PDA

View Full Version : Giúp em về lắp đặt ADSL

thangnguyenpv
04-01-2006, 18:25
Ra Tết nì em định lắp ADSL, nhưng có một số thắc mắc:
+ Nên chon nhà cung cấp dịch vụ nào (vì bây giờ ai cũng khuyễn mãi, ai cũng giảm giá, chẳng biết đường nào mà lần).
+ Modem ADSL nên để nhà cung cấp mua giúp hay mình tự đi mua (em định mắc rồi share cho nhũng phong khác - em đang ơ trọ chung với một vài đứa, định bắt khoảng 4 máy), như thế nên mua Modem ADSL (k0 Router) rồi mua Hub riêng (hay mua Router ADSL có 4 RJ45 luôn). Và nên mua hiệu gì, hizzz, cái này em chóng mặt khi xem bảng báo giá quá.

darkangel2006
04-01-2006, 19:20
xài của VNPT hay Viettel á(hai thằng này xài dc nhìu loại modem). Modem thì để họ mua để sau này dễ cãi, nên mua loại 4 port ấy cho khỏe. Nên xài loại gần thấp nhất của mỗi loại---> tốt hơn hẳn đó.

thangnguyenpv
04-01-2006, 19:23
Thanks bác. nhìu nhìu...

saigonpho
05-01-2006, 23:17
VNPT: ổn định, tốc độ đúng như nó nêu ra.
FPT: ổn định, có gói mega xì tai thuê bào 20.00/tháng. Tốc độ lý thuyết của nó là 1.5Mbit, nhưng thực tế là khoảng 60-70kbyte, cao nhất là 100kbyte, tùy theo server download -> thấy ghét. Đã vậy, làm cái gì cũng đòi tiền, chuyển gói thuê bao 300.000, tạm ngưng, chấm dứt gì gì đó cũng mấy trăm -> thấy ghét. Và bạn cũng cần lưu ý, tuy gói mega xì tin thuê bao là 20.000 nhưng 50đ/1M, trong khí đó gói rẻ nhất của VNPT là 28.00, 45đ/1M -> vd: 1 tháng bạn xài 1G -> VNPT: 28.00 + 45.00 = 73.00, FPT: 20.00 + 50.00 = 70.00, 2 cái cũng xem xem nhau, mà FPT xài càng nhiều càng mắc hơn VNPT. Nhưng được cái là mega xì tai thuê bao trọn gói 250.00/tháng -> thích hợp cho những ai download tối ngày.
viettel -> lúc trước rớt mạng thường xuyên, nhưng gần đây cũng ổn định rồi, hòa mạng free hoàn toàn, thuê bao giá cước cũng rẻ, nhưng tốc độ cũng ko được như lí thuyết.

về modem:
tui nghĩ nên mua loại 4 port, nên mua router ADSL-> tiện lơi, ko chiếm tài nguyên máy. Mùa hiệu gì cũng được, cái cùa tui rẻ bèo mà cũng xài rất good.
chúc vui

thangnguyenpv
06-01-2006, 19:44
viettel -> lúc trước rớt mạng thường xuyên, nhưng gần đây cũng ổn định rồi, hòa mạng free hoàn toàn, thuê bao giá cước cũng rẻ, nhưng tốc độ cũng ko được như lí thuyết.

về modem:
tui nghĩ nên mua loại 4 port, nên mua router ADSL-> tiện lơi, ko chiếm tài nguyên máy. Mùa hiệu gì cũng được, cái cùa tui rẻ bèo mà cũng xài rất good.
chúc vui

Free hoàn toàn là seo thế hử bác. Em nghe nói phải có đường day điện thoại Viettel. Cacs bác cho em hỏi luôn, em đang ở trọ, nếu muốn mắc thì phải bắt buộc có hộ khẩu không? Nếu ở nhà có đường dây DT rồi (k0 biết của ai) thì mình có cần mắc riêng đường dây khác (ví dụ của Viettel, nếu bác nói Free).

