PDA

View Full Version : [Chia sẻ] 3 lý do tại sao mình đâu tư nhiều cho CPU!

longtran873
21-09-2011, 00:23
Cách đây 2 tháng,không, phải 3 tháng,... mà thôi túm lại là vài tháng trước tôi cũng là một người đi mua máy mới, cũng đã lên các diễn đàn nhờ tư vấn, cũng cảm thấy lúng túng như lạc vào mê cung trước quá nhiều thông tin và sự đa dạng quá mức cần thiết của linh kiện máy tính. Sau nhiều đêm miệt mài và mệt mỏi ngâm cứu, tôi cũng đã đi đến “kết lựn” thường tình rằng thì là: mua máy tính trước hết phải hiểu rõ nhu cầu của bản thân :). Tiến bộ hơn chút... một kết luận khác cũng được rút ra: CPU cần được ưu tiên đầu tư.

Tập tành viết bài như một bài báo đàng hoàng chút để cho pà con anh em đọc không bị điên! Hoặc may ra biết đâu các bác bự nào thấy em có năng khiếu mời em làm marketer hoặc quẳng cáu! Hohoho... Em xin bắt đầu...

CPU là trung tâm xử lý mọi vấn đề, cần đầu tư!

Quanh đi quẩn lại, tất cả mọi công việc xử lý đều xoay quanh con CPU, đúng với ví von “CPU là não bộ của cả hệ thống”. Chạy ứng dụng nền, render, chỉ huy phân bổ công việc đồ họa, điều tiết tài nguyên cho cả hệ thống, xử lý các chuỗi dữ liệu phim nhạc, ảnh, web, chat.. ôi thôi bao nhiêu là việc.

Một số luồng ý kiến cho rằng nếu chơi game hoặc làm render đồ họa thì không cần quan tâm CPU, chỉ cần card đồ họa mạnh. Đúng… được một nửa, phần “cần card đồ họa mạnh”!
Chơi game với CPU yếu vẫn có thể giật tán loạn vì đơn giản là phần xử lý AI (trí thông minh nhân tạo) hay xử lý một số yếu tố vật lý vẫn cần đến vai trò quan trọng của CPU. Render đồ họa thì lại là một câu chuyện dài dòng hơn mà trong khuôn khổ bài note đêm khuya không thể diễn tả hết, nhưng theo ý kiến của một số chuyên gia thì render bằng CPU vẫn có giá trị của nó, đẹp và chuẩn xác hơn.

Một CPU mạnh sẽ thỏa mãn anh em nhiều hơn ở thời điểm hiện tại…

Vấn đề này thì hiển nhiên!

Thử tưởng tượng anh em ra cửa hàng, lật báo giá, chọn cho mình một con Intel Pentium (cũng thuộc loại đời mới nhá) thuộc loại “dùng cũng được”. Em nó không có ý chế Pentium, series này rõ ràng là một trong những dòng CPU thành công nhất của Intel. Nhưng thời của Pentium đã qua, bây giờ là là thời của “Core i”

Từ Core i5 trở lên anh em sẽ có rất nhiều chọn lựa đa dạng với hầu hết các công nghệ thuộc hàng đỉnh của Intel. Sản xuất trên dây chuyền 32nm, tiết kiệm hơn, mát hơn; Intel Turbo Boost “ép xung” tự động, tối ưu giữa hiệu năng và điện năng tiêu thụ; Hyper Threading hay còn được biết đến dưới cái tên “siêu phân luồng” phân chia tài nguyên CPU, giúp chúng hoạt động hiệu quả hơn. Đó là chưa kể đến các bộ đệm lớn hơn, tốc độ quản lý kênh giao tiếp bộ nhớ lớn hơn. Tất cả đều được “dọn” sẵn để thỏa mãn các nhu cầu sử dụng những ứng dụng ngốn tài nguyên hơn trong ít nhất là 2 năm.

…và chậm “lão hóa công nghệ” hơn

Nhắc đến nhu cầu trong tương lai, trước hết em nó muốn ba hoa một chút về “tuổi” của công nghệ.

CPU, cũng như sinh vật, đều có tuổi đời của nó. Giả sử nếu công nghệ hoàn toàn dừng lại từ những năm 90 của thế kỷ trước thì có khi giờ này em nó đang ngồi gõ trên con Pentium đời đầu không chừng. Nhưng chuyện đó không bao giờ xảy ra.

Intel, thú thiệt làm em nó rất cú, là một trong những “tay” luôn đổi mới và cập nhật công nghệ một cách rất nhanh chóng và thông minh, khiến những người dùng đam mê hi-tech (đánh chánh là em nó chưa đến nỗi...) mỗi năm đều ít nhất một lần đứng ngồi không yên khi “khao khát” những sản phẩm mới. Nhưng nếu chú ý, anh em sẽ để ý lộ trình tick-tock của Intel, 1 năm nâng cấp công nghệ mới, 1 năm cải tiến thu nhỏ CPU, đều đặn và đúng hẹn. Chính vì lý do này, vào thời điểm Intel nâng cấp công nghệ mới cho CPU, em nó sẽ chọn một CPU với đầy đủ các tính năng cao cấp nhất. Sau đó, ngồi chờ 2 năm tới và bỏ heo để chuẩn bị cho đợt nâng cấp tiếp theo. Nếu sớm hơn, thôi thì đành xin vợ!

Kết luận

3 lý do trên chưa bao gồm lý do cuối cùng, ít người để ý nhưng lại vô cùng quan trọng đối với chủ nhân của hệ thống: “tinh thần tự sướng”. Rất nhiều người tâm đắc ra mặt khi khoe một chiếc máy bàn (hoặc laptop) đang dùng “Intel Core i7 chạy đến 12 luồng” chẳng hạn (dòng Extreme của Intel có giá không dưới 1k USD…). Điều này âu cũng khá bình thường đối với dân nghiện hi-tech, mới và mới nhất luôn đem lại cảm giác vô cùng sung sướng. Em đây… cũng thế dù ở trên nói là hok đam mê lắm!

Như vậy, quán triệt các tinh thần trên, em nó đã đầu tư nhiều hơn cho CPU trong giai đoạn xây dựng cấu hình máy ban đầu cho nhu cầu sử dụng chủ yếu là để làm việc, dựng phim, ảnh và chơi một ít game online. Dĩ nhiên, đối với các yêu cầu chuyên nghiệp hơn nữa, tuân theo đúng phương châm để tiền đẻ ra tiền thì việc đầu tư cần tính toán kỹ lưỡng hơn nhưng tôi vẫn trung thành với ý kiến ưu tiên hơn cho CPU.

Dài dòng cho một buổi tối “bỗng dưng hứng”!

abstan
21-09-2011, 11:20
Lol.bạn mới đi tìm hiểu được 3 tháng mà dám chê tư vấn,kỹ thuật viên có mấy năm chuyên xây dựng cấu hình và cũng đã sử dụng hoặc test qua chính cấu hình họ build sao?

Câu "Tùy nhu cầu mà lựa các linh kiện" thì ko bao h sai cả.chẳng ai dùng Dual Xeon/Dual Opteron đi với 1 con VGA cùi như HD 4650/5450 đâu

-Mình có 10tr muốn mua cả bộ về chơi game offline,bạn build dùm mình cấu hình với i5 xem nó khủng ntn cái

longtran873
21-09-2011, 11:49
Mình không chê kỹ thuật viên. Mình chỉ thấy là thực sự trên mấy forums khi hỏi cấu hình thì mấy ông doanh nghiệp thường vào quẳng cấu hình xong đi ra. Quan trọng hơn là họ bán những cái họ đang stock, đang có chứ không thực sự phù hợp cho khách hàng.

Mình biết trường hợp dùng Dual Xeon chạy với VGA cùi này. Dĩ nhiên là sau này họ upgrade lên cái khác.

Game offline thì cũng tùy loại. Core i3 - i5 hay i7 thì cũng tùy vào game. Nhưng trước đây mình đã gặp vấn đề mua card mạnh trong khi CPU yếu quá. Chạy vẫn lag lag, phải upgrade cả main cả CPU lai, tự dưng tốn thêm 1 mớ.

dinhbas
21-09-2011, 12:03
cần tính kỹ trước khi mua, trước kia mình cũng đã tính kỹ và mua đúng 1 con giá tầm 11 chai (+ màn hình LCD nữa) mà vẫn bị lỗi thời và chậm chạm xa so với thời đại bây giờ
Bây gì là phải máy tính bản cài Win8 thì mới gọi là vip, đó là tương lai thôi chứ PC theo mình vẫn là nhất. Có lần đọc trên mạng thấy mấy chú kỹ sư bên Mỹ phát ngôn câu nghe có cùi bắp: "PC sẽ bị đưa vào bảo tàng lịch sử Laptop sẽ thay thế nó hoàn toàn" có lẽ PC sẽ ko bị đưa vào bảo tàng mà là laptop sẽ thay vào vị trí đó và máy tính bảng sẽ có cưng vị mới

mistarg
21-09-2011, 12:07
Chơi game or làm đồ họa thì phải đầu tư thêm VGA nữa, 11tr chắc là ko đủ?

abstan
21-09-2011, 17:21
Mình không chê kỹ thuật viên. Mình chỉ thấy là thực sự trên mấy forums khi hỏi cấu hình thì mấy ông doanh nghiệp thường vào quẳng cấu hình xong đi ra. Quan trọng hơn là họ bán những cái họ đang stock, đang có chứ không thực sự phù hợp cho khách hàng.

