PDA

View Full Version : Làm việc trong Game Online, GameMaster ??

hoangtuan8x
13-01-2006, 01:10
VinaGame đang tuyển nè, các bác xem sao http://www.volam.com.vn/vl/thongbao/tuyendung2.html

Game Master là làm những việc gì các bác? Lương thế nào? Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ bảo. Hình như bác admin vikhoa là GM ? GM có phải là TECH SUPPORTER như trong trang tuyển trên khôgn?

angel_hell81
13-01-2006, 01:29
Game Master(GM): Người quản lý thế giới ảo(gameonline)
Nhiệm vụ của một GM:
- Điều cần đặt ra đầu tiên ở đây là "Đạo đức nghề nghiệp" của một GM. Bạn là ngừoi quản lý có nhiều quyền hạn hơn người chơi nên phải luôn có tư tưởng không thiên vị bất kỳ ai, không lợi dụng quyền của mình làm ảnh hưởng tới gamer. Gameonline là một xã hội(ảo) thu nhỏ do đó bạn có trách nhiệm phải duy trì sự công bằng trong đó
- Hỗ trợ người chơi: giải đáp các thắc mắc, hướng dẫn để người chơi có thể làm quen nếu họ là người mới, trả lời những câu hỏi về tính năng, chức năng khi họ cần(điều này cần đòi hỏi khả năng hiểu biết sâu về game đó và phải có sự cập nhật thông tin không ngừng). Xử lý các vấn đề về tài khoản người chơi(nếu gặp sự cố), xử phạt các người chơi vi phạm đúng theo nội quy của game
Có nhiều dạng GM : in game và out game
+ingame: luôn ở trong game, trả lời trực tiếp các câu hỏi liên quan(trong giới hạn cho phép) khi người chơi cần sự trợ giúp. Ghi nhận những lỗi(nếu có)của game để tiến hành báo cáo khắc phục.
+outgame: trả lời các câu hỏi thắc mắc trên trang chủ(website) và Diễn đàn(forum) của game. Xử lý các thông tin hay yêu cầu về tài khoản của người chơi
Hãy đừng nhầm lẫn giữa việc làm một GM với việc bạn được chơi game trong thời gian làm việc. Việc của GM là phục vụ, hỗ trợ khách hàng tham gia chơi game của mình cũng như test các tính năng mới của game nếu được cập nhật
Đây là một nghề đang và hứa hẹn sẽ phát triển tại VN trong trào lưu hiện nay. Nó đòi hỏi ngoài niềm đam mê với game còn cần một kỹ năng giao tiếp tốt của bạn với khách hàng. Đó chính là những người trả tiền lương cho chính bạn nếu họ hài lòng

hoangtuan8x
13-01-2006, 08:42
thanks bác hell, những nước phát triển game online mạnh thì gm của họ như thế nào nhỉ? bác nào biết xin chia sẻ

angel_hell81
13-01-2006, 11:29
Hi, tôi sẽ có bài trả lời cho bạn sâu hơn về vấn đề này. Vì vừa ngủ dậy đã là 1h trưa rùi, phải đi làm thôi :D

hoangtuan8x
15-01-2006, 11:27
Em đang viết CV cho VinaGame đây, các bác có kinh nghiệm gì xin chỉ bảo đàn em với. Bác hell rảnh chưa vầy nè

8995326
15-01-2006, 20:01
mấy pác nào có kinh nghiệm làm việc game master chỉ em với thank you nhìu nhìu

lanhlung.com
15-01-2006, 22:38
mấy anh ơi thế làm GM thì yêu cầu những gì ở đâu tuyển vậy hả anh em thích chơi game online lắm cũng ko bít nhiều về máy tính nhưng game khỏi bàn luôn anh nào chỉ dùm xem người ta yêu cầu những gì để em đăng kí với

hoangtuan8x
15-01-2006, 23:49
trời ơi dzô cái link ở trên tui post kìa, có khi chúng ta cùng vào phỏng vấn cũng nên hehehe nhưng gm thì cũng làm tạm thôi các bác ơi cái chính vẫn làm coding chứ nhỉ

Pagan
04-02-2006, 17:54
Hị, đọc cái thông tin tuyển dụng cũng hấp dẫn thật, nhưng em không ở HCM, và cực kỳ căm ghét game online nên đành chịu :clown:

hoangtuan8x
06-02-2006, 17:40
Có bác nào nộp đơn hay nhận mời pv chưa, tui nộp = email hết Tết rồi mà ko thấy gì cả