Em ngại lên mấy cửa hàng hỏi lắm, người ta hách quá

thienthanmedusa
07-01-2006, 17:19
viettel bây giờ mắc là 385.000 đồng.

phoipha
07-01-2006, 21:03
Bác nào cho em hỏi tốc độ chính xác của FPT mega style là bao nhiêu, chậm hơn mega home khoảng bao nhiêu?
Em xài FPT mega home trả xiền không nổi, chỉ xài buổi tối (ban ngày đóng cửa đi làm), nhà có 3 người, nối 2 máy, không dám download bất cứ cái gì, chỉ duyệt web và chat chit mà mỗi tháng trên 300.000

Các bác tư vấn cho em xem hoàn cảnh của em thì xài thằng nào là tiện nhất (lưu ý là chỉ xài buổi tối thôi)

thangnguyenpv
08-01-2006, 19:16
Ra Tết có khuyến mãi gì không hả mấy bác.
Lúc trước Viettel nới là chỉ cần 80k là mắc được. Em chưa đọc kỹ thì hết km rùi.

alan
08-01-2006, 21:35
Bác nào cho em hỏi tốc độ chính xác của FPT mega style là bao nhiêu, chậm hơn mega home khoảng bao nhiêu?
Em xài FPT mega home trả xiền không nổi, chỉ xài buổi tối (ban ngày đóng cửa đi làm), nhà có 3 người, nối 2 máy, không dám download bất cứ cái gì, chỉ duyệt web và chat chit mà mỗi tháng trên 300.000

Các bác tư vấn cho em xem hoàn cảnh của em thì xài thằng nào là tiện nhất (lưu ý là chỉ xài buổi tối thôi)
MegaHome của bác xài lưu lượng ah?Làm gì mà > 300k nhỉ
Nếu bác có nhu cầu download kô ngại thức khuya thì Vietel Home N là hợp lý vì giá khuya chỉ có 10d/MB mà thôi.
Về MegaStyle thì có người bảo chậm,nhưng tui bảo nhanh.Cũng là lựa chọn hợp lý cho bác.Tốc độ của tui đạt khoảng 90KB/s ban ngày,ban đêm sau 12h PM đạt khoảng 170KB/s.Nếu bác kham nổi 275k/tháng thì lắp trọn gói.Xài phủ phê,
Còn kô thì cứ trả theo lưu lượng.Vừa rồi nhà bà chị cũng lắp 1 line Style.Cũng nối 2 máy,cũng chit chat và surf web nghe nhạc online thoải mái.Kô download gì nhiều.Mỗi tháng khoảng 800MB * 50d/MB
Quá rẻ so với dialup

cugieo
09-01-2006, 00:19
Dùng FPT megastyle dùng bao nhiêu trả bấy nhiêu, nếu bạn vào buổi tối chỉ đọc báo và chat thì 1 tháng nhiều lắm là 100.000 đồng hoặc không tới, rẻ hơn Dialup rất nhiều mà còn nhanh nữa chứ.
Mua modem ADSL khoảng 700.000 đồng là ok rồi,card mạng khoảng 60.000 đồng nữa là bạn sài được ADSL rồi đó.
Cứ gọi điện thoại cho nhà cung cấp dịch vụ, họ sẽ tới tận nơi tư vấn, và lắp đặt cho bạn.Nếu nhà bạn có vài máy share vừa chat, đọc báo thoải mái...

alan
09-01-2006, 10:35
quên:nếu dùng theo lưu lượng thì VNN với FPT đều được.Vietel Home N thì phụ thuộc thời điểm

4_hire
10-01-2006, 12:43
Thế vấn đề hộ khẩu thì sao nhỉ?
Em cũng là SV trọ học, giờ muốn mắc ADSL thì người ta sẽ mắc cho mình đường dây riêng hay là sao? Và nếu mắc đường dây riêng cho mình thì giá cả thế nào?
Các bác tư vấn cho em tí với!

thangnguyenpv
10-01-2006, 19:47
tui cũng là SV trọ học, lấy sổ hộ khẩu của nhà đang trọ thấy phiền thế nào á. Ở FPT thì người ta bảo có thể đem bản sao giấy ĐK tạm trú, hizzz, thủ tục ở là thủ tục, chán chết.

