PDA

View Full Version : Phụ đề cho DVD

hongngocfan
09-01-2006, 23:27
Bạn nào làm định dạng DVD xin san sẻ một chút kinh nghiệm về cách làm phụ đề có tiếng Việt. Xin cảm ơn!

thagnv
09-01-2006, 23:41
Dùng TitleWorkshop có thể type đc tiếng việt tốt chán, hãy chọn mã CP 1258/1129!
Còn cách của bạn thế nào???

hongngocfan
11-01-2006, 00:50
Xin cảm ơn đã hướng dẩn cách làm của bạn!
Trước đây thường thì mình dùng Adobe Premier tạo một file avi uncompress +title , sau đó dùng ctr Canopus nén chuẩn DVD rồi burn ra đĩa--( dùng cách này thì không chuyên nghiệp )
Mình muốn hỏi cách làm được phụ đề gồm nhiều ngôn ngữ cho phim DVD.Ví dụ phim KingKong khi về Việt Nam thì có thêm ngôn ngữ Tiêng Việt.

thagnv
11-01-2006, 01:44
Trước đây thường thì mình dùng Adobe Premier tạo một file avi uncompress +title , sau đó dùng ctr Canopus nén chuẩn DVD rồi burn ra đĩa--( dùng cách này thì không chuyên nghiệp )
Mình muốn hỏi cách làm được phụ đề gồm nhiều ngôn ngữ cho phim DVD.Ví dụ phim KingKong khi về Việt Nam thì có thêm ngôn ngữ Tiêng Việt.
Mình thì ko xài Adobe Premier nên ko biết nó như thế nào cả, nhưng mình hiểu DVD mà bạn nói là DVD "thường" (simple) thôi phải ko? Có nghĩa là xem trên player thì ko chỉnh đc subtitle, hoặc nếu chỉnh được thì bạn đã sử dụng trên hai track video trong author DVD, việc này giống như DVD karaoke mà muốn hát như ca nhạc bình thường thì hát, bấm nút -> hiện lời karaoke lên, bấm nút -> chuyển sang nhạc dạng karaoke :)
Sử dụng subtitleWorkshop, làm phụ đề xong dùng các soft author DVD mà add vào, tớ thì chỉ khoái DVDLab Pro!!!

denise
12-01-2006, 13:07

Chào bác hongngocfan.
Để làm được việc này một cách nghiêm túc bác cần phải sử dụng tương đối thành thạo một chương trình tạo DVD dạng PRO.Cỡ DVD lab PRO, hay Scenarist.Có lẽ dùng DVDLabPRO đơn giản hơn.
SubtitleWorkshop mà thagnv đề cập là một trong những phần mềm cho phụ đề đáng để sử dụng nhất.SubtitleWorkshop + Unikey với mã UTF-8 + CP 1258 là đủ để hỗ trợ tất cả ký tự của VN.

duyankts
14-07-2008, 02:58
Chào các Bác!
Cho mình xin phần mềm hỗ trợ tạo DVD có phụ đề. Xin cảm ơn!