PDA

View Full Version : Muốn làm Web Admin thì học ở đâu?

quanglong84
12-01-2006, 11:55
Tui ở Hà nội.Tui đang muốn tìm một trung tâm học lập trình và quản tri web mà không biết tìm đâu đây ? Kể ra tự học thì cũng được nhưng mà không được bài bản như đi học,mà lại không biết bắt đầu từ đâu? nhờ mọi người dúp đỡ!

bachnhanam2
12-01-2006, 12:13
sách lập trình chứ đâu
còn không thì liên lạc ở đây
okies

www.hinhnen.net.
12-01-2006, 22:45
AFTECH là nơi dạy về cái này đó

notes
13-01-2006, 01:09
AFTECH là nơi dạy về cái này đó

hừ, chương trình nào của Aptech dạy cái nè vậy?

daicakhaibaqueo
17-01-2006, 14:22
Theo tui thì các pác chuyên Design WEB có thể giới thiệu cho anh em biết "Nếu muốn làm WEB thì học chương trình nào???". Về Design,Database,ngôn ngữ...

trongthao
21-02-2006, 09:44
Nếu bạn chưa được tham gia khóa đào tạo tin học nào, bạn nên thi vào một số học viện CNTT có uy tín để có kiến thức cơ bản về CNTT. Sau đó bạn định hướng nghề cho mình (lập trình web).
- Nếu bạn muốn học trực tiếp luôn thì bạn nên học như sau:
Thiết kế web tĩnh html, dhtml, php và MySql sau đó học C#, Công nghệ .NET, MS SQLServer...
Chúc bạn thành công

veron
15-03-2006, 21:25
em cũng mún học lập trình wed mà cũng chả bít học đâu ah..em làm wed toàn bang front page nen chả bít lập trình gì ah?hic hic

daicakhaibaqueo
24-03-2006, 09:45
Khà khà!Ku Veron giống tui wá. Tui biết lập trình ASP sơ sơ à. Nghe tui bạn nói chỉ cần chôm source code rồi về nhà chỉnh chỉnh sửa sửa là xong. Nghe cũng có lý nhỉ...

singleboy05
04-04-2006, 01:27
Nếu bạn chưa được tham gia khóa đào tạo tin học nào, bạn nên thi vào một số học viện CNTT có uy tín để có kiến thức cơ bản về CNTT. Sau đó bạn định hướng nghề cho mình (lập trình web).
- Nếu bạn muốn học trực tiếp luôn thì bạn nên học như sau:
Thiết kế web tĩnh html, dhtml, php và MySql sau đó học C#, Công nghệ .NET, MS SQLServer...
Chúc bạn thành công

mình học dotNET rồi , PHP , mySQL,SQL SEVER,XML và HTML cũng pass, vậy học tiếp cái gì để làm webadmin ? các ngôn ngữ và công nghệ trên mình đều có thể làm được viêc , mà thấy phiêu quá , chẳng biết học cái giè cho ra nghề nghiep bi giờ ,bạn có cách nào hướng dẫn mình với thank you so much .... à mình đang là sinh viên năm cuối ,nên chưa đi làm ==> chưa có kinh nghiệm gì hết.

notes
10-04-2006, 01:30
mình học dotNET rồi , PHP , mySQL,SQL SEVER,XML và HTML cũng pass, vậy học tiếp cái gì để làm webadmin ? các ngôn ngữ và công nghệ trên mình đều có thể làm được viêc , mà thấy phiêu quá , chẳng biết học cái giè cho ra nghề nghiep bi giờ ,bạn có cách nào hướng dẫn mình với thank you so much .... à mình đang là sinh viên năm cuối ,nên chưa đi làm ==> chưa có kinh nghiệm gì hết.

Bạn biết nhiều vậy mà, học tiếp cái gì để làm webadmin sao?