Mình biết trường hợp dùng Dual Xeon chạy với VGA cùi này. Dĩ nhiên là sau này họ upgrade lên cái khác.

Game offline thì cũng tùy loại. Core i3 - i5 hay i7 thì cũng tùy vào game. Nhưng trước đây mình đã gặp vấn đề mua card mạnh trong khi CPU yếu quá. Chạy vẫn lag lag, phải upgrade cả main cả CPU lai, tự dưng tốn thêm 1 mớ.

Ko phải tất cả những người tư vấn đều là sale hết,còn câu"có bao nhiêu tiền và nhu cầu" là ko bao h sai như các cụ vẫn nói là "liệu cơm gắp mắm"

Nếu như bạ giỏi như thế thì cần quái j phải làm mất thời gian tư vấn của người ta?

Đây là minh chứng cho việc ko cân đối cấu hình,CPU quá yếu so với VGA thì sẽ gây ra hiện tượng nghẽn cổ chai.

Người làm về kỹ thuật thực sự thì ko bao h người ta muốn tư vấn hay bán cho khách cấu hình mà ngay chính mình cũng ko chấp nhận dc.Vì thế,phần lớn mấy thăng KTV làm ở các Cty chuyên ráp hàng tồn cho khách thì chủ yếu là gà hoặc bất đắc dĩ vì ko có việc j khác làm thích hợp

omihubi
21-09-2011, 20:12
sao không dùng thử core i7 các bác, đam mê thì đầu tư chút xíu đi chứ, cốt lõi là cứ cpu trước đã, màn hình kím đồ second hand dùng tạm cho rẻ rồi nâng sau :D

hoangmai8806
21-09-2011, 22:57
Bác này chắc là thương gia bán LKVT huh :), thực sự thì trong 10 người KTV, chỉ có 1 người thật lòng truyền tải kinh nghiệm cho người mua như bác thôi, còn những người khác lúc nào cũng chỉ biết "DM, con này ngon lắm anh ạ, nó nhiều tiền thế này cơ mà, tiền nào của nấy anh ơi"

Bản thân em cũng là newbie rồi em biết, đi mua máy mà chúng nó tòan bảo "GMA 3000 là đủ rồi anh ạ, cần gì mua card rởi, RAM anh mua 2GB là thoải mái game ghiếc", thiếu kiến thức phát là xác định i7 + onboard ngay (nếu được).

Còn bác bảo cấu hình mà không nghẽn thì thật sự em chưa thấy ai dám bảo là cấu hình mình không nghẽn cả :)). Cứ cái nào yếu hơn thì nó nghẽn cái đấy. i7 với 4650 thì nghẽn card, i7 với 6990 thì nghẽn RAM, đập RAM lên thì nghẽn i7 :))

Thế thì i7 với 6870 thôi, sao phải xoắn :))

abstan
22-09-2011, 11:56
Bác này chắc là thương gia bán LKVT huh :), thực sự thì trong 10 người KTV, chỉ có 1 người thật lòng truyền tải kinh nghiệm cho người mua như bác thôi, còn những người khác lúc nào cũng chỉ biết "DM, con này ngon lắm anh ạ, nó nhiều tiền thế này cơ mà, tiền nào của nấy anh ơi"

Bản thân em cũng là newbie rồi em biết, đi mua máy mà chúng nó tòan bảo "GMA 3000 là đủ rồi anh ạ, cần gì mua card rởi, RAM anh mua 2GB là thoải mái game ghiếc", thiếu kiến thức phát là xác định i7 + onboard ngay (nếu được).

Còn bác bảo cấu hình mà không nghẽn thì thật sự em chưa thấy ai dám bảo là cấu hình mình không nghẽn cả :)). Cứ cái nào yếu hơn thì nó nghẽn cái đấy. i7 với 4650 thì nghẽn card, i7 với 6990 thì nghẽn RAM, đập RAM lên thì nghẽn i7 :))

Mình vẫn là sv,chỉ thích tìm hiểu về PC mà thôi chứ ko có buôn bán j sất

Còn bác bảo cấu hình mà không nghẽn thì thật sự em chưa thấy ai dám bảo là cấu hình mình không nghẽn cả ). Cứ cái nào yếu hơn thì nó nghẽn cái đấy. i7 với 4650 thì nghẽn card, i7 với 6990 thì nghẽn RAM, đập RAM lên thì nghẽn i7

Mình chỉ biết là GPU mạnh đi với CPU quá yếu mới gây nghẽn,còn ngược lại thì chưa từng nghe

seoonline.vn
22-09-2011, 12:00
mình thấy ko hợp lý lắm.
Mình thấy chỉ cần đầu tư linh kiện vừa phải hợp với chức năng làm việc của mình.
vì mình thấy trung bình giờ công nghệ khoảng 2 năm là đã gần như khai tử các công nghệ trước đó rồi.
Theo mình lên đâu tư mạnh vào main với khả năng hỗ trợ nhiều tính năng công nghệ mới thì hay hơn

emperor666
22-09-2011, 15:18
Thực ra nên gọi là ko tận dụng đc sức mạnh của vga đúng hơn gọi là nghẽn :D. còn vụ cpu mạnh gpu yếu thì mới chỉ nghe bạn gialong bảo chứ mình cũng chưa đc thấy qua.

UNGDIX
22-09-2011, 15:26
CPU có mạnh trời mà mở 50 TAB web cũng ì ạch hết, phải bổ sung RAM đầy đủ vào.

hoangmai8806
22-09-2011, 16:28
Ram h 2 thanh 2gb là chạy phà phà ròi, nhiều quá làm gì cho tốn tiền -,-

phuctran865
22-09-2011, 20:44
Ram h 2 thanh 2gb là chạy phà phà ròi, nhiều quá làm gì cho tốn tiền -,-
Cũng tùy thui,giờ có nhiều phần mềm phải đòi Ram 4Gb lận,có tiền có điều kiện thì xài đồ xịn tốt hơn :)

verybadman
22-09-2011, 21:00
Cũng tùy thui,giờ có nhiều phần mềm phải đòi Ram 4Gb lận,có tiền có điều kiện thì xài đồ xịn tốt hơn :)
Đúng đấy,con lap mình Ram 2Gb mà chạy 2 trình duyệt ff và ie lên đến 90%CPU nè.Đanh định mua thêm cái Ram gắng vô nè...mà hem có tiền:D

phuctran865
22-09-2011, 21:03
Đúng đấy,con lap mình Ram 2Gb mà chạy 2 trình duyệt ff và ie lên đến 90%CPU nè.Đanh định mua thêm cái Ram gắng vô nè...mà hem có tiền:D
Bạn muốn gắng thêm Ram thì phải coi lúc bạn mua là ram single hay double.Nếu single thì chỉ thay main thui:) ko gắng thêm Ram được đâu

super7
22-09-2011, 21:55
đang nói về mấy con core i mà các bác, hiện tại nên đầu tư con nào là hợp lý với sv nhỉ

phuctran865
23-09-2011, 11:52
Bạn muốn biết cụ thể thì cứ ra tiệm coi họ nói thế nào là ok ngay.

hoangmai8806
23-09-2011, 15:47
Bạn muốn biết cụ thể thì cứ ra tiệm coi họ nói thế nào là ok ngay.

Ra tiệm thì gặp trường hợp i7 với 5450 kìa :))

bichnguyen8615
23-09-2011, 15:47

Mình vẫn là sv,chỉ thích tìm hiểu về PC mà thôi chứ ko có buôn bán j sất

Mình chỉ biết là GPU mạnh đi với CPU quá yếu mới gây nghẽn,còn ngược lại thì chưa từng nghe

Máy tính nó chạy là chạy đồng bộ hết, nếu mà cái nào yếu sẽ trì những cái khác lại, đơn giản thui mà :). Kiểu như gắn 6990 với pentium 4 là biết :), nghẽn chắc. Khó có thể nói có dàn máy nào mà không nghẽn, chỉ là nghẽn nhiều hay ít mà thôi :).

Còn bác kia bảu i7 với 68xx thì bó tay rồi :), chắc không hiểu ý mình nên bắt lỗi bậy bạ

bichnguyen8615
23-09-2011, 15:48

^^, nhưng mà CPU mạnh thì mở ít ít tab nó vẫn lướt hơn :), như nhà mình Ram có 2GB thôi, lướt vẫn tốt chán, nhờ con Phenom II ^^

bichnguyen8615
23-09-2011, 15:50
đang nói về mấy con core i mà các bác, hiện tại nên đầu tư con nào là hợp lý với sv nhỉ

i7 980 rất phù hợp với sv quý tộc đây ^^
AMD sẽ rất hợp với sinh viên trọng p/p
còn lại thì cứ i3 i5 i7 không k mà táng :)

tcvuong
23-09-2011, 17:51
CPU là quan trọng nhưng không phải chỉ cần đầu tư CPU là có thể chạy nhanh nha bạn ! Phải biết kết hợp hài hòa các thứ, hehe !

