PDA

View Full Version : Vấn đề tự động boot

hoshivina
10-01-2006, 21:31
Máy P3 800, 256ram, win XP sp1 bây giờ bị hiện trạng.
Cắm nguồn là tự động boot (không cần nhấn power)
Sài bình thường
Shutdown thì tới chữ "windows is now shuting down" thì đứng (coi như đã shutting xong nhưng không ngắt nguồn nên vẫn còn hiện chữ)
-----------giải quyết-----------
Đã cài lại win
Đã thử thay nguồn khác
Đã tháo dây power (set trực tiếp trên main)
Đã thử thay ram
...
-------------------------------
Nhưng vẫn không hết, có cao thủ nào biết tại sao không nhể?

U.N.I.X
10-01-2006, 23:23
Bro tháo hết các dây power swich, reset swich ...
Gắn nguồn vào coi có tự động boot không?

hoshivina
11-01-2006, 14:02
Cách này đã thử ở trên rồi bạn, chỉ cần có nguồn cắm vào là nó boot ngay

xuantam
11-01-2006, 15:10
Móa, dùng tôvits nối mạch trên main thì nó mới boot chứ nói như bạn thì ko cần tuavit nó đã chạy à (tất nhiên là đã rút dây Power SW)

Nếu ko cần kiểm tra dây Power SW có bị ẩm gây chập ko

duy007vn
11-01-2006, 16:52
Vấn đề này tui cũng có lần gặp, đúng như bro hoshivina đã nói, cứ cắm nguồn là tự chạy. Tui thay nguồn khác thì ko bị nữa...Bro thử thay nguồn xem sao.

hoshivina
11-01-2006, 22:44
Các bạn chịu khó đọc kỹ đi, tui đã thử hết các cách trên rồi.
Thôi, kết luận tại main đem đi sửa chắc cú

ktvnguyenchien
13-01-2006, 00:08
Kiểm tra các phần sau:
1. Nguồn
2. Điều chỉnh lại thông số BIOS trong phần Power

leviethung
13-01-2006, 23:01
Không phải đâu, cái này là do main của bạn bị tích điện đó. Bạn thử rút một vài thanh jumper trên main đi. Sau đó để khoảng 1 phút, bạn cắm trở lại. Hoặc là bạn rút 1 jumper nào đó ra sau đó bật máy lên, rồi sau đó bạn lại cắm trở lại. Cái này nói ra hơi khó hiểu, nhưng bạn cứ thử đi. Cái quan trọng là bạn phải làm được bật máy lên bình thường, tắt máy đi bình thường là được. Tự mày mò đi.

duy007vn
14-01-2006, 11:25
Có 1 số Main có thêm chức năng cho phép khởi động PC = cách nhấn 1 phím nào đó trên keyboard hoặc lay chuột (Main của tui), bro xem thử Main của bro có chức năng nào như là cắm nguồn là máy tự khởi động ko?
Nếu ko đúng thì có lẽ nguyên nhân mà bro leviethung nói là đúng 95%

xuantam
14-01-2006, 20:24
Đâu phải như vậy hả duyvn007, muốn nhấn 1 phím nào đó trên keyboard để khởi động hoặc lay chuột thì phải setup từ trong BIOS trước, main nào cũng như vậy cả. Không setup thiết lập phím đặt trước thì có lay chuột hay bấm hết cả bàn phím nó cũng ko lên

duy007vn
15-01-2006, 10:53
Đâu phải như vậy hả duyvn007, muốn nhấn 1 phím nào đó trên keyboard để khởi động hoặc lay chuột thì phải setup từ trong BIOS trước, main nào cũng như vậy cả. Không setup thiết lập phím đặt trước thì có lay chuột hay bấm hết cả bàn phím nó cũng ko lên
Tất nhiên là phải Setup trong BIOS rồi. Ý mình là có thể bro hoshivina đã thiết lập gì đó trong BIOS...

WhiteEagle
15-01-2006, 23:00
mình nghĩ main bạn có vấn đề ở bộ Power-Reset,khi shutdown mà còn dòng chữ Windows is shutting down là nó hang đó chứ ko fải đã shutdown rùi dâu,bạn thử đem main đi kiểm tra đi.

conmeocattai
16-01-2006, 23:35
Không phải đâu, cái này là do main của bạn bị tích điện đó. Bạn thử rút một vài thanh jumper trên main đi. Sau đó để khoảng 1 phút, bạn cắm trở lại. Hoặc là bạn rút 1 jumper nào đó ra sau đó bật máy lên, rồi sau đó bạn lại cắm trở lại. Cái này nói ra hơi khó hiểu, nhưng bạn cứ thử đi. Cái quan trọng là bạn phải làm được bật máy lên bình thường, tắt máy đi bình thường là được. Tự mày mò đi.
Ui đúng đúng, em bây giờ đang có con bệnh kiểu này , đúng là tháo mấy cái Jumper ra thì lại như bình thường..hỏi 1 ông bạn cũng bảo bị tích điện các bác ạ:bb: