PDA

View Full Version : HDD SATA với phân vùng NTFS

tran_phong
12-01-2006, 20:09
Trước giờ mới gặp trường hợp hơi bị lạ, post lên chia sẽ với các bác :D

Main Giga 915
CPU 2.66
HDD SATA 160G ( chia ra 3 phân vùng )

Lúc đầu cài win 98 ok, sau đó chuyển qua XP với tất cả các phân vùng NTFS, sau đó lại tiếp tục cài win 2003 server. Tất cả OK. (không phải tui làm, người ta làm )
Sau khi win chạy OK, bỏ dĩa CD boot vào không được :D. Tới dòng boot CD là ngưng.( tại tính format lại ổ C: )ặc ặc

Xử lý: bỏ dĩa XP vào tính format và convert lại FAT 32. Hic bà con nghĩ thử coi. Không cho tùy chọn FAT 32 nữa, only NTFS. Trường hợp này vẫn cài win được nha ( không phải HDD hư)
Loay hoay 2 3 lần bèn delete hết tất cả phân vùng ( trong phần phân vùng của win XP ) thoát ra sau đó bỏ dĩa CD boot vào thì Boot được ????
Tới đây là mọi việc được giải quyết rồi :D

Còn 1 thắc mắc.
Với HDD chuẩn ATA thì việc NTFS thì vẫn dùng những dĩa Boot bình thường ( CD, Floppy) nhưng trường hợp trên chỉ khác cái SATA thôi, không biết đó có phải là lý do không. Mình rất mong các bạn đã từng trải qua hay từng gặp trường hợp tương tự đóng góp cho bà con tham khảo. Vì sau này chúng ta sẽ chuyển qua xài HDD chuẩn SATA rồi. ATA sẽ đi vào quá khứ thôi :(

netwalker
12-01-2006, 22:32
tui thắc mắc chỗ này : SATA là giao tiếp về phần cứng, NTFS là file system (về phần mềm) --> có liên quan đến nhau sao

ktvnguyenchien
12-01-2006, 23:45
bỏ dĩa XP vào tính format và convert lại FAT 32. Hic bà con nghĩ thử coi. Không cho tùy chọn FAT 32 nữa, only NTFS.

Tui xài SATA chuyển FAT hoài mà chưa gặp chuyện này, nhưng có thể do trước đây người ta đã dùng 1 soft nào đó để Format nên không chuyển đổi được.

tran_phong
13-01-2006, 09:29
tui thắc mắc chỗ này : SATA là giao tiếp về phần cứng, NTFS là file system (về phần mềm) --> có liên quan đến nhau sao

thì tui mới nói chứ, bình thường thì không nói rồi. Khó hiểu KHÓ HIỂU

hoshivina
13-01-2006, 10:37
Vì theo thông thường thì việc detect HDD và CD (ATA) sẽ tiến hành trước, sau đó mới tiến hành detect Sata, với một số main cũ (hỗ trợ SATA) sẽ có tình trạng khó phân biệt trong việc chọn thứ tự boot, vì Sata không nằm trong IDE HDD.
Tui cũng bị trục trặc nhiều trong việc chọn boot từ IDE trước hay SATA trước. Vấn đề của bạn cũng có thể nằm trong trường hợp này, bạn tìm hiểu kỹ trong Bios setup xem.

tran_phong
13-01-2006, 15:52
IDE thì chỉ toàn là CD không thôi. Không có 1 cái HDD nào, nếu có HDD ATA thì còn căng nữa.
Bởi mình mới thắc mắc. Nếu trường hợp trên là HDD ATA thì bình thường rồi.
Khởi động vào win được mà. Nhưng bỏ dĩa boot (dos) vào là không chịu khởi động (cài win vẫn được bình thường). Đó, điên là chổ đó :D

xavi
14-01-2006, 16:08
Windows XP (hay Win nào cũng vậy) không có chế độ convert từ NTFS->FAT32 , phải dùng 1 phần mêm nào khác như patition magic chẳng hạn.

Thay cái đĩa CD boot khác thử xem .

tran_phong
16-01-2006, 10:19
Windows XP (hay Win nào cũng vậy) không có chế độ convert từ NTFS->FAT32 , phải dùng 1 phần mêm nào khác như patition magic chẳng hạn.

Thay cái đĩa CD boot khác thử xem .

có chứ win XP,2000 có chế độ convert từ NTFS qua FAT chứ. ơ thế bác chưa bao giờ phân vùng HDD trong quá trình cài đặt win á?
chỉ có win 9x không được thôi. ( NT chưa thử nên không dám nói)

SyphonFighter
19-01-2006, 04:56
Nếu Tui không lầm thì boot from CD thì CD sẻ load mấy cái Default drivers chứ không phải Window load, va hình như winXP CD không có SATA driver, cái driver này đi kèm với MOBO, Cho nên có thể là Problem từ chổ này...
Xau khi Format lại thì có thể chon either FAT32 ỏ NTSF..chứ đang ở dang NTFS mà convert lại FAT32 thì tui nghỉ là có vấn đề, chỉ có thể convert from FAT32 to NTFS...

tran_phong
19-01-2006, 09:35
Nếu Tui không lầm thì boot from CD thì CD sẻ load mấy cái Default drivers chứ không phải Window load, va hình như winXP CD không có SATA driver, cái driver này đi kèm với MOBO, Cho nên có thể là Problem từ chổ này...
Xau khi Format lại thì có thể chon either FAT32 ỏ NTSF..chứ đang ở dang NTFS mà convert lại FAT32 thì tui nghỉ là có vấn đề, chỉ có thể convert from FAT32 to NTFS...

uhm chắc có lẻ là vấn đề ở thằng main rồi. Mà như tui nói ở tren không phải đang như vậy mà tui convert, tui đã deleted cái phân vùng C: rồi, nhưng lúc format thì nó như vậy. Nhưng khi xóa hết 3 phân vùng thì bình thường ?????

computer_codon
19-01-2006, 12:31
Tui cũng bị trường hợp tương tự, nhưng mà là không Format được khi Format bằng đĩa cài đặt windows (Cứ chạy vài % lại treo) mà cứ phải Del hết các Partition đi rồi tạo lại thì Format được. Mà có phải làm một lần đâu, thử lại cả chục lần vẫn thế à.

tna
20-01-2006, 17:24
em cũng thế mà không hiểu tại sao. Khó hiểu quá. Em đã đi hỏi nhiều người, họ cũng bó tay nên em cũng đành bó tay. Bác nào có cách gì thì chỉ cho em với (máy em cũng không convert được khi cài lại bằng Winxp, phải dùng cái khác như partion magic).

xuantam
21-01-2006, 17:22
Móa, NTFS chỉ được cái CleanUp Disk rất chậm thậm chí nhiều khi nén compressed files để lấy chỗ trống còn bị treo máy trong quá trình CleanUp, tốt nhất dùng FAT32 hay hơn

quang125
15-02-2006, 18:07
uhm chắc có lẻ là vấn đề ở thằng main rồi. Mà như tui nói ở tren không phải đang như vậy mà tui convert, tui đã deleted cái phân vùng C: rồi, nhưng lúc format thì nó như vậy. Nhưng khi xóa hết 3 phân vùng thì bình thường ?????

main em đang dùng là main gì vậy ?

tran_phong
15-02-2006, 21:33
main em đang dùng là main gì vậy ?

gigabyte thì phải.Lâu quá rồi không có đụng tới cái máy đó nữa.