Slowly2110
23-09-2011, 21:20
em ngu si dốt nát nhưng em thấy điểm bench intel vs amd cùng tầm tiền thì amd thường nhỉnh hơn
nhưng chạy game hay mở tab thì thấy chậm hơn hẳn =="
hay tại gài win có vấn đề j

bichnguyen8615
23-09-2011, 21:48
dạo này AMD hơi đuối, cơ mà là lùi một bước tiến 3 bước đấy, đợi mà xem ;))

lúc ấy thì chú i3 này chỉ đem đi kê lap cho đỡ nóng thôi :))

hoangmai8806
23-09-2011, 21:51
em ngu si dốt nát nhưng em thấy điểm bench intel vs amd cùng tầm tiền thì amd thường nhỉnh hơn
nhưng chạy game hay mở tab thì thấy chậm hơn hẳn =="
hay tại gài win có vấn đề j

Thì amd và ati vốn là có sở trường về bench mà =))

bichnguyen8615
23-09-2011, 22:35
Thì amd và ati vốn là có sở trường về bench mà =))

vãi bác, phán như thánh :)), chính bọn nVidia mới có trick chỉnh sửa driver để nâng điểm bench đấy :))

im_not_me
24-09-2011, 09:46
CPU là quan trọng nhưng không phải chỉ cần đầu tư CPU là có thể chạy nhanh nha bạn ! Phải biết kết hợp hài hòa các thứ, hehe !
đúng đấy,nói chung là phải đồng bộ thì sẽ ít gặp lỗi hơn:))

super7
24-09-2011, 11:44
i7 980 rất phù hợp với sv quý tộc đây ^^
AMD sẽ rất hợp với sinh viên trọng p/p
còn lại thì cứ i3 i5 i7 không k mà táng :)
em sv nghèo rớt mồng tơi bác ơi ^^, thôi chắc tầm i3 là ngon roài, mấy con kia đợi vài năm nữa chăng :P.

midang8922
24-09-2011, 15:41
Cách đây 2 tháng,không, phải 3 tháng,... mà thôi túm lại là vài tháng trước tôi cũng là một người đi mua máy mới, cũng đã lên các diễn đàn nhờ tư vấn, cũng cảm thấy lúng túng như lạc vào mê cung trước quá nhiều thông tin và sự đa dạng quá mức cần thiết của linh kiện máy tính. Sau nhiều đêm miệt mài và mệt mỏi ngâm cứu, tôi cũng đã đi đến “kết lựn” thường tình rằng thì là: mua máy tính trước hết phải hiểu rõ nhu cầu của bản thân :). Tiến bộ hơn chút... một kết luận khác cũng được rút ra: CPU cần được ưu tiên đầu tư.

Tập tành viết bài như một bài báo đàng hoàng chút để cho pà con anh em đọc không bị điên! Hoặc may ra biết đâu các bác bự nào thấy em có năng khiếu mời em làm marketer hoặc quẳng cáu! Hohoho... Em xin bắt đầu...

CPU là trung tâm xử lý mọi vấn đề, cần đầu tư!

Quanh đi quẩn lại, tất cả mọi công việc xử lý đều xoay quanh con CPU, đúng với ví von “CPU là não bộ của cả hệ thống”. Chạy ứng dụng nền, render, chỉ huy phân bổ công việc đồ họa, điều tiết tài nguyên cho cả hệ thống, xử lý các chuỗi dữ liệu phim nhạc, ảnh, web, chat.. ôi thôi bao nhiêu là việc.

Một số luồng ý kiến cho rằng nếu chơi game hoặc làm render đồ họa thì không cần quan tâm CPU, chỉ cần card đồ họa mạnh. Đúng… được một nửa, phần “cần card đồ họa mạnh”!
Chơi game với CPU yếu vẫn có thể giật tán loạn vì đơn giản là phần xử lý AI (trí thông minh nhân tạo) hay xử lý một số yếu tố vật lý vẫn cần đến vai trò quan trọng của CPU. Render đồ họa thì lại là một câu chuyện dài dòng hơn mà trong khuôn khổ bài note đêm khuya không thể diễn tả hết, nhưng theo ý kiến của một số chuyên gia thì render bằng CPU vẫn có giá trị của nó, đẹp và chuẩn xác hơn.

Một CPU mạnh sẽ thỏa mãn anh em nhiều hơn ở thời điểm hiện tại…

Vấn đề này thì hiển nhiên!

Thử tưởng tượng anh em ra cửa hàng, lật báo giá, chọn cho mình một con Intel Pentium (cũng thuộc loại đời mới nhá) thuộc loại “dùng cũng được”. Em nó không có ý chế Pentium, series này rõ ràng là một trong những dòng CPU thành công nhất của Intel. Nhưng thời của Pentium đã qua, bây giờ là là thời của “Core i”

Từ Core i5 trở lên anh em sẽ có rất nhiều chọn lựa đa dạng với hầu hết các công nghệ thuộc hàng đỉnh của Intel. Sản xuất trên dây chuyền 32nm, tiết kiệm hơn, mát hơn; Intel Turbo Boost “ép xung” tự động, tối ưu giữa hiệu năng và điện năng tiêu thụ; Hyper Threading hay còn được biết đến dưới cái tên “siêu phân luồng” phân chia tài nguyên CPU, giúp chúng hoạt động hiệu quả hơn. Đó là chưa kể đến các bộ đệm lớn hơn, tốc độ quản lý kênh giao tiếp bộ nhớ lớn hơn. Tất cả đều được “dọn” sẵn để thỏa mãn các nhu cầu sử dụng những ứng dụng ngốn tài nguyên hơn trong ít nhất là 2 năm.

…và chậm “lão hóa công nghệ” hơn

Nhắc đến nhu cầu trong tương lai, trước hết em nó muốn ba hoa một chút về “tuổi” của công nghệ.

CPU, cũng như sinh vật, đều có tuổi đời của nó. Giả sử nếu công nghệ hoàn toàn dừng lại từ những năm 90 của thế kỷ trước thì có khi giờ này em nó đang ngồi gõ trên con Pentium đời đầu không chừng. Nhưng chuyện đó không bao giờ xảy ra.

Intel, thú thiệt làm em nó rất cú, là một trong những “tay” luôn đổi mới và cập nhật công nghệ một cách rất nhanh chóng và thông minh, khiến những người dùng đam mê hi-tech (đánh chánh là em nó chưa đến nỗi...) mỗi năm đều ít nhất một lần đứng ngồi không yên khi “khao khát” những sản phẩm mới. Nhưng nếu chú ý, anh em sẽ để ý lộ trình tick-tock của Intel, 1 năm nâng cấp công nghệ mới, 1 năm cải tiến thu nhỏ CPU, đều đặn và đúng hẹn. Chính vì lý do này, vào thời điểm Intel nâng cấp công nghệ mới cho CPU, em nó sẽ chọn một CPU với đầy đủ các tính năng cao cấp nhất. Sau đó, ngồi chờ 2 năm tới và bỏ heo để chuẩn bị cho đợt nâng cấp tiếp theo. Nếu sớm hơn, thôi thì đành xin vợ!

Kết luận

3 lý do trên chưa bao gồm lý do cuối cùng, ít người để ý nhưng lại vô cùng quan trọng đối với chủ nhân của hệ thống: “tinh thần tự sướng”. Rất nhiều người tâm đắc ra mặt khi khoe một chiếc máy bàn (hoặc laptop) đang dùng “Intel Core i7 chạy đến 12 luồng” chẳng hạn (dòng Extreme của Intel có giá không dưới 1k USD…). Điều này âu cũng khá bình thường đối với dân nghiện hi-tech, mới và mới nhất luôn đem lại cảm giác vô cùng sung sướng. Em đây… cũng thế dù ở trên nói là hok đam mê lắm!

Như vậy, quán triệt các tinh thần trên, em nó đã đầu tư nhiều hơn cho CPU trong giai đoạn xây dựng cấu hình máy ban đầu cho nhu cầu sử dụng chủ yếu là để làm việc, dựng phim, ảnh và chơi một ít game online. Dĩ nhiên, đối với các yêu cầu chuyên nghiệp hơn nữa, tuân theo đúng phương châm để tiền đẻ ra tiền thì việc đầu tư cần tính toán kỹ lưỡng hơn nhưng tôi vẫn trung thành với ý kiến ưu tiên hơn cho CPU.

Dài dòng cho một buổi tối “bỗng dưng hứng”!
Nói chung đồ ngon thì ai chả thích,quan trọng là túi tiền thui,đồ càng ngon thì tiền càng nhiều...

