PDA

View Full Version : [REQ] Why ? :")

CrazyBabe
21-12-2002, 10:06
Tôi yêu thích game, tôi yêu thích lập trình game, tôi đang học tập lập trình game, tôi đang viết một game, tôi viết rất chậm, thứ nhất là do tôi kém, thứ 2 là do tôi ko có ai để trao đổi. Tôi tham gia diễn đàn này (và nhiều diễn đàn khác) nhằm mục đích trao đổi những gì tôi có, học hỏi những gì tôi chưa biết. Nhưng quả thật với tất cả những diễn đàn tiếng việt mà tôi tham gia, có wá ít thành viên tham gia bàn luận về lập trình game. Theo ý kiến của riêng tôi, số người wan tâm đến lập trình game trong chúng ta ko phải là ít, có điều lại rải rác ở nhiều diễn đàn (Nếu cứ xét theo nick, nếu như các bạn có nick same ở tất cả diễn đàn). Nếu như tập trung tất cả lại một diễn đàn thì sẽ mạnh hơn, đông hơn nhìu phải ko? Các bạn hãy kêu gọi bạn bè của bạn, những người bạn biết rằng họ muốn tham gia vào mục này tham gia tập trung vào một diễn đàn cụ thể nào đó, có nhìu thành viên hơn sẽ dễ dàng trao đổi hơn, có nhìu cao thủ hơn đó, right? Đáng tiếc là tui mù tịt zề mạng chớ hông sẽ làm một room riêng chỉ game dev mà thui. Tôi thật sự mong muốn có nhìu member tham gia trao đổi ở mục này hơn nữa... Thanks for reading, and more thanks if you can direct topic for your friend... Thanks...

F2F
30-06-2003, 18:39
tui củng đồng ý với huyn nhưng mỗi người 1 nơi thì còn làm ăn được gì

ke_tui_nha
30-06-2003, 20:45
Tôi cũng là một người ham thích lâp trình game mặc dù tôi chưa viết được một game nào ra hồn ngoài cái trò tetris cả. Và tui cũng dự định làm một site tượng tự như sourceforge.net (đương nhiên là với qui mô nhỏ hơn), nhưng một mình tôi thì không thể làm nổi hic hic (lực bất tòng tâm). :(.

CrazyBabe
30-06-2003, 23:59
Thực tế mô hình com như Source Forge đã có rùi, đó là www.manguon.com. Cái chính là có đông người comunity vào đó hay không mà thôi...

Global
01-07-2003, 07:22
Muon moi nguoi tu hop lai thi phai tao 1 "sai" rieng .

ke_tui_nha
01-07-2003, 08:45
www.manguon.com chỉ là một cái forum thôi chứ không giống như sourceforge. Ý tui là muốn làm một site gần giống như sourceforge, nghĩa là cho thành viên đang ký 1 cái project rồi các thành viên khác nếu thấy hứng thú thì cùng nhau phát triển và ngoài ra thì cũng có các bài tutorial giống như www.codeproject.com hoặc www.codeguru.com.

bpmtri
01-07-2003, 09:11
Hi, chào các bạn, thấy các bạn tâm huyết với lập trình game quá, mình thấy cũng ham. Tuy bây giờ đi làm rồi nên không còn thời gian để ngồi lập trình game nữa, nhưng cũng có thể đóng góp chút công sức vào việc thành lập một website riêng cho việc lập trình game. Nếu các bạn quan tâm thì chúng ta thảo luận cụ thể nhé?

1. Tên domain?
2. Mua host?
3. Ai điều hành, quản lý website?
4. anything else?...

CrazyBabe
02-07-2003, 00:32
Câu hỏi nhỏ mà quan trọng: Money đâu ra mà duy trì site đó ? Mô hình như thế cần space+bandwidth rất lớn. Hãy nhớ SourceForge là multi server mà còn có lúc down. Tuy biết nói thế này là bàn lùi nhưng vẫn phải nói thôi. Hix.....

bpmtri
02-07-2003, 07:48
Hi, mình nhà nghèo chơi theo kiểu nhà nghèo!

Theo mình thì có một giải pháp: site chính của mình chủ yếu để post các bài của các bạn viết, còn các project thì các bạn có thể host trên SourgeForge! :D

ke_tui_nha
02-07-2003, 18:16
Hi, mình nhà nghèo chơi theo kiểu nhà nghèo!

Theo mình thì có một giải pháp: site chính của mình chủ yếu để post các bài của các bạn viết, còn các project thì các bạn có thể host trên SourgeForge! :D

Câu hỏi nhỏ mà quan trọng: Money đâu ra mà duy trì site đó ? Mô hình như thế cần space+bandwidth rất lớn. Hãy nhớ SourceForge là multi server mà còn có lúc down. Tuy biết nói thế này là bàn lùi nhưng vẫn phải nói thôi. Hix.....

Site này chỉ host các project của Vietnamese developers thôi. Chắc cũng chẳng cần bandwidth lớn đâu. Còn về money thì chắc đi xin tài trợ thui :)!