Theo bạn, webadmin, cái bạn đang hướng tới là gì?

hix hix

nohack
10-04-2006, 12:19
Thêm về Networking và Security !

singleboy05
11-04-2006, 01:22
Bạn biết nhiều vậy mà, học tiếp cái gì để làm webadmin sao?

Theo bạn, webadmin, cái bạn đang hướng tới là gì?

hix hix
Thank các Bạn đã cho ý kiến .. nhưng mình vẫn chưa biết phải học them cái gì để ra 1 cái nghề có tên hẳn hoi ạ ! với những kiến thức trên mình phải học them cái gì nữa ạ để trở thành web admin ???? còn admin cần gì ..thi mình nghĩ là manage & security & config & maintain Database system & prevent attacker vậy thì mình học tiếp course nào ạ ? và ở đâu ? ( mình ở tp.hcm) ..và học phí có qwá cao không ạ ..thank ban nhiều .

Thêm về Networking và Security !
Bạn ơi ! mình đã học xong MCSA ..course security của chương trình này hình như chưa đủ để wản trị ? network thì mình nghĩ MCSA là đủ phải không ạ ? nhưng mình thấy course security trong chuong trình MCSA có vẻ không áp dụng thực nhiều …vì nó đi sâu về lý thuếyt bảo mật như key , và chữ kí điện tử , authorize và cách mã hoá …
Vậy học mình nên học thêm security của chuơng trình nào nữa ạ ? và môi truờng là gì ? Linux hay unix ? rất cảm ơn bạn ..mong bạn cho mình biết thêm ạ.

nohack
11-04-2006, 09:12
Bác nên cầy về hệ thống Linux và Unix, cũng như bảo mật hệ thống. Nhìn chung thì 2 thằng cũng ko khác nhau là mấy ngoài khoản ... 1 thằng free còn 1 thằng paid :D :D

singleboy05
11-04-2006, 12:27
Bác nên cầy về hệ thống Linux và Unix, cũng như bảo mật hệ thống. Nhìn chung thì 2 thằng cũng ko khác nhau là mấy ngoài khoản ... 1 thằng free còn 1 thằng paid :D :D

học về linux & unix thì mình nên học ở đâu có giá mềm mềm và chất lượng chấp nhận được ạh ? ( mình ở hcm ) và học xong ra có kiếm việc dễ không ạ ( vì mình sợ học xong mà ít người cần tới ...) , và mình bắt đầu linux từ cái gì trước bạn nhỉ ? thank ban đã trả lời giúp mình nhé .

chẳng có ai chỉ giúp mình sao ạ ??????? các bạn ơi ! tham gia với mình nào !

babyinternet
21-04-2006, 23:38
theo tôi trước hết phải phân biệt giữa khái niệm "webadmin" của bạn với khái niệm quản trị mạng. Tôi nghĩ ý của bạn nói đến là người thiết kế và điều hành một website chứ không phải một người quản trị mạng.
Nếu học quản trị mạng thì như mọi người nói rồi đó !
Còn "webadmin: hay webmaster thì đòi hỏi bạn phải biết về các ngôn ngữ lập trình web, một chút đồ họa các ứng dụng web application thì càng tốt. Tất nhiên để điều hành web thì chỉ có thể dùng cái đầu chứ học ai được bi giờ :D