Mosaic
24-09-2011, 20:51
Render này nọ mới cần CPU càng khủng càng tốt , main thì cần ổn định là ok , ram càng nhìu càng tốt . CÒn game gủng thì đầu tư vào VGA là chủ yếu , CPU cỡ 4core là ok , Ram tầm 4GB ... Còn bthg thì cữ pentium dual core hay hơn xíu là I3 là đủ xài rồi
Nói chung tùy nhu cầu , tùy tiền thôi ...

vietducnguyen
24-09-2011, 21:46
mở tab mà chậm là sao nhỉ T____T

alotra2
24-09-2011, 21:53
mở tab mà chậm là sao nhỉ T____T
Có thể do trình duyệt chứ cpu ít ảnh hưởng tới 3 cái vụ này lắm !

hoangmai8806
24-09-2011, 22:04
Uh, máy mình mỗi lần khởi động, bật firefox là bị not responding 1 lúc mới chạy được, lần nào cũng bị =.=

Mosaic
24-09-2011, 22:09
IE hay chrome có bị ko bạn ?

vietducnguyen
24-09-2011, 22:19
Uh, máy mình mỗi lần khởi động, bật firefox là bị not responding 1 lúc mới chạy được, lần nào cũng bị =.=

IE hay chrome có bị ko bạn ?

mình đang xài P8400 cũng bị nè
có mỗi FF nó thế thôi

alotra2
24-09-2011, 22:22
Thế là do FF chứ đâu phải do CPU . Đang xài AMD lâu lâu bị đơ đơ chút , nghe bẩu là CPU AMD hồi jo nó thế ... haizz . Hi vọng ko phải do CPU !

vietducnguyen
24-09-2011, 22:34
Thế là do FF chứ đâu phải do CPU . Đang xài AMD lâu lâu bị đơ đơ chút , nghe bẩu là CPU AMD hồi jo nó thế ... haizz . Hi vọng ko phải do CPU !

nói chung chung thế này thì ai mà biết đc
trước kia mình cũng dùng AMD đc mấy năm, chẳng thấy gì :-s
giờ dùng Intel thì cũng vậy

alotra2
24-09-2011, 22:38
nói chung chung thế này thì ai mà biết đc
trước kia mình cũng dùng AMD đc mấy năm, chẳng thấy gì :-s
giờ dùng Intel thì cũng vậy
Thì nghe nói thế , chứ cũng chưa thấy và chả biết nguyên nhân do đâu ...
Có đk cứ mua intel cho chắc . Đang dành xiền lắm 2600K :P

super7
24-09-2011, 22:39
mình đang xài P8400 cũng bị nè
có mỗi FF nó thế thôi
chắc là FF bị gì rồi, chứ trình duyệt liên quan gì đến bên trong CPU chứ.
Cài lại đê, mình dùng hoài chẳng thấy gì cả, máy trơn tru bình thường như cân đường hộp sữa vậy :)).

Slowly2110
24-09-2011, 22:46
FireFox ngốn ram và xử lý ngu si lắm :))
Theo mình là chơi Chrome

vietducnguyen
24-09-2011, 22:49
chắc là FF bị gì rồi, chứ trình duyệt liên quan gì đến bên trong CPU chứ.
Cài lại đê, mình dùng hoài chẳng thấy gì cả, máy trơn tru bình thường như cân đường hộp sữa vậy :)).

FireFox ngốn ram và xử lý ngu si lắm :))
Theo mình là chơi Chrome

Em chẳng biết
cài lại win vẫn thế
cứ vừa mở máy mà táng ngay FF là phải đợi hơn chục giây mới mới bt
Chrome nhiều site không tương thích lắm nên em ko thích dùng

Mosaic
24-09-2011, 23:15
Thế lỗi FF rồi , xài thử bản 6.0 xem :)

vietducnguyen
24-09-2011, 23:20
Thế lỗi FF rồi , xài thử bản 6.0 xem :)

em đang chạy win8 + FF 6.02 bác ạ (đã nhanh hơn win7 chút xíu rồi nhưng vẫn còn đơ :( )

hoangmai8806
24-09-2011, 23:57
em đang chạy win8 + FF 6.02 bác ạ (đã nhanh hơn win7 chút xíu rồi nhưng vẫn còn đơ :( )

Vụ đơ này từ thời FF 3 4 gì đã bị ròi chứ ko phải mới đây =.=

muitendenvn
25-09-2011, 15:07
thời điểm hiện tại thì cứ phải ngồi chờ đã :D
hàng khủng chưa về mà :-"

super7
25-09-2011, 17:19
Em chẳng biết
cài lại win vẫn thế
e dùng cả 3 cái, nhưng rồi vẫn like chrome hơn cả, chạy nhanh, ff lỗi hoài, chạy giờ cũng chẳng hơn chrome là bao, nhìu tiện ích kém xa chrome :)

super7
25-09-2011, 17:19
chờ con core i hả bác, đang dùng laọi nào thế, core i7 thử đi kìa :0

alotra2
25-09-2011, 17:25
hàng khủng giá ko hề rẻ . Nói chung nhu cầu bình thường thì ko cần quan tâm tới mấy e khủng làm gì cả :)

super7
25-09-2011, 19:57
hàng khủng giá ko hề rẻ . Nói chung nhu cầu bình thường thì ko cần quan tâm tới mấy e khủng làm gì cả :)
sao lại ko bác, còn xem mình đang đứng ngang đâu bác à, tham khảo để hiểu biết thêm cũng chẳng sao, bít đâu mai e trúng vé số :))

alotra2
25-09-2011, 20:27
sao lại ko bác, còn xem mình đang đứng ngang đâu bác à, tham khảo để hiểu biết thêm cũng chẳng sao, bít đâu mai e trúng vé số :))
Ah vụ tham khảo thì mình ko nói , biết nhiều càng tốt chứ sao :D Cũng đang hóng :P

abstan
25-09-2011, 21:36

Bạn có bao nhiêu tiền?SV cũng có nhiều người với điều kiện và nhu cầu khác nhau lắm

abstan
25-09-2011, 21:37

Nó đơ là do thiết bị nằm giữa cái bàn và cái ghế =))

muitendenvn
25-09-2011, 23:01
chờ con core i hả bác, đang dùng laọi nào thế, core i7 thử đi kìa :0

IVY sắp ra rồi, mấy con này kiểu gì chẳng down giá ầm ầm :D
cơ mà mình nhu cầu chỉ đến I3 thôi :p
chém với anh em tí :">

viethack911
25-09-2011, 23:06
e dùng cả 3 cái, nhưng rồi vẫn like chrome hơn cả, chạy nhanh, ff lỗi hoài, chạy giờ cũng chẳng hơn chrome là bao, nhìu tiện ích kém xa chrome :)

Mình cũng có dùng thử chrome rồi mà nhiều site lỗi khó chịu quá (vd: 5giay.vn với mấy forum vbb 4.0 chẳng hạn)
add on linh tinh nữa chứa X___X

alotra2
25-09-2011, 23:19
Nó đơ là do thiết bị nằm giữa cái bàn và cái ghế =))
Hóng cao nhân , cao nhân chỉ dạy thế :))
// Sign bác ảo thế nhể ?

Slowly2110
25-09-2011, 23:28
Em chẳng biết
cài lại win vẫn thế

Đổi wa dùng Chrome 1 tuần thấy khác biệt ngay ... nhất là những máy ram 1gb 2gb
Firefox ăn ram khủng khiếp ... lâu lâu lại not responding =="

alotra2
25-09-2011, 23:49
Coi lại cơ chế của ff và chrome nhé , mở 50 tab xem thằng nào ăn ram nhìu hơn !

muitendenvn
25-09-2011, 23:58

chẳng hiểu sao xài chrome vào mấy site như 5giay rồi linh tinh ko gõ được mấy kí tự như c,x, .. bác ạ :| (gõ chữ hoa thì được còn chữ thường thì không)
nhiều forum thì ko hiện đủ các công cụ để viết bài nữa :-s
IE thì xài cũng đc nhưng không thoải mái lắm -> vẫn phải dính tới thằng FF T____T

alotra2
26-09-2011, 00:08
Quay lại chủ đề nào các bác ! Mà mấy e SB OC cũng chán nhể ( ngoài mấy e k ra ) !

viethack911
26-09-2011, 00:13
Quay lại chủ đề nào các bác ! Mà mấy e SB OC cũng chán nhể ( ngoài mấy e k ra ) !

khiếp, hàng đâu ra mà test gớm thế
hay là đọc review rồi quăng gạch vậy :-s

abstan
26-09-2011, 00:38
IVY sắp ra rồi, mấy con này kiểu gì chẳng down giá ầm ầm :D
cơ mà mình nhu cầu chỉ đến I3 thôi :p
chém với anh em tí :">

Biết vì sao Sandy Bridge-E bị delay ko?vì Sandy Bridge vẫn kiếm được rất nhiều $ và AMD vẫn chưa có j để chống đỡ đó

abstan
26-09-2011, 00:40
Hóng cao nhân , cao nhân chỉ dạy thế :))
// Sign bác ảo thế nhể ?

