PDA

View Full Version : Xin hỏi cách gắn cap USB

created
09-01-2006, 23:16
Trên main của em chỗ để gắn cap USB có 10 chân, chia làm 2 hàng song song, tức là mỗi hàng có 5 chân, trong đó 1 chân cuối cùng ở 1 hàng có ghi số 9, trong khi đó USB (phía trước case) có 8 chân, gồm 2 đỏ ghi +VCC, 2 trắng ghi PORT-, 2 xanh ghi PORT+,còn 2 cái đen ghi GND.
Bác nào có thể hướng dẫn Em cách cắm các đầu cap này vô main để use đc USB ko ạ.
Xin cảm ơn các bác.

potterviet
09-01-2006, 23:21
_ Thông thường trên main có 2 hàng, 1 hàng 4 chân, 1 hàng 5 chân. Coi kỹ nó có đánh số chân số 1 đó, gắn theo thứ tự "đỏ -> trắng -> xanh -> đen" chân thứ 5 trên main là chân mát.
_ Bạn coi kỹ lại cáp front úb của case đi, coi chừng nhầm đó.

created
09-01-2006, 23:24
Dạ, main của em có 2 hàng, mỗi hàng 5 chân ạ, ko thấy số 1, chỉ thấy chân cuối cùng của 1 hàng là số 9, như vậy suy ra 9->8->...-> chan thứ 2 của hàng kia la số 1. Vậy có thể gắn theo cách của bác đc kô nhi ?
Em nhớ là đã đọc trên báo (echip hay Làm bạn với MVT) bài hướng dẫn cách gắn mà cũng tính từ chân số 9 nhưng ko nhớ số nào nên ko tìm lại được. May ra bác nào nhớ chăng?

Polly
09-01-2006, 23:27
Với main mới có 9 chân (1 chân khuyết) thì bạn bỏ cái chân thứ 9 đi, với 8 chân kia (2 hàng song song) thì lắp theo thứ tự Đỏ Trắng Xanh Đen.
Với main có 10 chân (như máy của mình) thì lắp từ trái qua phải theo thứ tự đó.
Nếu không chắc, bạn mở một máy bất kỳ nào ra xem thứ tự nó lắp dây là hiểu thôi.
Thân!

Hu hu, PotterViet trả lời nhanh quá!

created
09-01-2006, 23:29
Với main mới có 9 chân (1 chân khuyết) thì bạn bỏ cái chân thứ 9 đi, với 8 chân kia (2 hàng song song) thì lắp theo thứ tự Đỏ Trắng Xanh Đen.
Với main có 10 chân (như máy của mình) thì lắp từ trái qua phải theo thứ tự đó.
Nếu không chắc, bạn mở một máy bất kỳ nào ra xem thứ tự nó lắp dây là hiểu thôi.
Thân!
Em nghĩ cách này ko ổn, vì nếu tính từ trái qua thì chân cuối cùng của hàng thứ 2 ghi số 9, như vậy chân đầu tiên là chân bỏ đi chứ ạ ?

nguyenduylong
09-01-2006, 23:31
chân số 9 có thể là chân mát, bỏ qua chân đó và chân hàng trên nó lun rồi cắm như bên trên (nếu ko được thì làm ngược lại) :D

created
09-01-2006, 23:34
Híc, lỡ nhầm làm hư main hay USB disk thì sao, Em nghĩ ko thể bỏ chân số 9 đi được, vì nếu là chân bỏ đi thì nó đã ko lấy mốc từ chân đó. và Em cũng nhớ mang máng là bài báo kia có hướng dẫn cách lắp từ chân số 9 mà

Polly
09-01-2006, 23:35
Main của bạn là gì?
Nhưng mình nghĩ nó theo chuẩn chung thôi. Bây giờ lại phải mở máy ra coi lại thì ngại lắm

YuRiPa
10-01-2006, 01:50
gì mà nhát thế, hỏng thì được mua máy mới chứ sao

chả biết suy luận gì cả, cái quy tắc chân usb thằng nào cũng vậy thôi, chuẩn rồi
+5v - data+ - data- - ground cứ thế mà lắp
có 8 chân(2 cổng) thế hỏi chân thứ 9 trên main cắm vào đâu, ghi thế để biết còn tránh, ko cắm vào.

created
10-01-2006, 13:16
gì mà nhát thế, hỏng thì được mua máy mới chứ sao

chả biết suy luận gì cả, cái quy tắc chân usb thằng nào cũng vậy thôi, chuẩn rồi
+5v - data+ - data- - ground cứ thế mà lắp
có 8 chân(2 cổng) thế hỏi chân thứ 9 trên main cắm vào đâu, ghi thế để biết còn tránh, ko cắm vào.
Như vậy thứ tự phải là Đỏ - Xanh - Trắng - Đen, trên kia bác potterviet có ghí

gắn theo thứ tự "đỏ -> trắng -> xanh -> đen"
Vậy Em theo ai thì đúng ạ. Thanks các bác đã reply

Polly
10-01-2006, 14:31
Thấy không?
http://www.ramelectronics.net/assets/images/usb-0402b-connector.jpg