PDA

View Full Version : Xin chỉ giáo về Laptop

kobold1609
16-01-2006, 00:06
Em đang định sắm 1 con Laptop.Em muốn hỏi các bác là nên chọn PentiumM hay Pentium IV .Và sự khác nhau giữa chúng là thế nào.Mong mọi người giúp đỡ nhé.

addme
16-01-2006, 00:27
PentiumM nếu bác thích xách đi lòng vòng, vì lâu hết pin :D
Pentium 4 thay thế cho desktop vì giá rẻ hơn, xài mau hết điện nhưng mà với cùng số tiền thì mua P4 được tốc độ cao hơn

hawaii
16-01-2006, 01:04
Bạn nên vào những diễn đàn về laoptop, nhưng theo ý kiến cái nhân thì nên dùng Pentium M với laptop hơn. Có rât nhiều lý do:
Thứ nhất là kích thước laptop sẽ nhỏ hơn rất nhiều so với pentium 4.
Thứ hai là đỡ tốn pin như đã nói ơ trên,
Thứ 3 là máy se ko nóng nhanh như là Pentium 4,
Thứ 4 là độ bền của pentium 4 ko bằng độ bền của pentium 4m.
Cuối cùng là tốc độ, 2.0 in Pentium 4M ngang 3.2 in Pentium4.
Thế nên , bạn hãy tậu cho mình một con laptop P4M

Martini
16-01-2006, 07:35
Bạn nên vào những diễn đàn về laoptop, nhưng theo ý kiến cái nhân thì nên dùng Pentium M với laptop hơn. Có rât nhiều lý do:
Thứ nhất là kích thước laptop sẽ nhỏ hơn rất nhiều so với pentium 4.
Thứ hai là đỡ tốn pin như đã nói ơ trên,
Thứ 3 là máy se ko nóng nhanh như là Pentium 4,
Thứ 4 là độ bền của pentium 4 ko bằng độ bền của pentium 4m.
Cuối cùng là tốc độ, 2.0 in Pentium 4M ngang 3.2 in Pentium4.
Thế nên , bạn hãy tậu cho mình một con laptop P4M

Hi` ..hi`.. mình xin phép được đính chính điểm nhầm lẫn của bác hawaii. Pentium 4 khác với Pentium 4 Mobile (P4M) và khác với Pentium M. Chắc là ở câu cuối trong bài post của bác hawaii, bác ấy muốn khuyên kobold1609 nên mua Pentium M đó.

nino
16-01-2006, 07:41
Trong diễn đàn này có nhiều bài nói về laptop, P4, Pentium M..., bạn nên tham khảo thêm. Theo mình thì tùy vào nhu cầu, mục đích sử dụng sẽ có các lựa chọn khác nhau.
* Nếu cần cơ động, đi đây đi đó nhiều thì chọn pentium M vì nó nhẹ nhàng, ít tốn điện, nhỏ gọn, có các công nghệ mới được tích hợp, nhưng máy sẽ có giá đắt hơn với máy xài P4 cùng cấu hình.
* Nếu không di động nhiều, cần xử lý mạnh như chơi game, đồ họa thì xài P4, có máy có card màn hình rời có thể nâng cấp được và giá máy có phần rẻ hơn (máy thường to và nặng hơn và tất nhiên cũng sẽ hao pin hơn).
Vài hàng góp ý kiến, chúc bạn tậu được một con laptop như ý..

kobold1609
16-01-2006, 21:35
Thanks mọi người nhiểu lắm.Có phải thằng PenM là nâng cấp của thằng PenIII nên ko vậy hả các pác.Em mua con Laptop là phải chạy lung tung mà.Nhưng chắc xài con PenM thôi.A cho em thêm là Laptop đã có chip lõi kép chưa?
@Hawaii Nhưng diễn đàn nào nói về Laptop bạn có thể cho mình thêm địa chỉ được ko?

killed
17-01-2006, 00:44
Pentium M chỉ là Pentium III cải biên, "M" nghĩa là “Modification” mà thôi

kobold1609
17-01-2006, 03:39
uh em cũng nghe thông tin như vậy.Nhưng dùng vẫn phê đúng ko ah?À có pác nào biết trang web nào no review toàn bộ cái máy ra không.Em muốn tham khảo mà.Cảm ơn các bác đã trả lời em.

Arkain
17-01-2006, 10:57
Không những là phê mà con phê hơn cả P4. Đừng bao giờ so sánh Pentium III và Pentium-M, hiệu năng của chúng hoàn toàn ở hai thế giới khác nhau. Thà là so sánh tốc độ xe đạp và xe gắn máy còn đỡ khập khiễng hơn, cấu trúc cũng gần giống nhau, và bắt nguồn từ một nền tảng, nhưng chẳng ai buồn nhắc đến làm gì, ngoại trừ là cho sách lịch sử.

nino
17-01-2006, 14:55
Không những là phê mà con phê hơn cả P4. Đừng bao giờ so sánh Pentium III và Pentium-M, hiệu năng của chúng hoàn toàn ở hai thế giới khác nhau. Thà là so sánh tốc độ xe đạp và xe gắn máy còn đỡ khập khiễng hơn, cấu trúc cũng gần giống nhau, và bắt nguồn từ một nền tảng, nhưng chẳng ai buồn nhắc đến làm gì, ngoại trừ là cho sách lịch sử.

Đúng rùi đó, nói như anh Arkain mới chính xác, máy của em con HP DV1000 nè, em dùng nó biên tập video thử nó vẫn có thể vừa encode vừa duyệt web, soạn thảo msword được, còn cái máy cũ của em p3 800, ram cũng 1GB... nó mà dịch video thì chỉ có nước ... tắt màn hình rồi đi ngủ thui...

dly
18-01-2006, 22:59
Đúng rùi đó, nói như anh Arkain mới chính xác, máy của em con HP DV1000 nè, em dùng nó biên tập video thử nó vẫn có thể vừa encode vừa duyệt web, soạn thảo msword được, còn cái máy cũ của em p3 800, ram cũng 1GB... nó mà dịch video thì chỉ có nước ... tắt màn hình rồi đi ngủ thui...

Trời! kỳ vậy! máy tui PIII 933 ram 1Gb mà có bị vậy đâu? main ABIT VP6 (2CPU) hì hì. Tới giờ vẫn good render một file AVI-SVCD có hơn 2 tiếng hè

kobold1609
19-01-2006, 00:55
Các bác ơi cho em hỏi ,khi ma nhìn vào cấu hình máy laptop đó thì khi nào là card màn hình liền main??Hoặc card màn hình rời nhau?Ví dụ như con AMILO PRO 2040 chẳng hạn?
Cấu hình của nó như sau :
Intel PenM 1.6GHz/Ram 512/HDD 60GB/DVD-RW
Màn hình 15.1".
Video Card Intel GMA900 128MB
Wifi 802.11g
Mainboard 133 МГц FSB chuẩn Intel 855GM
Con này thì Card rời hay liền vậy?Mong các bác chỉ giáo cho em với