Đi trước thờii đại chút thôi!chắc ko vấn đề gì chứ nhểy?

abstan
26-09-2011, 00:41

Non-K thì nghỉ OC đi,kéo base-clock từ 100 lên max 106 sao gọi là OC dc

abstan
26-09-2011, 00:44
khiếp, hàng đâu ra mà test gớm thế
hay là đọc review rồi quăng gạch vậy :-s

Sandy Bridge được Intel phát hành từ quí I rồi,ko có tiền chứ hàng thiếu gì :D

//Hay ý bạn là mấy thằng làm review ko OC được nhưng bạn thì làm được http://vozforums.com/images/smilies/Off/rofl.gif http://vozforums.com/images/smilies/Off/rofl.gif http://vozforums.com/images/smilies/Off/rofl.gif http://vozforums.com/images/smilies/Off/rofl.gif

bichnguyen8615
26-09-2011, 10:44
chẳng hiểu sao xài chrome vào mấy site như 5giay rồi linh tinh ko gõ được mấy kí tự như c,x, .. bác ạ :| (gõ chữ hoa thì được còn chữ thường thì không)
nhiều forum thì ko hiện đủ các công cụ để viết bài nữa :-s
IE thì xài cũng đc nhưng không thoải mái lắm -> vẫn phải dính tới thằng FF T____T

Firefox là thần thánh rồi, đụng IE làm gì cho mệt :), giờ em chỉ còn phải lụy nó vì cái ultrasurf thôi :(.

Mấy site như 5giay code chán bỏ xừ, lâu lâu FF cũng bị đấy

alotra2
26-09-2011, 19:18
Thế gọi là gì bác ?

abstan
26-09-2011, 19:56
Thế gọi là gì bác ?

Cho hỏi:Với mức tăng như thế thì bạn có cảm nhận dc ko?

hoangmai8806
26-09-2011, 20:03
Nói chung thì với người dùng bt thì chả cần oc làm quái gì, cpu hiện h cả i3 cũng dư sức đáp ứng hết mọi nhu cầu ròi. Sao cứ phải xoắn khoản oc thế nhỉ =.=

Slowly2110
26-09-2011, 20:22
Nói chung thì với người dùng bt thì chả cần oc làm quái gì, cpu hiện h cả i3 cũng dư sức đáp ứng hết mọi nhu cầu ròi. Sao cứ phải xoắn khoản oc thế nhỉ =.=
Đúng thật, ngừi dùng bth chỉ cần cpu ko điên, coi web tốt, chạy word excel ngon, lâu lâu coi fim HD dc là chuẩn rồi ==" ko quan tâm clock nó bao nhiêu đâu

viethack911
26-09-2011, 21:29
Sandy Bridge được Intel phát hành từ quí I rồi,ko có tiền chứ hàng thiếu gì :D

//Hay ý bạn là mấy thằng làm review ko OC được nhưng bạn thì làm được http://vozforums.com/images/smilies/Off/rofl.gif http://vozforums.com/images/smilies/Off/rofl.gif http://vozforums.com/images/smilies/Off/rofl.gif http://vozforums.com/images/smilies/Off/rofl.gif

ý mình là sao lắm tiền mua hàng mới mà test thế :-s

alotra2
26-09-2011, 21:32
Cho hỏi:Với mức tăng như thế thì bạn có cảm nhận dc ko?
Định nghĩa dùm mình OC là gì với :P

alotra2
26-09-2011, 21:55
Qua voz mà hỏi sao admin lập ra cái 4rum overclock làm gì :gach:

viethack911
26-09-2011, 22:01

bác ấy bảo người dùng bình thường mà, có gì sai sao? :brick:

hoangmai8806
26-09-2011, 22:14

Người dùng bt mình nói ở đây là đại đa số người sử dụng mt, trừ một số ít lập trình viên, chuyên viên đồ họa và gamer hạng nặng ra. Số đấy thì chiếm được bao nhiêu % =.=

alotra2
26-09-2011, 22:29
Người dùng bt mình nói ở đây là đại đa số người sử dụng mt, trừ một số ít lập trình viên, chuyên viên đồ họa và gamer hạng nặng ra. Số đấy thì chiếm được bao nhiêu % =.=

Mình đang nói trên góc độ cá nhân mình cơ mà , tại thấy bạn quote bài :P
Đồng ý với đa số thì ko oc ách gì nên intel mới sing ra 2 con K kia dành riêng cho ocer . Mà nói thật OC mấy con đó cũng chán :P

super7
26-09-2011, 22:51
các bác cãi nhau ì xèo quá, e với chúng bạn có bao giờ OC cái gì đâu, đúng là nếu dùng bình thường người ta chẳng cần quan tâm cái quái gì OC cả, hs sv mua máy về chạy tốt là được rồi, đa số chỉ có dân chuyên ngành, chuyên sâu hoặc thích khám phá thì thử :)
Túm lại là giờ giá khoảng 10tr thì e nên dùng con core i mấy kèm phụ kiện gì là tốt hả các bác :D

viethack911
26-09-2011, 23:04
các bác cãi nhau ì xèo quá, e với chúng bạn có bao giờ OC cái gì đâu, đúng là nếu dùng bình thường người ta chẳng cần quan tâm cái quái gì OC cả, hs sv mua máy về chạy tốt là được rồi, đa số chỉ có dân chuyên ngành, chuyên sâu hoặc thích khám phá thì thử :)
Túm lại là giờ giá khoảng 10tr thì e nên dùng con core i mấy kèm phụ kiện gì là tốt hả các bác :D

Main P8H67-V + i5-2400 + 4GB Ram corsair (gần 7 mil)
còn lại sắm ổ cứng + PSU + cái LCD cùi :D
//mà cậu có chơi game ko nhỉ

bichnguyen8615
26-09-2011, 23:12

tùy mục đích nữa bác ;)), khoe hàng thì i7 và 1GB RAM, ổn hơn thì i5 4GB, card cùi
ngon hơn nữa thì i3 2100 với 4GB Ram, con card tê tái ;))

Thông thái thì AMD :*

viethack911
26-09-2011, 23:18
tùy mục đích nữa bác ;)), khoe hàng thì i7 và 1GB RAM, ổn hơn thì i5 4GB, card cùi

Thông thái thì AMD :*

ko đỡ được =))
fanboy AMD có khác

super7
26-09-2011, 23:37
Main P8H67-V + i5-2400 + 4GB Ram corsair (gần 7 mil)
còn lại sắm ổ cứng + PSU + cái LCD cùi :D
//mà cậu có chơi game ko nhỉ
ok ok, giờ i5 thấy tuyệt rồi, game ko chơi nhìu lắm, chủ yếu game online lặt vặt ko nặng lắm, dùng phần mềm thôi bác à, tầm 3 4 năm nâng cấp thay mới thôi :D

alotra2
26-09-2011, 23:38
10tr nguyên dàn thì I3-2100 + 4GB ram + ASRock H61 + HDD 500GB + PSU tầm 400w + VGA tầm GTS 450 . Còn lại 1tr8 quất con LCD 19" là ok !
Còn 10tr cho case ko thì như pro trên : H67 + I5-2400 + 4GB ram + VGA tầm 6770 là đẹp bài :D
3,4 năm nữa vẫn dư xài :*

super7
26-09-2011, 23:38

Thông thái thì AMD :* AMD ko rành bác ơi, intel bám lốp là chính, để e tìm hiểu mấy con amd sau :D

viethack911
26-09-2011, 23:53
AMD ko rành bác ơi, intel bám lốp là chính, để e tìm hiểu mấy con amd sau :D

Bác bichnguyen cho xin cái cấu hình AMD thông thái để anh em học hỏi phát :">

alotra2
26-09-2011, 23:57
Tầm thấp AMD còn có cửa , cao đuối liền :))

abstan
27-09-2011, 00:25
ý mình là sao lắm tiền mua hàng mới mà test thế :-s

bạn ko có tiền ko có nghĩa là người khác cũng như vậy :D

Định nghĩa dùm mình OC là gì với :P

OC với mức này mà cũng gọi là OC thì khỏi OC đi

abstan
27-09-2011, 00:26

Khi Bulldozer chưa ra mắt thì chưa nói dc j đâu

http://d.f6.photo.zdn.vn/upload/original/2011/09/19/18/56/131643339332644363_574_574.jpg

hoangmai8806
27-09-2011, 09:11
Em bull này ko nhớ nổi là delay bao nhiêu lần ròi =.=

bichnguyen8615
27-09-2011, 11:56
Bác bichnguyen cho xin cái cấu hình AMD thông thái để anh em học hỏi phát :">

thì đây ;)), nhịn ăn thêm 2 tuần + thêm 10 triệu là được dàn này ;)

Phenom II X6 1055T
ASUS M4A88TD-M
Gskill NT 6GB (2x2GB + 2GB) DDR3 bus 1333
WD Caviar Blue 320GB
Acbel CE2 400W
MSI R4670-2D1G/D3
Case CoolerPlus

Thỏa mãn chưa bác ;))

abstan
27-09-2011, 15:29

Thỏa mãn chưa bác ;))

1 nguời chả cần thông thái mà chỉ cần biết kha khá về hardware thì họ sẽ ko bao h dựng cấu hình như thế cả

hoangmai8806
27-09-2011, 19:41
Phenom II X6 1055T
ASUS M4A88TD-M
Gskill NT 6GB (2x2GB + 2GB) DDR3 bus 1333
WD Caviar Blue 320GB
Acbel CE2 400W
MSI R4670-2D1G/D3
Case CoolerPlus

Thỏa mãn chưa bác ;))
Hạ ram xuống để nâng HDD lên, 6gb bây h chẳng để làm gì nếu ko có nhu cầu đặc biệt =.=
Nguồn có 400W mình thấy hơi đuối
Card 4670 cũng khá cùi, cố gắng tí lên 4850 ổn hơn, bây h con đó giá cũng khá mềm mà =.=

midang8922
27-09-2011, 20:08
Sao lại đuối chứ...không khác gì mấy đâu

viethack911
27-09-2011, 20:35

thì mình cũng thắc mắc thôi mà, có đụng chạm gì đâu mà phải xoắn ghê vậy nhỉ?

