PDA

View Full Version : HDD bệnh rất lạ ???

vitconducky
10-01-2006, 21:38
Hdd Maxtor 541DX 5400rpm-20Gb Ultra ATA/100 Made in Sin
Trong Cmos detect ngon lành cành đào. Sau khi thoát khỏi Cmos

Test xong Ram và HDD:
Primary Master:Maxtor Athena....................WAK21R9Z
Lập tức báo lỗi:
PRIMARY MASTER HARD DISK FAIL
(dăm rất đúng kể cả chuyển dăm sang Slave cũng báo lỗi: primary slave hard disk fail)

Anh em gần xa bày cho cách khắc phục

huyle_khongminh
10-01-2006, 23:17
tôi cũng có 1 HDD khi khởi động thì nhận đc ổ đĩa là maxtor (nhưng không đúng seria) còn vào dos và win thì bặt tăm

U.N.I.X
10-01-2006, 23:28
tôi cũng có 1 HDD khi khởi động thì nhận đc ổ đĩa là maxtor (nhưng không đúng seria) còn vào dos và win thì bặt tăm
Bặt tăm ở đây là không nhận được HDD trong Windows à ?
Thử thay cái cable khác xem!
Nên vào Cmos detect cho kĩ, để nhận đúng sêri của HDD.

vitconducky
11-01-2006, 09:43
Hdd Maxtor 541DX 5400rpm-20Gb Ultra ATA/100 Made in Sin
Trong Cmos detect ngon lành cành đào. Sau khi thoát khỏi Cmos

Test xong Ram và HDD:
Primary Master:Maxtor Athena....................WAK21R9Z
Lập tức báo lỗi:
PRIMARY MASTER HARD DISK FAIL
(dăm rất đúng kể cả chuyển dăm sang Slave cũng báo lỗi: primary slave hard disk fail)

Anh em gần xa bày cho cách khắc phục

Help.............................................. ..............

acbdeft
11-01-2006, 10:25
Help.............................................. ..............
theo tui thì pác cần kiểm tra lại ổ cứng ngoài DOS bằng các chương trình scan, test disk... trên CD boot xem sao, vì các trường hợp ko nhận HDD như trên thường do lỗi ổ cứng bad hoặc do mạch có vấn đề.

hoshivina
11-01-2006, 14:04
Trường hợp Dos và win không nhận ra là do bạn chia partion là NTFS hoặc partion chưa format nên không thể nhận.

xuantam
11-01-2006, 14:57
Vớ vẩn nào, ổ 80GB của tôi chia 4 partition là NTSF hết chả sao cả, nếu là ổ mới chưa format thì ko thể cài Win ngay, bạn phải dùng CD XP boot rồi phân vùng sau đó mới cài đc Win

@vitcon: nghe kỹ coi khi vào boot xong thì có tiếng rít cao rồi ngừng lại ko, nếu bị như vậy thì ổ sắp chết cơ. Nếu ko thì thay cáp mới xem sao

vitconducky
11-01-2006, 17:28
PC hoàn toàn bình thường đây là con ổ của thằng bạn cắm vào mày nào cũng báo lỗi như vậy!

Sau khi báo lỗi: PRIMARY(SLAVE) MASTER HARD DISK FAIL
Nó dừng lại cho 2 option
1 là push F1 để go on
2 là push Del để vào Cmos
Sau khi nhấn F1 để tiếp tục thì tự dưng Hdd biến mất, boot bằng CD chạy DiskEdit, Fdisk cũng chẳng thấy Hdd đâu

Đang nghi về khả năng là do mạch, cơ thì cực êm . Kô biết mạch con 20G maxtor bi giờ bao xiền nhỉ?

ktvnguyenchien
11-01-2006, 21:48
OK bạn đem qua SIN bảo hành. Tui dính 1 lô 50 con như vậy cách đây chắc hơn năm rồi. vừa vặn hết bảo hành thì bị. Bệnh này là do Con chip nhận diện của HDD die (hàng ChiNa nhái chứ SIN siếc gì)Thay main HDD của con khác qua chạy ngon ơ. Anh em kỹ thuật nhiều người gặp, sau đặt tên cho nó là bệnh ATHENA. Nhắc đên bệnh này thì bỏ HDD đó luôn, khỏi sửa.

vitconducky
12-01-2006, 04:30
OK bạn đem qua SIN bảo hành. Tui dính 1 lô 50 con như vậy cách đây chắc hơn năm rồi. vừa vặn hết bảo hành thì bị. Bệnh này là do Con chip nhận diện của HDD die (hàng ChiNa nhái chứ SIN siếc gì)Thay main HDD của con khác qua chạy ngon ơ.

Thx............................................... ..........,

duy007vn
12-01-2006, 10:54
PC hoàn toàn bình thường đây là con ổ của thằng bạn cắm vào mày nào cũng báo lỗi như vậy!

