PDA

View Full Version : Convert MiniDV Sony 60'

chandoidibui
17-01-2006, 10:37
Hi,
Anh em cho hỏi để convert 1 băng MiniDV sang VCD hay DVD cần những thiết bị và Soft gì không ?

ở HN có chỗ nào làm dịch vụ này ngon và rẻ không nhẩy? đang cần gấp!

Rg.

QuocPham
17-01-2006, 11:03
Capture MiniDV vô PC?
*Thiết bị: IEEE 1394 + cáp (còn gọi là cổng DV. Nếu trên mainboard không có thì mua 1 card 1394)

*Các phần mềm cho capture video qua cổng 1394 thành file *.avi (hoặc *.mov): Windows Movie Maker, MainConcept, Sorenson Squeeze, Premiere, Sony Vegas, Avid, Ulead...

*Các phần mềm chuyển file *.avi (hoặc *.mov) ra mpeg1 (VCD) và mpeg2 (DVD): Canopus Procoder, Cinema Craft, Cleaner XL, MainConcept, Sorenson Squeeze, TMPEG.

*Riêng DVD, nếu muốn authoring (muốn làm Menu hay subtitle...) thì dùng: Sonic ReelDVD, Scenarist, DVD Labs Pro, Maestro

*Burn dĩa: tôi dùng Nero

thagnv
17-01-2006, 11:37
Bác QuocPham liệt kê thiếu cái đầu máy DVCAM ^_^

chandoidibui
17-01-2006, 14:05
Bác QuocPham liệt kê thiếu cái đầu máy DVCAM ^_^

Hì hì, cảm ơn 2 bác, cũng vỡ ra vài điều. Theo ý 2 bác có nên đầu tư một hệ thống như vậy không khi thi thoảng chỉ dùng cho gia đình thôi!

Rg.

nino
17-01-2006, 15:35
Hì hì, cảm ơn 2 bác, cũng vỡ ra vài điều. Theo ý 2 bác có nên đầu tư một hệ thống như vậy không khi thi thoảng chỉ dùng cho gia đình thôi!

Rg.
Theo mình thì cũng nên chứ, chỉ cần CPU p4 là được (nếu tốt thì có siêu phân luồng) Ram càng nhiều càng tốt (nếu có thể 1GB chơi kênh đôi luôn), nếu muốn ra đĩa DVD thì phải có đầu ghi DVD (đương nghiên), VGA có thể onboard (được card rời thì tốt).
Chỉ cần main có ngõ IEEE 1394 là có thể biên tập bằng ngõ DV rồi (nếu không mua card 1394 PCI giá khoản trên 10 USD thui), có thể dùng pinnacle studio (chạy hợi bị chậm và đòi cấu hình máy khá cao) để biên tập rồi ghi thẳng ra DVD luôn không cần phần mềm khác.
Sau đó dùng máy này để làm chuyện khác như chơi game, duyệt web, học hành, xem phim, nghe nhạc... nên đầu tư không thì tùy bạn. Chúc vui!

thagnv
17-01-2006, 17:23

Rg.
Qua những gì bạn nói, mình nghĩ chắc hẳn bạn cũng đã có một cái máy quay mini DV rồi phải ko? Thế thì ko cần cái đầu máy đó đâu ^_^
Nếu bạn làm phục vụ trong việc giải trí gia đình thì cách như nino nói là khả thi đó!
Chúc thành công!