//cách nói chuyện của bạn có vẻ xem thường người khác

cu0ngnv
27-09-2011, 20:42
Kiếp, Sao bác mua máy cấu hình cao thế.

------------------------------------------------------------------------------------------
Cấn bán site ứng dụng kinh dịch vào đời sống, rất nhiều chức năng bói ra tiền (với hơn 50 chức năng)
Quan hệ sếp và nhân viên (http://tuvi.hivnn.com/public/quanhesepnhanvien),Chấm điểm cho sim (http://tuvi.hivnn.com/public/chamdiemchosim),Chọn mầu sắc xe (http://tuvi.hivnn.com/public/mausacchoxe),Xem bản mệnh (http://tuvi.hivnn.com/public/xemmenhchotuoi),Chọn hướng mua nhà (http://tuvi.hivnn.com/public/phongthuychonha),Và rất nhiều chức năng khác nữa, các bạn có thể dùng nó tích hợp vào dịch vụ đầu số ví dụ soạn xbs xm ddmmyyyy gửi đến 8385 để xem mệnh cá nhân
Liên hệ: hicuongnv@gmail.com

abstan
27-09-2011, 21:55
thì mình cũng thắc mắc thôi mà, có đụng chạm gì đâu mà phải xoắn ghê vậy nhỉ?

Với mình,OC thì phải có sự khác biệt so với chạy df,còn kéo lên 1 tẹo thì thà nghỉ cho đỡ đau đầu,nhức oc
Quan niệm của bạn không giống với mình thì mình cũng đâu có ép buộc nhưng với cồng đồng OCer cả VN và trên thế giới,chả ai nói là Sandy Bridge non-k OC được CPU cả

cách nói chuyện của bạn có vẻ xem thường người khác

À vậy à?sr nha.Khổ,con tay to mà :]]

bichnguyen8615
27-09-2011, 21:56
1 nguời chả cần thông thái mà chỉ cần biết kha khá về hardware thì họ sẽ ko bao h dựng cấu hình như thế cả

thế bác có cấu hình khác thú vị hơn thì share cho anh em xem với chứ, hàng ngon ai lại giấu riêng mình ;))

abstan
27-09-2011, 22:02
thế bác có cấu hình khác thú vị hơn thì share cho anh em xem với chứ, hàng ngon ai lại giấu riêng mình ;))

Mình đã nói từ đầu là tùy theo nhu cầu sử dụng

bichnguyen8615
27-09-2011, 22:03
Hạ ram xuống để nâng HDD lên, 6gb bây h chẳng để làm gì nếu ko có nhu cầu đặc biệt =.=
Nguồn có 400W mình thấy hơi đuối
Card 4670 cũng khá cùi, cố gắng tí lên 4850 ổn hơn, bây h con đó giá cũng khá mềm mà =.=

Bác chạy máy ảo sẽ thấy 6GB RAM khác biệt :)
Nguồn này khá ổn, đủ đáp ứng nhu cầu cho cấu hình này, kể cả lên 4770 luôn :)
4850 thì hơi hao điện :D.

Vì mấy lý do đó nên mình chọn cấu hình này :)

Slowly2110
27-09-2011, 22:06
Tùy theo bác kia mún build để làm j mới bít nên xài ram 4 6 hay 8gb, VGA j, hdd bao nhiêu là đủ =="
Các bác cứ chém loạn xạ cả lên

bichnguyen8615
27-09-2011, 22:06
Mình đã nói từ đầu là tùy theo nhu cầu sử dụng

thì bác chê cấu hình kia không ngon, mình tưởng bác có một dàn nào đó để so sánh nên hỏi thôi :).

Như nhu cầu hiện tại của mình, code, website, chạy 2 cái máy ảo (XP thôi), mở FF, Chrome, Opera cả 32 lẫn 64 thì cấu hình trên là mơ ước rồi, bác có cấu hình nào ổn hơn chút không? ^^

bichnguyen8615
27-09-2011, 22:07
Tùy theo bác kia mún build để làm j mới bít nên xài ram 4 6 hay 8gb, VGA j, hdd bao nhiêu là đủ =="
Các bác cứ chém loạn xạ cả lên

Mình show cái cấu hình sưu tầm đó lên là vì bác kia bảo mình lên thử một bộ ngon trong 10t dùng AMD, chứ đâu phải dùng cho bác kia :))

abstan
27-09-2011, 22:28
thì bác chê cấu hình kia không ngon, mình tưởng bác có một dàn nào đó để so sánh nên hỏi thôi :).

Như nhu cầu hiện tại của mình, code, website, chạy 2 cái máy ảo (XP thôi), mở FF, Chrome, Opera cả 32 lẫn 64 thì cấu hình trên là mơ ước rồi, bác có cấu hình nào ổn hơn chút không? ^^

No game thì cho bạn cấu hình này,kể cả game online thì vẫn ngon lành cành đào:

AMD Phenom™II X6 1055T
ASUS M4A88TD-M
G.SKILL NT (Black Version) - 8GB (4GBx2) DDR3 1333MHz
WD 500GB/ 7200Rpm/ Cache 16M/ Sata 3 - Caviar Blue
FSP SAGA 450W
ORIENT 701B

Giá 10tr tại HN,bạn xem cấu hình của bạn xem tổng bao nhiêu nào?

alotra2
27-09-2011, 22:58

Câu trước đá câu sau :P

Khi Bulldozer chưa ra mắt thì chưa nói dc j đâu

http://d.f6.photo.zdn.vn/upload/original/2011/09/19/18/56/131643339332644363_574_574.jpg

Uh , chờ IVY ra cho bull hít khói nhé lol . Đừng có lôi cái bench kia ra hù ;)) Xem với air thì e nó qua được mốc nhiu , chạy hàng ngày ở mức nhiu :)

thuephongtro.com
27-09-2011, 23:49
đang tính mua 1 con về xài đây

abstan
28-09-2011, 00:01
Hình như bạn Alotra có vấn đề đọc hiểu thì phải

alotra2
28-09-2011, 00:22
Quote nhầm tí thôi mà :P Cho mỉnh hỏi kéo BCLK từ 100-106 thì gọi là gì vậy bạn ?
// Tại nhìn cái sign của bạn thấy hoa cả mắt :P
Ah nếu build thì bạn sẽ build ntn nhỉ ?

viethack911
28-09-2011, 01:44
hỏi:

Kiếp, Sao bác mua máy cấu hình cao thế.

đáp:

.

alotra2
28-09-2011, 01:45
hỏi:

đáp:
.

Thôi bỏ đi bạn :P

hitman
28-09-2011, 02:30
có nhu cầu - có điều kiện thì cứ hốt thôi

ngoài lề: cái nick cũ của mình ko làm gì mà tự nhiên bị banned, chán đời

alotra2
28-09-2011, 02:34
có nhu cầu - có điều kiện thì cứ hốt thôi

ngoài lề: cái nick cũ của mình ko làm gì mà tự nhiên bị banned, chán đời
Nick nào vậy bạn ?

abstan
28-09-2011, 06:18
Câu trước đá câu sau :P

Uh , chờ IVY ra cho bull hít khói nhé lol . Đừng có lôi cái bench kia ra hù ;)) Xem với air thì e nó qua được mốc nhiu , chạy hàng ngày ở mức nhiu :)

Bulldozer để chọi với Sandy Bridge E chứ ko phải là Ivy

abstan
28-09-2011, 06:19
Quote nhầm tí thôi mà :P Cho mỉnh hỏi kéo BCLK từ 100-106 thì gọi là gì vậy bạn ?

