700m. Nhưng mà nói chung, được cái này mất cái kia.
Ông Michael Dell xổ chấp HP/Compaq. Mấy anh máy ráp (bên Mỹ cũng có) chết hết vì ông Dell. Ông Lenovo thì cũng không sáng sủa mấy. Cty trước đây tôi làm việc, vốn là khách hàng ruột của IBM (chứ không phải LENOVO), cũng đang dự định chuyển sang Dell.

ngoại trừ graphics, khoản đó thì chịu thua, còn thua desktop xa.

Được chứ bác, ví dụ cái này:
http://configure.us.dell.com/dellstore/config.aspx?c=us&cs=19&l=en&oc=iMX170S0&s=dhs

Arkain
31-01-2006, 16:49
Ý tớ nói là không có hiệu laptop nào có nhiều sự chọn lựa về graphics cả, chẳng hạn như cái link mà bác mới post lên cho phép chọn một trong hai , mà cải hai đều là của nVidia, nếu muốn ATI thì thua.

hai nha que
31-01-2006, 21:55
Ý tớ nói là không có hiệu laptop nào có nhiều sự chọn lựa về graphics cả, chẳng hạn như cái link mà bác mới post lên cho phép chọn một trong hai , mà cải hai đều là của nVidia, nếu muốn ATI thì thua.
Ừ thì quả đúng như thế thật. :(
Tôi đang thích cái XPS M140 lắm, vì nó phù hợp cấu hình, giá cả, lại khá nhẹ. Ngặt cái con video ob, nhỡ mà nó ngoẽo thì cực kỳ phiền toái. Vác cái 9100 mãi thì ắt sẽ tốt nghiệp môn cử tạ mất. Nói đi nói lại, "được cái này mất cái kia..." :)

telecom78nt
01-02-2006, 11:39
Tớ đang muốn sắm cái latop lắp ráp của GCC (www.gcc.com.vn), có ai đã dùng latop của GCC chưa, xin cho mình biết ý kiến về chất lượng. Về giá cả thì cũng tương đương Acer. Bảo hành cũng 12 tháng.
Xin các bạn cho lời khuyên.

bathazar
02-02-2006, 03:38
link die rồi bạn à...............................

submaster
02-02-2006, 06:04
cha này biện minh đây, hơ hơ hơ

hai nha que
02-02-2006, 09:20
link die rồi bạn à...............................
xóa cái ngoặc đơn đàng sau .vn đi.

bathazar
06-02-2006, 19:04
xóa cái ngoặc đơn đàng sau .vn đi.
Ẩu quá nên ko nhìn rõ. Cám ơn cậu nhé.

telecom78nt
09-02-2006, 10:19
có bác nào xài con laptop GCC chưa? tư vấn giúp em với... em đang có ý định sắm 1 con laptop.