PDA

View Full Version : [PIC] Avatar mới làm

Ghostlake114
21-12-2002, 18:19
Tui mới làm cái Avatar hơ hơ, mất mấy ngày
Nhưng ko uplnên thành Avatar được, hơ tức wá
Anh em xem nhé

Kar
22-12-2002, 10:21
sao ma` "xấu" dữ vậy???? :))

chokobo_kupo
22-12-2002, 15:39
"ghê" quá ta !!! GL đúng là cao thủ !!! :)

Kar
22-12-2002, 20:08
tuy ngắnn nhưng 3 nhân vật đều rất có hồn, tui thích nhất là con rồng, GL làm con rồng đó chắc cũng khá lâu ha...

Shinra
23-12-2002, 02:20
Ấn tượng ! Good job, dude ! ;)

Ghostlake114
23-12-2002, 18:19
Con rồng down ấy mà, sức mình làm sao làm đẹp thế.....

Kar
25-12-2002, 10:58
mẹ ơi, tưởng bác làm con rồng ấy chứ. bác làm được không, chỉ em với...

Shinra
26-12-2002, 02:24
Sức của Ghost có thể làm được đấy, tự tin lên chút đi Ghost, lúc trước Shin cũng không dám tin là mình có thể modelling tốt, nhưng nếu cố gắng thì cũng ok thôi, quan trọng là làm nhìu, càng nhìu càng đẹp ..
Nè, cái đầu này là Shin dựng đó .. tự áp texture luôn, chưa được chuẩn lắm vì đang bỏ dang dở và chưa smeshsmooth + xử lý hậu kỳ ..
To kar : bạn có thể đọc tutor thiết kế khủng long của Ghost .. sau đó thì tự mình làm rồng .. ;)

Shinra
26-12-2002, 02:27
Ghost này, cái bà hoàng hậu hình như Ghost quên áp texture transparency cho lông mày thì phải, hay là Ghost muốn lông mày bả màu trắng ?

Kar
26-12-2002, 15:43
Đẹp vậy là quá giỏi rồi.
Anh Shinra cho em hỏi một chút, cái ct UVMapper chỉ tạo cho mình một cái map thôi phải không? Em không chỉ sửa hay áp texture cho nó được. Em xuất cái map mặt ra thành một file .tif rồi dùng photoshop áp texture cho cái map đó. Nhưng khi đưa vào poser thì nó áp cho toàn bộ thân người chứ không áp cho riêng cái đầu, vậy phải làm sao???

Shinra
27-12-2002, 02:11
Em áp cho nhân vật chuẩn của Poser huh, vậy thì dễ thôi, trong thư mục Runtime/Texture có những file template chứa sơ đồ tọa độ áp của riêng từng nhân vật, em dùng photoshop thay cái đầu vào đầu của file map có sẵn.

Kar
27-12-2002, 09:46
Nhưng những texture đó không thể hiện dạng map mà chỉ thể hiện dạng texture thôi, rất khó để canh cái đầu mình đưa vào cho chuẩn. Anh có cái nào tạo cái map mặt người (hoặc cả thân người cũng được) ở dạng map không???

Ghostlake114
28-12-2002, 21:21
kar bị nhầm rùi
Cái vấn đề này hùi mới học Poser cũng bị nhầm tơi tả.
Thế này nhé, có 2 dạng group, 1 là polygon và 2 là Material.
Ví dụ như khi Kar load model vào UVMapper, OK, áp vật liệu xong thì lưu mô hình lại và như thế này này
Mô hình được lưu laịi đã có sẵn cách áp rùi, được chưa, còn cái map trong UVMap thì có thể scale, phóng to ,thu nhỏ.........rồi lại Save Material mà ko ảnh hưởng đến cách áp,nhớ là việc scale ko ảnh hưởng đến cách áp.
OK, vậy lại Kar phóng to phần cần áp kĩ lại rồi lưu ra, và chỉ vẽ lên chỗ đó thôi, còn phần khác scale cho nó tiêu luôn.
Và bây giwò là phần quyết định:
Có phải trong phần Map Editor của Poser ,khi K chọn mô hình người thì hàng lốc những cái kì quặc hiện ra như lip, eye lashes.....
chúng là material group,khi Kar chọn map cho chúng thì nó sẽ ko ảnh hưởng đến các phần còn lại
.Nói túm lại , việc tuy dài nhưng đại loại như sau:
-Chọn group material cần áp riêng, save chúng ra thành map
-Load map đó cho material group
OK, dễ quá mừ.

Kar
29-12-2002, 20:54
Cũng rắc rối thiệt đó, nhưng Kar sẽ cố, cám ơn bác GL nhé...thanks thanks...

shrek
29-12-2002, 21:33
đẹp thiệt..