Sandy Bridge đã được Intel phát hành khá lâu rồi,người yêu công nghệ người ta biết hết,chỉ có bạn là ko biết thôi:

http://voz.vn/2010/11/11/sandy-bridge-nguoi-dung-va-nha-san-xuat-nghi-gi/3/

//Chắc ko cần phải nói pvthanh là ai chứ nhỉ?

abstan
28-09-2011, 06:23

Thấy chú càng xoắn càng tỏ ra nguy hiểm và mang tính hung hãn rồi đấy

bichnguyen8615
28-09-2011, 10:46
No game thì cho bạn cấu hình này,kể cả game online thì vẫn ngon lành cành đào:

AMD Phenom™II X6 1055T
ASUS M4A88TD-M
G.SKILL NT (Black Version) - 8GB (4GBx2) DDR3 1333MHz
WD 500GB/ 7200Rpm/ Cache 16M/ Sata 3 - Caviar Blue
FSP SAGA 450W
ORIENT 701B

Giá 10tr tại HN,bạn xem cấu hình của bạn xem tổng bao nhiêu nào?

cấu hình mình là 10.4t tại SG :)
Bác bỏ con VGA đi để lên RAM, nếu chỉ làm việc thui thì ổn, nhưng mình cũng muốn lâu lâu game tí, Burn out chẳng hạn thì VGA là không thể thiếu :D

bichnguyen8615
28-09-2011, 10:47
Thấy chú càng xoắn càng tỏ ra nguy hiểm và mang tính hung hãn rồi đấy

=))

34567890-iuyt543567890 10 char

bichnguyen8615
28-09-2011, 11:21
Nói chung bây giờ, chờ được thì Bull, không thì i3 i5 mà táng :))

Slowly2110
28-09-2011, 14:59
thêm nữa là ko OC thì quất con nonK cho rẻ =)) sắm card rời chơi game onl cho dễ :))

alotra2
28-09-2011, 17:31
Ờ , jo mình mới biết kéo BCLK từ 100-106 ko gọi là OC :P

Mosaic
28-09-2011, 17:38
thêm nữa là ko OC thì quất con nonK cho rẻ =)) sắm card rời chơi game onl cho dễ :))
Game online thì IGP đủ sài rồi mà bạn :D

abstan
28-09-2011, 18:17
Có người còn giỏi hơn cả mấy thằng kỹ sư Intel nữa kìa =))

viethack911
28-09-2011, 18:37

ở đây thì ko biết nhưng ngoài kia thì thiếu gì, nó ko phải là người ah

//cụ nào thích cãi thì cứ show bằng chứng đi, toàn nói mồm

super7
28-09-2011, 19:08
bác chăng, thể hiện tài năng chứng tỏ xem =))

Mosaic
28-09-2011, 19:09
Thôi cãi nhau làm gì hả các bác :) Bác nào tự tin mình giỏi thì cứ tự nhiên phô bày kiến thức ra , a e tự đánh giá thôi mà ...

viethack911
28-09-2011, 19:37
bên mảng laptop có ra con I3 nào mới ko các bác

Mosaic
28-09-2011, 19:44
SB Gen2 ra cũng kha kahs lâu rồi mà bác !

viethack911
28-09-2011, 20:05
SB Gen2 ra cũng kha kahs lâu rồi mà bác !

dạo này ít để ý nên cũng ko rành lắm :p
biết mỗi mấy con 370, 380M ^^

abstan
28-09-2011, 20:11
Tất cả những người đam mê hardware cũng như giới OCer đều coi SnB nonK ko oc được,chỉ có bạn là ngược lại thế thì bạn siêu quá rồi còn gì?mình theo phần ngu dốt còn lại thôi

abstan
28-09-2011, 20:14
ở đây thì ko biết nhưng ngoài kia thì thiếu gì, nó ko phải là người ah

//cụ nào thích cãi thì cứ show bằng chứng đi, toàn nói mồm

Bằng chứng về cái gì?đưa ra cái link mà ko chịu đọc chỉ biết vào xoắn

Mosaic
28-09-2011, 21:12
dạo này ít để ý nên cũng ko rành lắm :p
biết mỗi mấy con 370, 380M ^^
Mấy con đó cũng kahs cũ rồi . Cơ bản nhu câầu ẫn đủ tới dư xài nhưng cũng mất tiền mà mua đồ "hơi lạc hậu" tí nó sao sao í :P

Mosaic
28-09-2011, 21:14
Bác cũng nói ít quá :) Mỗi người bớt đi 1 tí !

viethack911
28-09-2011, 22:08

mình cũng chẳng cãi với bác, nói cả 2 người thôi

Mấy con đó cũng kahs cũ rồi . Cơ bản nhu câầu ẫn đủ tới dư xài nhưng cũng mất tiền mà mua đồ "hơi lạc hậu" tí nó sao sao í :P

:D thấy vẫn bán mấy model đó khá nhiều
mấy con mới tên khó đọc nhỉ :|

Mosaic
28-09-2011, 22:12
:D thấy vẫn bán mấy model đó khá nhiều
mấy con mới tên khó đọc nhỉ :|

Cũng bình thường mà ta ... mấy e cũ bắt đầu thấy hạ giá ..

viethack911
28-09-2011, 22:50
Cũng bình thường mà ta ... mấy e cũ bắt đầu thấy hạ giá ..

chênh nhau nhiều ko
thấy giờ nhìn đâu cũng thấy quảng cáo laptop i3 giá rẻ
chắc mấy em này quá =))

emperor666
29-09-2011, 00:53
Nhìn các bạn dựng máy thích nhỉ :D mình có mỗi con pen D 2.66 main 945 dùng mấy năm ko đc thay buồn quá.

legiadinh1001
29-09-2011, 09:33
Ko phải tất cả những người tư vấn đều là sale hết,còn câu"có bao nhiêu tiền và nhu cầu" là ko bao h sai như các cụ vẫn nói là "liệu cơm gắp mắm"

Nếu như bạ giỏi như thế thì cần quái j phải làm mất thời gian tư vấn của người ta?

Đây là minh chứng cho việc ko cân đối cấu hình,CPU quá yếu so với VGA thì sẽ gây ra hiện tượng nghẽn cổ chai.

Người làm về kỹ thuật thực sự thì ko bao h người ta muốn tư vấn hay bán cho khách cấu hình mà ngay chính mình cũng ko chấp nhận dc.Vì thế,phần lớn mấy thăng KTV làm ở các Cty chuyên ráp hàng tồn cho khách thì chủ yếu là gà hoặc bất đắc dĩ vì ko có việc j khác làm thích hợp
abstan Này. Làm KTV mà giỏi lắm hay sao. Lên mặt cái j. Làm việc ở mấy cửa hàng máy tính cùi mà cứ làm như bố đời ấy. Ngu còn ti toe

Slowly2110
29-09-2011, 10:34
chênh nhau nhiều ko
thấy giờ nhìn đâu cũng thấy quảng cáo laptop i3 giá rẻ
chắc mấy em này quá =))
ừh acer i3 có ~8tr :))
bấn quá thì quất luôn cho máu ... toàn surf web chém gió mà :))

abstan
29-09-2011, 12:09
abstan Này. Làm KTV mà giỏi lắm hay sao. Lên mặt cái j. Làm việc ở mấy cửa hàng máy tính cùi mà cứ làm như bố đời ấy. Ngu còn ti toe

Chả là KTV quái gì cả,chỉ nói những gì thực tế có gì nói thế thôi

Ngu hay ko thì tự biết,chứ hạ thấp người khác để mình cao lên thì éo bao h khá lên dc đâu

abstan
29-09-2011, 12:25
Mà hình như vừa thọc đúng tim đen của 1 vài người thì phải

viethack911
29-09-2011, 14:04
ừh acer i3 có ~8tr :))
bấn quá thì quất luôn cho máu ... toàn surf web chém gió mà :))

đang xài con Core2, định bán 7tr mua con Acer mà ko thằng nào nó mua cho :">

AkuVn
29-09-2011, 14:09
Mình thì cứ book cấu hình cao gần tối đa :D Dạng Core i5 RAM 4GB HDD 500GB v.v.. Sài thì mượt rồi :D

legiadinh1001
29-09-2011, 15:57
Chả là KTV quái gì cả,chỉ nói những gì thực tế có gì nói thế thôi

Ngu hay ko thì tự biết,chứ hạ thấp người khác để mình cao lên thì éo bao h khá lên dc đâu
Thế hóa ra là 1 người bán hàng trung thực + kém hiểu biết =))

Mosaic
29-09-2011, 20:05
Mình thì cứ book cấu hình cao gần tối đa :D Dạng Core i5 RAM 4GB HDD 500GB v.v.. Sài thì mượt rồi :D
Có tiền thì khác mà bác :) Nhưng e vẫn khoái mua cái gì có p/p tốt 1 chút :P

abstan
29-09-2011, 20:14
Thế hóa ra là 1 người bán hàng trung thực + kém hiểu biết =))

Ai kém hiểu biết thì còn phải xem xét,bạn đâu phải là thánh nhỉ?

abstan
29-09-2011, 20:53
Nói người khác ngu mà ko đưa được bất cứ dẫn chứng cụ thể nào thì trong não có mấy nếp nhăn chắc cũng đếm dc hết quá

trong291990
29-09-2011, 21:10
Bài viết rất hữu ích, thanks

viethack911
29-09-2011, 21:25
Có tiền thì khác mà bác :) Nhưng e vẫn khoái mua cái gì có p/p tốt 1 chút :P

như bây giờ thì con nào gọi là P/p ngon hở bác

Mosaic
29-09-2011, 21:48
như bây giờ thì con nào gọi là P/p ngon hở bác
Với nhu cầu game nhẹ nhẹ như em thì I3-2100 , ram tầm 4GB , VGA tầm GTS450 là ổn rồi :P

viethack911
29-09-2011, 22:34
Với nhu cầu game nhẹ nhẹ như em thì I3-2100 , ram tầm 4GB , VGA tầm GTS450 là ổn rồi :P

search kết quả benchmark của con này thấy ra thêm con i3-2105
2 con này khác gì nhau ko nhỉ?

abstan
29-09-2011, 23:09
search kết quả benchmark của con này thấy ra thêm con i3-2105
2 con này khác gì nhau ko nhỉ?

