PDA

View Full Version : Làm sao edit sáng video lên được

long_tsm
11-01-2006, 20:03
Đối với ảnh số sửa sáng ảnh thật dễ dàng, chỉng level mà không hề làm giảm chất lượng ảnh. Còn về video mình chưa tìm được chương trình nào chuyên cho việc này. Hầu như các phần mềm edit cũng có chức năng đó nhưng sau khi chỉnh xong chất lượng giảm khá nhiều. Mọi người xem có phần mềm edit video nào có chức năng chỉnh sáng tốt nhất.

thagnv
11-01-2006, 20:35
Đối với ảnh số sửa sáng ảnh thật dễ dàng, chỉng level mà không hề làm giảm chất lượng ảnh. Còn về video mình chưa tìm được chương trình nào chuyên cho việc này. Hầu như các phần mềm edit cũng có chức năng đó nhưng sau khi chỉnh xong chất lượng giảm khá nhiều. Mọi người xem có phần mềm edit video nào có chức năng chỉnh sáng tốt nhất.
Việc này của bạn là việc thế nào???
Nếu source của bạn do máy quay quay thiếu sáng thì nâng sáng lên thì soft edit nào nâng cũng đc, mình nghĩ thế và dĩ nhiên nâng nhiều quá sẽ sai màu ^_^
Còn về effects thì nhiều lắm, bạn muốn nâng kiểu nào? Dạng như cái áo trắng được giặt bằng OMO lóe sáng lên rồi chuyển cảnh qua mặt trời phải ko???

trungk9d
11-01-2006, 20:48
Sao chất lượng lại giảm nhiều? Video nguồn của bác format gì vậy?

thagnv
11-01-2006, 21:30
Sao chất lượng lại giảm nhiều? Video nguồn của bác format gì vậy?
Chất lượng giảm đi là chất lượng màu đó bác trung, bác can thiệp vào chuyện màu thì sẽ dẫn đến sai màu!!!

trungk9d
11-01-2006, 21:52
Chất lượng giảm đi là chất lượng màu đó bác trung, bác can thiệp vào chuyện màu thì sẽ dẫn đến sai màu!!!
Em cũng nghĩ thế, nhưng em nghĩ ý bác long_tsm là hình bị mờ hoặc vỡ.

Nếu nguồn của bác là mpeg1 hoặc ngay cả mpeg2 thì em nghĩ khác biệt về chất lượng (có thể nhìn thấy bằng mắt thường) là điều đương nhiên. Đời F2 mà bác :D

long_tsm
13-01-2006, 12:42
Mình dùng định dạng DV. Máy quay số không có nguồn sáng thêm như đèn chiếu, khi quay trong nhà thường bị tối, Hay quay một chút ngược sáng cũng bị tối. Dùng thử chỉnh độ sáng của Pinacle sáng lên thì hình bị mất độ net. Không biết sản phẩm AterEffect chỉnh sảng tốt hơn không. Cùng hãng Adobe có sản phẩm PhotoShop chỉnh sáng rất tốt khi dùng Level.

thagnv
13-01-2006, 13:19
Máy quay của bác set chế độ auto cho nên mới bị tình trạng "gặp sáng thì tối" như thế!
AfterEffect chỉnh sáng cũng tốt lắm đó,ngoài ra có một soft chỉnh màu rất hay, nhưng hiện tại thì quên tên mất rồi, ^_^ để về tham kiến lại cao nhân rồi post lên sau... :)

QuocPham
13-01-2006, 13:23
Nếu bạn hài lòng với chức năng Level trong Photohop thì cũng có Level trong AE. Ngoài ra trong AE bạn cũng có thể sử dụng 1 chức năng rất hay nữa là Levels (Individual Controls)
Mình dùng định dạng DV. Máy quay số không có nguồn sáng thêm như đèn chiếu, khi quay trong nhà thường bị tối, Hay quay một chút ngược sáng cũng bị tối. Dùng thử chỉnh độ sáng của Pinacle sáng lên thì hình bị mất độ net. Không biết sản phẩm AterEffect chỉnh sảng tốt hơn không. Cùng hãng Adobe có sản phẩm PhotoShop chỉnh sáng rất tốt khi dùng Level.

thagnv
13-01-2006, 23:46
http://www.pluginz.com/product/10944
Đây rồi bạn hiền, Magic Bullet!!! Plugin của AE, tui có bản full khoảng 11MB, nhưng lâu quá ko xài, nên quẳng đâu rồi... Bạn cứ online tìm thử xem, tui cũng offline để tìm, khi nào có, nếu bạn cần tui sẽ send cho ^_^

kietphusa
14-01-2006, 11:04
Dùng Video Effects-Adjust-Levels trong Premier để tăng sáng cho video nhanh và hiệu quả, còn dùng Magic Bullet thì hình đẹp hơn nhưng thời gian render rất lâu (Đối với P.IV-D820)

thagnv
16-01-2006, 21:53
http://img44.imageshack.us/img44/9596/211309328486ya.jpg (http://imageshack.us)