Mà mình trọ học, mắc mới 1 line chỉ để dùng ADSL thì khả thi hơn là nhờ line sẵn có của người ta không?

quanglong84
12-01-2006, 00:03
giờ vnn dang co khuyến mại tặng modem đấy. tui vùa lắp dc tặng con modem micronet.dùng tốt 5-2 là hết rôi` nhanh nhanh lên.

phoipha
12-01-2006, 21:37
MegaHome của bác xài lưu lượng ah?Làm gì mà > 300k nhỉ
Nếu bác có nhu cầu download kô ngại thức khuya thì Vietel Home N là hợp lý vì giá khuya chỉ có 10d/MB mà thôi.
Về MegaStyle thì có người bảo chậm,nhưng tui bảo nhanh.Cũng là lựa chọn hợp lý cho bác.Tốc độ của tui đạt khoảng 90KB/s ban ngày,ban đêm sau 12h PM đạt khoảng 170KB/s.Nếu bác kham nổi 275k/tháng thì lắp trọn gói.Xài phủ phê,
Còn kô thì cứ trả theo lưu lượng.Vừa rồi nhà bà chị cũng lắp 1 line Style.Cũng nối 2 máy,cũng chit chat và surf web nghe nhạc online thoải mái.Kô download gì nhiều.Mỗi tháng khoảng 800MB * 50d/MB
Quá rẻ so với dialup

Ủa em tưởng MegaStyle trọn gói chỉ 250k, sao bác bảo 275k nhỉ???

Với lại cho em hỏi phí chuyển dịch vụ từ FPT megaHome sang megaStyle là bao nhiêu?

alan
12-01-2006, 22:31

Với lại cho em hỏi phí chuyển dịch vụ từ FPT megaHome sang megaStyle là bao nhiêu?
cái này đọc bảo báo giá là ra thôi.Ko thấy nó ghi :giá chưa bao gồm VAT ah?
Phí chuyển là 300k

saigonpho
07-02-2006, 16:46
chuynển qua mega xì tin là 300k

hungmainsion
17-02-2006, 00:41
Mega style FPT tính theo dung luong ha cac pac,nghia la khi luot web,chat chit,thi dung luong tăng phải không các pác.50d/mb*800=400.000 ha

assasin
17-02-2006, 09:22
Mega style giới hạn về BW và session. Nó thích hợp cho người dùng cá nhân lướt web ko cần mở nhiều session và ko cần BW lớn . Tôi kô rõ về số Session mà Mega Style giới hạn nhưng thực sự tôi không thích bị giới hạn về session tí nào .

Amen_anh_yeu_em
17-02-2006, 11:10
giới hạn session là gì ạ?giới hạn bandwidth nữa? em ko hiểu lắm. Cái này em chỉ thấy có ở những host trên internet thôi. Chứ máy để truy cập vào Net thì chưa thấy bao giờ. Giải thích giùm em với

quanlq
18-02-2006, 11:21

+10% VAT
style mà giới hạn BW với session thì tớ nghĩ ko phải đâu. Ngay đến chuyện quản lý thuê bao nào truy cập từ pop nào họ cũng ko theo dõi được thì hai cái thứ kia họ làm sao nổi.

alan
19-02-2006, 12:40
Mega style giới hạn về BW và session. Nó thích hợp cho người dùng cá nhân lướt web ko cần mở nhiều session và ko cần BW lớn . Tôi kô rõ về số Session mà Mega Style giới hạn nhưng thực sự tôi không thích bị giới hạn về session tí nào .
bó tay,kô hiểu được cái giới hạn session là giới hạn cái quái gì
Mà làm sao ông biết được là nó giới hạn bandwidth thế?Mà khái niệm giới hạn bandwidth của ông là gì thế?