Sau khi báo lỗi: PRIMARY(SLAVE) MASTER HARD DISK FAIL
Nó dừng lại cho 2 option
1 là push F1 để go on
2 là push Del để vào Cmos
Sau khi nhấn F1 để tiếp tục thì tự dưng Hdd biến mất, boot bằng CD chạy DiskEdit, Fdisk cũng chẳng thấy Hdd đâu

Đang nghi về khả năng là do mạch, cơ thì cực êm . Kô biết mạch con 20G maxtor bi giờ bao xiền nhỉ?
Lỗi này mình cũng hay gặp, khởi động máy ko detect được HDD.
Theo mình thì bro nên vào BIOS --> load Settings Defaults --> Save changes và reboot lại. (cách này mình thường làm)

vitconducky
12-01-2006, 14:50
Lỗi này mình cũng hay gặp, khởi động máy ko detect được HDD.
Theo mình thì bro nên vào BIOS --> load Settings Defaults --> Save changes và reboot lại. (cách này mình thường làm)

Hay gặp lỗi này lạ nhỉ???
Tôi cũng đã làm tất cả những bước này rồi cũng kô ăn thua. Bi giờ chỉ còn mỗi cách là cậy main hdd ra để test thôi mà chưa kiếm đc!

vikhoa
12-01-2006, 23:14
Cách tốt nhất là ...tống nó vào recycle bin rồi đi mua cái khác :D

Nếu muốn cứu data thì đem ra dịch vụ cho nhanh, cứu xong bỏ luôn HDD. ^^

Martini
13-01-2006, 08:45
Tui cũng đã gặp trường hợp này với con Seagate 80gb của tui, mainboard detect thì vẫn được nhưng không boot được. Mò mẫm một hồi, vào CMOS disable phần "Hard Dík PCI Bus" (hay là câu gì đó tương tự như vậy, quan quan trọng là phải có phần PCI Bus) thì máy lại boot được. Nhưng có một số main kô có phần thiết lập ấy (chẳng hiểu tại sao) thì đành bó tay vậy. Hy vọng các bác có thể khắc phục được lỗi ấy bằng cách của tui.

duy007vn
13-01-2006, 10:53
Ko biết mình nghĩ thế này có đúng ko??? Lỗi này có thể là do PSU ko cấp đủ điện cho Main (nguyên nhân có thể là do đường điện trong nhà)--> dẫn đến 1 trong số các thiết bị phần cứng ko có đủ điện để chạy (ở đây là HDD) --> Main ko detect được HDD.

U.N.I.X
13-01-2006, 11:06
Ko biết mình nghĩ thế này có đúng ko??? Lỗi này có thể là do PSU ko cấp đủ điện cho Main (nguyên nhân có thể là do đường điện trong nhà)--> dẫn đến 1 trong số các thiết bị phần cứng ko có đủ điện để chạy (ở đây là HDD) --> Main ko detect được HDD.
Nếu nói như trên thì bro thử tháo hết tất cả các thiết bị trong máy trừ HDD.
Nếu detect được có thể là do PSU.

Martini
13-01-2006, 22:59
Em khôn đồng ý với bác duy007vn đâu, vì em sài PSU 520W lận, và em cũng đã tét thử theo cách của bác U.N.I.X rồi. Cũng vẫn không được.

Martini
14-01-2006, 07:15
Cần địt nhau với cave Swan, ai biết nó làm hàng ở đâu xin gọi theo số này: 098 888 888 . Xin chân thành cảm ơn và cho địt nó một phát free, OK? :D

Lại là thằng này nữa! Admin ơi! Thằng này hay post vớ vẩn quá. Cho nó "out" luôn đi.

duy007vn
14-01-2006, 10:38
Em khôn đồng ý với bác duy007vn đâu, vì em sài PSU 520W lận, và em cũng đã tét thử theo cách của bác U.N.I.X rồi. Cũng vẫn không được.
Nếu bro đã test như bro U.N.I.X nói mà vẫn ko được thì pó tay.
Mình vẫn ko nghĩ là ổ cứng bị lỗi vật lý. Vì mỗi lần mình bị như vậy thì chỉ cần Load Setup Defaults là OK liền...Đến giờ vẫn ko hiểu nó bị bệnh gì !!!

jaychenmyself
08-04-2009, 10:24
ổ của em là 40GB, cũng bị trường hợp như của bro, bây giờ bro khắc phục được chưa? helppppp

hddlab
09-04-2009, 06:56
ổ của em là 40GB, cũng bị trường hợp như của bro, bây giờ bro khắc phục được chưa? helppppp

Trường hợp của em là do ổ bị lỗi phần firmware, không thể tự sửa nếu không có thiết bị chuyên dụng. Nếu ổ của em tương tự như ổ của chủ topic, ổ 20Gb 541DX, thì có thể tự sửa nhưng của em là dòng 40Gb. Tham khảo thêm về firmware tại www.hddlabvn.com

quocthao
09-04-2009, 12:57
Hdd Maxtor 541DX 5400rpm-20Gb Ultra ATA/100 Made in Sin...
xưa và già quá rồi nên bỏ đi đừng tìm cách cứu nó mai mốt lấy ai cứu lại dử liệu .......................................... tốn công