PDA

View Full Version : Xin cho hỏi có cái soft nào tương tự Window Moive Maker ko ?

Cyber
10-01-2006, 14:54
Ai có biết cái nào tương tự thế xin cho biết với. Cám ơn :)

QuocPham
10-01-2006, 15:14
Nhiều lắm. Muốn xin cái nào? làm cái gì? Mục đích? :D

Cyber
10-01-2006, 16:08
Tớ chỉ muốn capture video từ cái Sony vào máy tính thôi

Dark Angel
10-01-2006, 16:11
mấy bác có soft nào nén video trong các VCD,DVD mà hoạt động nhanh một chút ko, nén thành các định dạng mp4, avi, wmv

QuocPham
10-01-2006, 17:48
gửi Cyber: Main Concept, Sorenson Squeeze, ... Premiere, Canopus, Pinnacle.... rất nhiều, tôi không thể kể hết được

gửi Dark Angel: Bạn nên bỏ công xem trong room hoặc các post đã stick phía trên

trungk9d
10-01-2006, 22:31
Tớ chỉ muốn capture video từ cái Sony vào máy tính thôi

Nếu chỉ cần có vậy thì việc gì phải dùng soft khác cho nặng máy hả bác? :)
Capture video qua cổng IEEE1394 em thấy Windows Movie Maker đảm nhiệm khá tốt.

Nhân đây em cũng xin hỏi bác nào có kinh nghiệm giúp em với ạ.

Theo như em được biết, tín hiệu Video capture qua cổng FireWire (hay còn gọi là IEEE1394) vào máy tính sẽ có tỉ lệ 1:1 so với chất lượng gốc. Vậy mà sao em capture bằng Vegas 5 lại xảy ra hiện tượng xung quanh vật chuyển động có hình răng cưa rất rõ rệt, hoặc capture bằng Ulead MediaStudio Pro 7 cũng gặp hiện tượng tương tự. Trong khi đó em dùng Windows Movie Maker hoặc Vegas 6 thì lại cho chất lượng hình rất tốt, không còn xảy ra hiện tượng răng cưa nữa.

Các bác giải thích hộ em nhé :). Thanks in advanced!

hitaro
11-01-2006, 13:29
tui cũng cần , hay viết link download đi -> thanks

hitaro
11-01-2006, 13:31
sao tui không có avatar vậy???

lizardlovely
11-01-2006, 14:58
tui dùng ULEAD k có hiện tượng đó xảy ra ..
có thể bạn xuất bản fim dưới 1 định dạng nào đó (eg wmv )mà khi xem có hiện tượng như za^y.
bạn thử xuất bản dưới 1 dạng khác xem

Co Loa
11-01-2006, 16:52
>hiện tượng xung quanh vật chuyển động có hình răng cưa rất rõ rệt,

đó chẳng qua là khi preview trình capture thể hiện interlaced 1:1, chứ chất lượng file video không hề thay đổi.
trong khi đó 1 số software khác sử dụng bộ lọc deinterlaced tạo ra frame dạng progressiv đánh lừa thị giác, cá nhân tôi chỉ sd soft thể hiện interlaced trung thực vì qua đó mà đánh giá trực quan về chất lượng video.

thagnv
11-01-2006, 20:41
Tới giờ này tui cũng chưa biết rồ-rét-xi và in-tơ-lác là cái gì? Có ai trả lời giúp tui ko? Hỏi bác Cổ Loa thì bác ấy bảo tìm lại bài viết cũ... hì hì hì dĩ nhiên nếu đã biết rồi thì hỏi làm chi nữa, tui đâu phải thầy giáo ^_^

denise
12-01-2006, 13:53
>hiện tượng xung quanh vật chuyển động có hình răng cưa rất rõ rệt,

đó chẳng qua là khi preview trình capture thể hiện interlaced 1:1, chứ chất lượng file video không hề thay đổi.
trong khi đó 1 số software khác sử dụng bộ lọc deinterlaced tạo ra frame dạng progressiv đánh lừa thị giác, cá nhân tôi chỉ sd soft thể hiện interlaced trung thực vì qua đó mà đánh giá trực quan về chất lượng video.

Bác CO LOA à, progressive không phải là phương pháp đánh lừa thị giác đâu.Dùng interlace cũng không thể nói là đánh giá trực quan hơn so với progressive nhất là trên màn hình máy tính (còn trên TV đương nhiên interlace là vua :D )
Việc capture ra dạng nào còn phụ thuộc máy quay của chúng ta nữa.Nhưng bởi vì hầu hết máy quay dân dụng chỉ hỗ trợ interlace nên sd interlace là hợp lý hơn.Nếu capture nguồn interlace với dạng progressive thì chất lượng chẳng bao giờ là 1:1 cả.

@ thagnv:
progressive là phương pháp phát liên tục từng frame để tạo thành chuyển động.
interlace: chia một frame ra 2 field rồi phát liên tục từng field, pp này sẽ làm giảm băng thông cần thiết so với progressive.
Interlace là cách phát hình trên truyền hình và TV, progressive là cách phát hình trên các thiết bị kỹ thuật số và là cách lưu FILM 24fps.

Co Loa
12-01-2006, 20:15
@denise,

>progressive không phải là phương pháp đánh lừa thị giác đâu.

Bạn hiểu sai ý tôi rồi, trong quá trình capture đối với DV video thì đúng ra là công đoạn RAW copy mà thôi, trình capure chỉ hiển thị (preview) cho user nhận biết hình ảnh mà thôi chính vì vậy việc nhà sx software use filter trong khi hiển thị không liên quan gì tới chất lượng video file cả, trừ khi user sử dụng convert sang format hay codec khác (online encoder)ví dụ MPEG, progressive DV v.v.

Tất nhiên trong khi editing hay encoder nếu sử dụng progressive filter thì ảnh hưởng trực tiếp tới quality.

>interlace: chia một frame ra 2 field rồi phát liên tục từng field

Chính xác hơn là khung hình được chia ra thành từng dòng (line) ví dụ hệ Pal có độ phân giải là 625 dòng hình thì tất cả các dòng có số lẻ 1,3,5....,625 tạo thành 1 nửa hình ảnh (field) đây chính là upper hay còn gọ là top field, số dòng chẵn còn lại 2,4,6...,264 tạo thành bottom field.
Tất cả nguyên lý trên là thủa ban đầu video được phát lên thông qua TV, mà bóng hình đều do các tia quang điện quét lên màn hình quang dòng này tiếp đến dòng khác từ trái qua phải 1 cách cần mẫn. Ví dụ nếu nguồn là DV video thì màn hình sẽ quét tất cả các dòng thuộc bottom field trước và kế tiếp sau đó là upper field theo kiểu cài răng lược chính vì thể interlace chỉ cho cl tốt khi thể hiện hình ít chuyển động còn lại thì hiện tượng răng cưa là điều rễ hiểu.

thagnv
12-01-2006, 20:31
Cái bác coloa nói, hồi đó em có đọc rồi nhưng toàn ngoại ngữ, còn bây giờ nhờ bác giải thích em đã thông thông đc chút xíu... Còn phải áp dụng thực tế mới biết nó như thế nào.
Xin cảm ơn bác denise, bác coloa!