PDA

View Full Version : Có ai biết về vụ kiểm tra licensed của Microsoft và Bộ Công Nghệ Thông tin sau Tết ko

Chicobo
06-01-2006, 17:46
Đối tác bán máy tính cho cơ quan tôi có gửi cho một bức thư cảnh báo về việc này , nội dung như sau :
"Dear Mr

As a partner of Microsoft in Vietnam, we would like to share with you some information regarding Microsoft planned Campaign in early 2006 as we believe it would be useful for your organization.

After the Tet holiday, Microsoft in coordination with the Ministry of Culture and Information will check on various companies to verify whether they are using proper Microsoft license for their network. The main target of this time will be on multinational companies in Vietnam, particularly those who are not yet in their customers’ database.

As you must have been aware of, Vietnam is doing its best to push for WTO entrance, the law on Intellectual Property Rights therefore has never been of strong focus like it is now. Violation of Intellectual Property Rights could result in heavy penalty, both in terms of finance and reputation.

With the above reasons, we would like to advise your organization to plan for some purchase for MS license before the launch of Microsoft campaign.

Thanking you"
Do sếp bảo đi điều tra lại cái này ko biết thật hay giả, ai có tin tức gì bổ sung hộ dùm. Thanks

conkien2004
06-01-2006, 23:52
Thật, chứ ko phải giả. Bạn cứ yên tâm mà mua license của Microsoft.

yuna_admirer
07-01-2006, 02:34
Chuyển sang Linux thui... cài Fedora Core đeee

Very new
08-01-2006, 03:18
Thế thì đành mua license vậy. Dùng đồ legal vẫn tốt hơn!

go away n00b!!
08-01-2006, 16:18
vậy mấy pác làm trước đê, nghèo mà bày đặt license.

Very new
09-01-2006, 04:18
I did. I have license for all software in my computer. I dare say it.

4_hire
09-01-2006, 09:21
Chuyển sang Linux thui... cài Fedora Core đeee

Kiểu này có giống như phong trào chơi VBB chùa ngày xưa không nhỉ? Nó làm "campaign", dân tình thì nhau convert database :yes:

I did. I have license for all software in my computer. I dare say it.

NGU

Very new
09-01-2006, 10:17
Bạn gọi tôi ngu ư? Bạn nên xem lại mình đi! Bạn nói tôi ngu vậy bạn chắc dùng soft lậu vậy khôn lắm chắc. Chỉ có cái tài "chửa đổng" và xài đồ lậu bởi không làm được cái gì lớn lao đâu, có biết viết những chương trình phục vụ nào được cả thế giới biết và dùng nhiều đâu (trên 50%). VN khó khăn trong việc gia nhập WTO là vì vấn đề license đó, sở hữu trí tuệ không được tôn trọng. Microsoft đã đưa chi nhánh của mình sang tới mà không suy nghĩ cho chín chắn, cho chu đáo, chỉ biết rủa người khác trong khi không xem bản thân mình đi. Chỉ biết trộm cắp là giỏi. Chính bạn cũng là một trong những người góp phần vào việc đó đó mà còn vênh mặt lên à. Nếu vậy bên nước ngoài, ai cũng ngu hết sao? Dân trí của họ thấp sao? Nên có cái đầu để suy nghĩ chứ!

Đất nước nào có càng có nhiều người không tôn trọng pháp luật thì càng làm cho đất nước đi xuống thôi hoặc làm chậm đà phát triền. Bản thân họ khi ra ngoài có dám cất cao đầu không? Có biết trên thế giới người ta nói tỉ lệ vi phạm bản quyền của châu Á (trong đó có VN) cao tới đâu không? Chắc bạn sao biết được chứ!

scorpio
09-01-2006, 11:03
very new nói vậy hơi quá đáng đó, theo như tình hình thế giới thì sở hữu trí tuệ là cần thiết toàn cầu nhưng ở những nước thứ 3 và đang phát triển thì tiềm lực kinh tế khó khăn cần sự cạnh tranh