singleboy05
22-04-2006, 12:34
theo tôi trước hết phải phân biệt giữa khái niệm "webadmin" của bạn với khái niệm quản trị mạng. Tôi nghĩ ý của bạn nói đến là người thiết kế và điều hành một website chứ không phải một người quản trị mạng.
Nếu học quản trị mạng thì như mọi người nói rồi đó !
Còn "webadmin: hay webmaster thì đòi hỏi bạn phải biết về các ngôn ngữ lập trình web, một chút đồ họa các ứng dụng web application thì càng tốt. Tất nhiên để điều hành web thì chỉ có thể dùng cái đầu chứ học ai được bi giờ :D
ban gi` oi ! y' minh dau co hoi ve webadmin hay wan? tri mang dau , minh muon hoi la` voi nhung~ gi` minh` biet' thi` can them cai gi` de earn du song ???, mi`nh hoc MCSA roi , nhu anh nohack da~ noi' , minh the^m phan^` security+linux do'....co`n y' ban. thi` sao ?
bat' da^`u tu*` đau^ vo*'i linux nhe ? hoc. o*? dau a` ? (tp.hcm)
Do^` hoa. thi` la` nguoi thiet ke^' web a` ban ?
ne^u thiet' ke^ web thi` minh kho^ng nghi~ toi'.
Va^.y theo ba.n , thi` the^' na`o la` nguoi` wan? tri. ? ho can nhung skill gi` chac' ban. cu~ng biet' chu* ? tat^' nhien khong phai la` 1 chut do^` hoa. ro^`i .
<b>bạn cho mình hỏi luôn ! có cái gì học mà không dùng vào cái đầu à ? phải chăng câu nói của bạn là không dựa vào cái đầu để nói ????
</b>
Than^ .( sorry vi go~ tieng co' dau^' hong du*o*c)

vn.disable
24-04-2006, 12:06
Để trở thành 1 Web Master Pro bạn cần hội đủ yếu tố sau :

- Giỏi về mạng ! an ninh mạng & hạ tầng mạng.
- Biết thiết kế website động & tĩnh & đồ họa & lập trình.
- Quản lý database ( CSDL )
- Có hướng chiến lược, quảng cáo website.

Bây giờ bạn kiếm các ngành học cho đầy đủ các yếu tố trên là có thể trở thành 1 Web Master

boy9x
24-04-2006, 13:40
làm admin thì có gì khó đâu chỉ cần biết 1 số lệnh cơ bản như post clip post ảnh v..v.. và sở hữu 1 số lượng link kha khá là có thế làm admin đựoc ngay
thường thôi

singleboy05
25-04-2006, 19:52
làm admin thì có gì khó đâu chỉ cần biết 1 số lệnh cơ bản như post clip post ảnh v..v.. và sở hữu 1 số lượng link kha khá là có thế làm admin đựoc ngay
thường thôi
Dễ vậy thôi a' brô` ? nhưng đo' là webadmin vườn thôi , chứ là 1 ca'i nghề kiếm cơm thì cần nhiều yêu tô' lắm ! chắc chắn là hiểu được các cơ cấu của đường truyền và có thể câú hình point to point , online /offline , và am hiểu về hệ quản trị csdl ( nhiều ) để co' thể backup dữ liệu chính xác cho tới từng munites rủi ro , và tất nhiên là hiểu biết nhiều về security rồi , lập trình web thì đương nhiên phải biết , nội để hiểu và tận dụng các hàm có sẵn trong PHP thì bạn đã phải mất thời gian khá nhiều rồi , còn về csdl trong php thì khỏi bàn tới vì nó cũng giống như các ngôn ngữ lập trình web khác như :dotNET.
mình nghĩ tôt' nhất là làm theo lời anh nohack thôi ! security về linux -rồi wa unix , + thêm tập code web,+ thêm quản trị mang local thiệt tốt , + có khả năng config trên mạng LAN/WAN ,+ hiểu biết nhiều về hệ quản trị cdsl thì chắc chắn là 1 nghề nghiệp ok , các bạn có nghĩ vây không nào ?
vậy học chương trình gì mà có đủ kiến thức trên nhỉ ?
và ở đâu ?
mình chưa thỏa mãn với những bình loạn của 1 số bạn đã pm
anh chị nào đã có kinh nghiệm đi làm rồi mong chỉ giúp em với ạ .
P/S:Mình chỉ muốn làm rõ mục tiêu của topic, bạn nào muốn tỏ vẻ thì xin miễn post ạ !!!! ngàn lần cảm ơn.