PDA

View Full Version : [q]

tyn
21-12-2002, 07:51
Xin chào các bạn. Tôi có một số câu hỏi ai biết, xin làm ơn giải đáp giùm.
Nghe nói trong mạng LAN, người ta có thể dùng một chương trình nào đó để có thể xem được những thư mục được share ẩn của các máy khác.
Còn nữa, liệu có chương trình nào có thể xem (đo) được chính xác trong những máy thuộc mạng LAN có máy nào đang copy (tải dữ liệu) từ máy khác được không ?
Và những chương trình đó ( nếu có) tên là gì, và có thể download ở đâu không?
Xin cảm ơn

Neo
21-12-2002, 16:21
Nếu xài Novell, NT, 2K thì chẳng cần chương trình gì đâu bạn. Chỉ cần upload vài tool của admin map ra là thấy hết(Novell), nếu 2k thì vô Computer Managerment\System tools\shared folders\shares.
Mặc định là IPC$, C$, D$...

Xài tool có sẵn của NT, 2K là Network monitor bạn có thể capture , sửa đổi dữ liệu và gửi đi với nội dung mới.
Cách nhận biết và ngăn chặn là dùng các giải thuật mã hoá private key, driver signing.

Công cụ thì nhiều lắm, bạn nên biết sử dụng các tool hỗ trợ sẵn, các tính năng có sẵn của hệ điều hành trước khi xài tools.
Cheers!

tyn
23-12-2002, 13:43
Neo ơi, co lẽ bạn hiểu sai ý của tôi rồi, Ý của tôi là ví dụ như tôi có share ẩn một số thư mục ẩn trên mạng LAN thì nếu bạn cũng la một client trong cái mạng đó thì liệu bạn có cách nào biết được là tôi đã share những thư mục nào không? Tất nhiên là phải xem từ máy của bạn, chứ nếu như xem từ máy của tôi (vào Computer Managerment) thì còn nói làm gì nữa.
Ở chỗ của tôi là một mạng LAN rất lớn, do đó mạng thường xuyên tắc nghẽn trong giờ cao điểm do có khá nhiều người copy,dơnload, coi film qua mạng nữa. Một hôm, mạng bị tắc và tôi là một trong những nguyên nhân gây ra( lúc đó tôi đang copy 1 số film từ máy thằng bạn), tự nhiên có một người bạn khác chạy vào phòng và nói là tôi đang copy phải không? Tôi rất là ngạc nhiên, không hiểu sao người bạn đó lại có thể biết được là tôi đang làm gì ???!!! Chính vì thế nên tôi mới thắc măc đó chứ. Bạn giúp tôi được không ?
Thân

Cuccu
24-12-2002, 13:37
Chẳng biết chương trình theo dõi gì phức tạp chớ chớ chỗ tôi có cái hub có mấy cái đèn cho mỗi cổng, chỉ cấn nhìn đèn nào nhá thì biết máy nào đang truyền nhận dữ liện liền hà, bạn copy film nó nhá hoài thì biết là phải.lol

tyn
25-12-2002, 00:53
hehehe...
cai đó thì ai mà chẳng biết. Nhưng mà tui chắc chắn là phải có chương trình vì một lý do đơn giản là cái cục Hub mà bạn nói tới nó nằm o phòng của tôi. Bạn tôi nó ko vào phòng tôi mà nó biết được mới kì chứ !!!

Bri-Dennis
26-12-2002, 16:36
Nếu bạn có packet sniffer và biết được ai đang sử dụng IP nào thì cũng có thể làm được điều đó.

tyn
26-12-2002, 17:53
bạn làm ơn cho biết cái packet sniffer nó kiếm ở đâu thế? Cài đặt nó có cần phải có ***** không? Nếu có thì phải kiếm ở đâu? Bạn giúp tui cái. Muôn lần tạ ơn...

yuna_admirer
27-12-2002, 09:51
UlfaSoft packet sniffers. Link đây , bạn down loai nhé :
http://download.com.com/3000-2085-8035913.html?tag=lst-0-2
http://download.com.com/3000-2381-6406018.html?tag=lst-0-7

Click vào download now khi đã vào .

tyn
27-12-2002, 17:05
ok, thanks mọi người nhiều lắm.
yuna_admirer ơi, có cách nào dò ra được những thư mục share ẩn trên mạng LAN từ máy khác không vậy? vd: tui share 1 thư mục la DH$ thì nếu bạn cũng o chung mạng LAN với tui thì bạn có cách nào biết được không ?

Bri-Dennis
27-12-2002, 21:10
Bạn lên www.freeware.com search "scan" hay "ip scan" rùi đọc phần ghi chú, hồi trước tui có thấy một soft làm được chuyện đó.