Very new
09-01-2006, 11:20
Mình cũng biết rất rõ điều đó. Nhưng thật sự, nếu chúng ta cứ đưa lý do này kéo dài thì đến bao giờ mới hình thành ý thức sử dụng đồ legal đây chứ? Rồi từ từ sẽ có habit sử dụng đồ không có license. Mình biết lúc đầu thật sự mọi việc rất khó nhưng tất cả đều phải tập dần. Đâu thể buông lời nói xúc phạm người khác được.
Ngoài ra, 4_Hire không có quyền gì mà được phép buông lời thóa mạ người khác như thế. Bạn ấy đã không tôn trọng luật lệ của forum. Tôi may mắn vẫn còn giữ thái độ hòa nhã này mà không dùng từ ngữ khó nghe nói lại.

conkien2004
09-01-2006, 11:20
Cứ nói đến chuyện bản quyền y như rằng không sớm thì muộn chúng ta sẽ chia làm 2 phe và bắt đầu uýnh nhau.

Very new
09-01-2006, 11:22
Phe nào nắm đúng luật thì phe đó sẽ thắng. Đưa ra tòa án nào cũng thế thôi, kể cả tòa án quốc tế.

Soul Killer
09-01-2006, 11:35
Sao thế? Sao Very New lose temper quá vậy? Topic này mục tiêu là confirm lại thông tin trên. Nay đã có câu trả lời thì nên ngừng ở đây được rồi. Đi quá sẽ bị lạc chủ đề đó.

treyeuhoctap
09-01-2006, 11:59
Phe nào nắm đúng luật thì phe đó sẽ thắng. Đưa ra tòa án nào cũng thế thôi, kể cả tòa án quốc tế.
Suy nghĩ thiển cận, không có ý kiến thêm. Nên nhìn về cả 2 phía, dân IT phải hiểu mấy vấn đề này hơn ai hết, tại sao lại xài bản lậu !!, ko nên ca~i nhau làm cho dd mất vui. Còn bạn nói nắm đúng luật ư, tui thích chơi luật rừng thì sao, khi đó bạn xuống âm phủ mà kiện cáo, tuy nhiên tui đồng ý giơ cả 2 chân ủng hộ bạn là nếu có thể chúng ta nên mua bản quyền đàng hoàng hẳn hoi. Bạn very new thông cảm cho tui nhé. Nóng quá.

To: Very new. Cứ tưởng bạn không biết tiếng Việt chứ, hóa ra bạn là dân lai căng ah`. Làm ơn dùng tiếng Việt nếu mọi người ở diễn đàn này đều dùng tiếng việt , trừ phi bạn không biết tiếng Việt. Thanks.
Đến đây thì dừng tranh luận kiểu chiến tranh này luôn nhé, còn mà thích chửi hay chơi xỏ mình thì hẹn ở YM: songkhongbanlachetcodon.

conkien2004
09-01-2006, 12:29
Có ai biết về vụ kiểm tra licensed của Microsoft và Bộ Công Nghệ Thông tin sau Tết ko???

Làm ơn thông tin để anh em nhờ 1 tí. Đừng cãi.

Soul Killer
09-01-2006, 13:02
sao còn hoài thế? Thì ở trên đã xác nhận rồi! Là có! CHấm hết!

vipoftheworld
09-01-2006, 13:08
conkien, hình như bạn nhầm lẫn, ở VN KHÔNG có Bộ nào tên là Bộ CNTT cả. Bộ VHTT mới đúng.
Bạn có thể cho tôi biết đối tác bán máy tính cho bạn là Công ty nào, địa chỉ ở đâu?
Theo như đối tác gửi cho bạn "As a parner of Microsoft in Vietnam,..." thì họ chính là đối tác của Microsoft, rồi họ sẽ báo cho Microsoft biết bạn xài license chùa của Microsoft trừ phi bạn mua license từ họ phân phối !!! Tôi rất nghi ngờ việc làm của Công ty phân phối máy tính mà bạn mua. Nếu thực sự Microsoft muốn thực hiện chiến dịch Campaign của họ thì họ có 2 cách.
1. làm âm thầm như với Phong Vũ, Hoàn Long...
2. muốn cho các Công ty từ bỏ việc xài bản pirate mà xài genuine thì họ ngu gì mà gửi private message cho các Công ty, hay hơn là họ đưa cái chiến dịch này lên báo hù dọa trước thì hiệu quả hơn nhiều.
Tôi cho rằng Công ty phân phối máy tính muốn kiếm lợi nhuận thì đúng hơn, vì việc Công ty bạn xài license chùa hay không là việc của công ty bạn, chứ không phải việc của họ.
Họ đúng là đối tác(tôi nghĩ vậy) thì bạn KHÔNG nên mua máy tính của họ để tránh rắc rối.