2100 IGP là HD2000 còn 2105 IGP là HD3000

Mosaic
29-09-2011, 23:19
Vậy là e IGP 2105 giống mấy e K ?

abstan
29-09-2011, 23:33
Vậy là e IGP 2105 giống mấy e K ?

Không hẳn

HD3000 trên 2600k xung gốc 850mhz,xung max là 1350mhz

Còn các em còn lại thì xung cao nhất chỉ 1.1ghz(ko tính với series Mobility)

Hiệu năng thì mình chưa biết nhưng chắc ko chênh lệch quá nhiều

viethack911
29-09-2011, 23:40

vậy là IGP cũng hơn kha khá
vừa lượn site phong vũ mà ko thấy bán
bác nào có giá em này ko nhỉ

Mosaic
29-09-2011, 23:49
Không hẳn

HD3000 trên 2600k xung gốc 850mhz,xung max là 1350mhz

Còn các em còn lại thì xung cao nhất chỉ 1.1ghz(ko tính với series Mobility)
oh tks bác ! Cho mình hỏi xung IGP trên SB có kéo lên được ko nhỉ ?

abstan
29-09-2011, 23:50
VN thì chưa biết nhưng nước ngoài thì có rồi

http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16819115090

abstan
29-09-2011, 23:53
oh tks bác ! Cho mình hỏi xung IGP trên SB có kéo lên được ko nhỉ ?

Kéo tốt :D

Mosaic
29-09-2011, 23:58
VN thì chưa biết nhưng nước ngoài thì có rồi

http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16819115090
Oh , con này xung vẫn ngang I3-2100 :D Không biết về VN giá có chênh lệch nhiều ko :D Nhiều quá thì chả đáng ?

viethack911
30-09-2011, 00:19
Oh , con này xung vẫn ngang I3-2100 :D Không biết về VN giá có chênh lệch nhiều ko :D Nhiều quá thì chả đáng ?

cũng giá newegg thì đắt hơn 10$
http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16819115078

cũng hơi lỡ cỡ :D

bichnguyen8615
30-09-2011, 09:46
so đo chi cái IGP đó, cũng gắn card rời rồi mà :))

Super Spam
30-09-2011, 10:03
so đo chi cái IGP đó, cũng gắn card rời rồi mà :))

Với HTPC thì IGP kia đủ sức để gánh

Slowly2110
30-09-2011, 10:24
+1 mấy bác HTPC đâu gắn mấy con card bự bự dc :D

Super Spam
30-09-2011, 10:30
chưa kể,so với HD2000 HD3000 cải thiện hiệu năng đến 20-30% trong game

viethack911
30-09-2011, 16:59
chưa kể,so với HD2000 HD3000 cải thiện hiệu năng đến 20-30% trong game

hiệu nămg game thì ko biết sao chứ lắp con card cùi cùi đã thấy tốn thêm tiền điện rồi :D

Mosaic
30-09-2011, 21:41
Cũng chả đáng mấy , ngày mình ngồi có 1,2 h là nhiều !

viethack911
30-09-2011, 22:04
Cũng chả đáng mấy , ngày mình ngồi có 1,2 h là nhiều !

mình ngồi >12h :lol:

Mosaic
30-09-2011, 22:16
mình ngồi >12h :lol:
Pro xài desk hay lap ?

bichnguyen8615
30-09-2011, 22:18

+1 mấy bác HTPC đâu gắn mấy con card bự bự dc :D

với HTPC thì chạy mượt HD là đủ, cần gì đú IGP cao quá làm chi cho nóng máy, tốn tiền tốn điện ;)).

Game thì hơn 20% cũng chỉ khoảng 2-3 fps, mà ai hơi đâu lấy htpc ra chik game nặng? ;)

fansmartphone
30-09-2011, 22:18
Máy tính tốt là phải đảm bảo nhiều yếu tố. Nhưng phải hài hòa giữa tốc độ chip, dung lượng ram, tốc độ đọc ghi của ổ cúng, main tốt nguồn tốt

bichnguyen8615
30-09-2011, 22:20

hiệu nămg game thì ko biết sao chứ lắp con card cùi cùi đã thấy tốn thêm tiền điện rồi :D

thêm cái gì cũng thêm tiền điện hết bạn ơi, nhưng mà nó đem lại lợi ích cho mình thì cũng đáng để tốn thêm chứ ;), cùi cùi bi giờ cỡ 46xx cũng game ngon hơn hẳn IGP của Intel rồi

viethack911
30-09-2011, 22:44
Pro xài desk hay lap ?

trước xài desk, mới đổi qua lap vài tháng, mỗi tháng cũng 200k tiền điện :|

thêm cái gì cũng thêm tiền điện hết bạn ơi, nhưng mà nó đem lại lợi ích cho mình thì cũng đáng để tốn thêm chứ ;), cùi cùi bi giờ cỡ 46xx cũng game ngon hơn hẳn IGP của Intel rồi

uh, nếu có dính tới game thì phải đụng đến card rời rồi :D

abstan
30-09-2011, 22:52
với HTPC thì chạy mượt HD là đủ, cần gì đú IGP cao quá làm chi cho nóng máy, tốn tiền tốn điện ;)).

Game thì hơn 20% cũng chỉ khoảng 2-3 fps, mà ai hơi đâu lấy htpc ra chik game nặng? ;)

Nhiều người muốn chơi game nhưng ko phải ai cũng đủ điều kiện để mua VGA rời mạnh,hơn nữa với IGP này thì game online và game offline nhẹ nó có thể dư sức gánh

20-30% trong game online ko ý nghĩa nhiều,nhưng trong game offline thì kha khá đấy.Với VGA rời,OC lên cao lắm thì FPS cũnng chỉ có thể cải thiện chừng này mà thôi

Mosaic
30-09-2011, 22:58
Nhiều người muốn chơi game nhưng ko phải ai cũng đủ điều kiện để mua VGA rời mạnh,hơn nữa với IGP này thì game online và game offline nhẹ nó có thể dư sức gánh

20-30% trong game online ko ý nghĩa nhiều,nhưng trong game offline thì kha khá đấy.Với VGA rời,OC lên cao lắm thì FPS cũnng chỉ có thể cải thiện chừng này mà thôi
Mh định mua về chơi COD7 có ổn ko bác ? màn 20" 1600x1200 ?

viethack911
30-09-2011, 23:04
Mh định mua về chơi COD7 có ổn ko bác ? màn 20" 1600x1200 ?

chơi bằng HD3000 á :|

Mosaic
30-09-2011, 23:13
chơi bằng HD3000 á :|
Chứ ko lẽ mua thêm VGA nữa hả bác ?

viethack911
30-09-2011, 23:19
Chứ ko lẽ mua thêm VGA nữa hả bác ?

con này chắc chẳng hi vọng chơi được độ phân giải đó :)

Slowly2110
01-10-2011, 00:05
chắc chơi 1280x1024 thì dc nhỉ :)) đừng max all :))

abstan
01-10-2011, 01:49
Tầm game nhè nhẹ như Street Fighter IV,Devil May Cry 4 thì chơi ở setting mid được,chứ COD BL thì :D bạn cứ xem system requirements là biết

bichnguyen8615
03-10-2011, 22:41
íu íu thế mà chik được DMC4 mid à :-O, không ngờ luôn đấy

bochan
07-10-2011, 10:42
đầu tư cho CPU đươgnnhiên là cần , nhưng cơ bản nhu cầu của mình là gì đã, chơi đồ công nghệ nên mua khúc giữa là kinh tế nhất , mua top chỉ 2-3 tháng có khi đã mất toi 100$

manucial
08-10-2011, 09:47
giờ công nghệ phát triển nhanh như gió chẳng biết mua thế nào cho đỡ lỗi thời nữa, hôm nay mua i7 ngày mai lại ra i9. có thế nào dùng thế vậy, sau mấy năm mà lỗi thì đổi cũng được.

abstan
08-10-2011, 10:27
I9 ra đời hồi nào?