PDA

View Full Version : Các bước test laptop secondhand !!!

theblues
10-01-2006, 14:00
Mình chuẩn bị mua laptop 2rd đây , IBM T30 .
Thông số chuẩn thì mình đã lấy hết rồi , mình muốn biết những kinh nghiệm để kiểm tra mọi thứ (nếu có thể) !!
Mong được giúp đỡ !

CPU , RAM , VGA , Keyboard thì dễ rồi nhỉ !
Còn Monitor thì chắc phải kiểm tra "dead pixels" nhỉ , kiểm làm sao đây ? Có phải là mình chuyển nền sang black rồi chuyển lại sang white -> kiếm mấy điểm black trên màn hình ?!!
Còn cổng máy chiếu làm sao kiểm được khi mình ko có máy chiếu để test !
Còn Wifi nữa ?
...

theblues
13-01-2006, 15:48
Sao ko có ai góp ý cho tui chút nào vậy ... hix !
Vài bữa nữa là tui đi mua rồi ... giúp tui với !

dly
13-01-2006, 16:33
Không có máy chiếu thì bạn nối với một monitor nào cũng được đâu nhất thiết là cứ phải máy chiếu mới xong. Wifi bỏ it ngàn ra quán cafewifi nào d0ó là xong chứ gì. Đơn giản chút đi tại sao cứ phải rắc rối vân đề chứ. Mệt

theblues
13-01-2006, 22:55
Nói như bro thì tui cũng biết rồi , nhưng tui thấy một số bạn có thắc mắc là wifi cũng bị rớt sóng nữa ...!
Tui muốn lập topic này để mọi người chia sẻ kinh nghiệm dùng laptop của mình thôi !
Thanks nhá !

VuNgocLam
14-01-2006, 17:08
Con IBM T30 bây giờ con nghon khoảng bao nhiêu hả bạn?

viethost.net
14-01-2006, 17:22
Thực ra điểm dead pixels không quan trọng bằng màn hình có già hay chưa. Bạn cần quan sát kỹ các góc xem có tối hơn các chỗ khác không. Ngoài ra bạn cũng cần kiểm tra pin có còn dùng lâu không, ổ cứng có bad? Nếu máy có bảo hành thì sau khi lấy máy bạn có thể qua cafe internet để test wifi,...
Chúc Bạn sắm được em ưng ý

theblues
14-01-2006, 23:57
Thanks bro nhiều lắm , mình cũng sợ nhất là màn hình rồi tới mainboard , mấy thứ khác thì có thể test dễ dàng !
Wifi cũng ko quan trọng lắm , có thể mua card cắm vào (đầy đủ chuẩn mà lại rẻ chán)
Chắc mình sẽ trả thêm tiền để bảo hành được 3 tháng , 1 tháng thì phiêu quá !!!
IBM T30 ... iu anh ko nào ... !!! Giá T30 khoảng 650$ , mình định cắm thêm 1 cây RAM 256 để thành 512 chạy cho êm !

viethost.net
15-01-2006, 19:55
Mình đã sử dụng qua không dưới 8 cái notebook khác nhau, thường thì trong tuần đầu nếu không gặp trục trặc gì thì bảo hành 1 tháng hay 3 tháng thì cũng không ý nghĩa nhiều. Thời gian còn bảo hành thì bạn chịu khó sử dụng nhiều một chút, thậm chí chạy luôn qua đêm cũng được.
Mình cũng thích IBM mặc dù hình thức không bằng thương hiệu khác. Theo mình IBM, Sony và Dell là chất nhất.

pulsar
22-01-2009, 08:18
Giời ạ. Bỏ ra 650 usd để kiếm con T30 à?
Có bằng con máy Dell inspiron 6400 Malay xuất mỹ của tớ ko?
Core duo 1.86 T2350, chạy mát lịm, Card rời ATI 256 M. wifi khỏe hơn mấy dòng lenovo, HDD 80 G, ổ ghi DVD ram 1G. Đã dán nilon, nên máy còn như mới :D. Với lại tớ mang sang bên này ít dùng vì dùng máy của lab, cả tuần lôi ra dùng 1,2 lần check xem nhà trọ có nét không, có thì chát tí không có thì lại cất vào cặp. Pin dùng vẫn như mới. Có mua không tớ bán cho để tớ lấy tiền về VN tháng 2 này?

phamnhsang
16-09-2009, 22:00
thế bác Pulsar định bán con Dell nhiu vay??
có gì gọi em nhá 0933737526