Soul Killer
09-01-2006, 13:11
Ừ nhỉ! Nếu không có vipoftheworld nhắc đến thì có lẽ mình đã quên béng đi mất.
Chỉ lo cãi nhau:D

ncanh
09-01-2006, 13:34
very new nói vậy hơi quá đáng đó, theo như tình hình thế giới thì sở hữu trí tuệ là cần thiết toàn cầu nhưng ở những nước thứ 3 và đang phát triển thì tiềm lực kinh tế khó khăn cần sự cạnh tranh

Mô Phật,
Biển tội lỗi mênh mông, quay đầu là thấy bến.

Mô Phật,
Quay đầu mà cũng quay từ từ thì quay làm đếch gì.

Very new
10-01-2006, 09:08
Mình nghĩ bạn gì ở trên (xin lỗi bạn) nói rất đúng. Thật sự cần nghi ngờ về nguồn thông tin này.
Thật ra cũng có thể thông cảm cho các nước thứ ba, nhưng không vì thế mà viện cớ được.
To treyeuhoctap: Mình không phải con lai. Mình sinh ra và lớn lên ở bên nước ngoài. Mình sẽ về nước sau này thôi. Tiếng Anh mình dùng đơn giản, không hề khó hiểu. Dân IT ai cũng biết tiếng Anh mà. Còn nữa, sao bạn không đá động gì đến 4_Hire?

conkien2004
10-01-2006, 10:30
conkien, hình như bạn nhầm lẫn, ở VN KHÔNG có Bộ nào tên là Bộ CNTT cả. Bộ VHTT mới đúng.
Bạn có thể cho tôi biết đối tác bán máy tính cho bạn là Công ty nào, địa chỉ ở đâu?
Theo như đối tác gửi cho bạn "As a parner of Microsoft in Vietnam,..." thì họ chính là đối tác của Microsoft, rồi họ sẽ báo cho Microsoft biết bạn xài license chùa của Microsoft trừ phi bạn mua license từ họ phân phối !!! Tôi rất nghi ngờ việc làm của Công ty phân phối máy tính mà bạn mua. Nếu thực sự Microsoft muốn thực hiện chiến dịch Campaign của họ thì họ có 2 cách.
1. làm âm thầm như với Phong Vũ, Hoàn Long...
2. muốn cho các Công ty từ bỏ việc xài bản pirate mà xài genuine thì họ ngu gì mà gửi private message cho các Công ty, hay hơn là họ đưa cái chiến dịch này lên báo hù dọa trước thì hiệu quả hơn nhiều.
Tôi cho rằng Công ty phân phối máy tính muốn kiếm lợi nhuận thì đúng hơn, vì việc Công ty bạn xài license chùa hay không là việc của công ty bạn, chứ không phải việc của họ.
Họ đúng là đối tác(tôi nghĩ vậy) thì bạn KHÔNG nên mua máy tính của họ để tránh rắc rối.

Bạn lộn rồi, cái này thread này không phải tôi start nó nhé lol, nhưng tôi cũng rất quan tâm đến tin này, nên muốn biết đích xác nó từ đâu ra và độ tin cậy như thế nào? Cũng có thể là thật, mà cũng có thể là 1 chiêu bán hàng của chú BillGate không biết chừng, mà cũng có thể là...mệt quá, ai đó có người thân làm ở Bộ VHTT confirm dùm 1 cái thì anh em được nhờ.

macu
10-01-2006, 13:24
@conkien2004: Nếu bạn không có tóc thì không ai túm bạn được cả. Nhưng nếu bạn có một công ty, và công ty bạn làm ăn với đối tác nước ngoài. Hơi khó để bạn dùng phầm mềm lậu thoải mái và lâu dài.

Tôi nghĩ vấn đề có hai chiều: thứ nhất sinh viên nghèo quá thì đúng là đành phải dùng đồ chủa thôi.
Còn với các cơ quan tổ chức, muốn "hội nhập" thì trước sau cũng phải mua phần mềm có bản quyền.