PDA

View Full Version : cần giúp đỡ về wifi trong mạng nội bộ

tonybrown
16-09-2011, 16:40
em gặp truogn72 hợp này, mong các bác giúp đỡ:
- em có 1on laptop hiệu DELL xài win 7 ultimate 64 bit, kết nối wifi với modem adsl d-link có chức năng wifi trong cty, vào internet bình thường, nhưng muốn xem các PC trong mạng nội bộ thì gặp vấn đề sau:
+ nhìn thấy được hết tất cả các máy PC xài win 7.
+ riêng các máy PC xài win xp thì ko thấy được.

em đã tắt hết firewall trên laptop và PC nhưng vẫn ko khắc phụ được.

em thử tắt wifi và nối cáp mạng từ modem vào laptop thì thấy hết và sử dụng được hết.

em ko phải là dân chuyên IT, mong các bác giúp đỡ.

greenreaper
16-09-2011, 17:23
Cái này mình cũng từng gặp qua, nhưng vẫn chưa hiểu vì sao nó bị thế cả, suy đoán là do chế độ bảo mật qua đường wifi hoặc giao thức trao đổi trên đường này giữa win xp và win 7 bị khìn ^^"

tonybrown
17-09-2011, 08:30
có nhiều lúc khi xem full map thì laptop ping được vài máy pc xai winxp nhưng vẫn ko truy cập vào được.

nino
17-09-2011, 10:39
hôm qua thấy có hỏi ku Đức... thế mà chưa làm được sao Huy?

tonybrown
20-09-2011, 07:29
em đã về nhà, test thử với con PC ở nhà bằng cách cài luôn win 7 64bit cho con PC ở nhà luôn, kết quả:
1. khi laptop connect với mạng ở nhà bằng dây cáp: tất cả đều OK, PC va lptop đều nhìn thấy nhau hết và share dữ liệu qua lại OK.
2. khi laptop connect với mạng ở nhà bằng wifi: laptop và PC đều nhìn thấy nhau nhưng chỉ có laptop là có thể vào PC lấy dữ liệu, còn con PC thì không thể vào laptop lấy dữ liệu được (giống như đi đường 1 chiều).

em nghĩ chắc là do cái wireless nó bảo mật quá tốt, hi***x, ai biết giúp em với.