PDA

View Full Version : Hạ giá làm web, dân làm web tự làm khó mình và đồng nghiệp.

nguyenquangol
14-09-2011, 22:10
Hiện nay có rất nhiều bạn làm web . Khi đăng báo làm web với giá dưới 2 triệu, vài trăm ngàn và nhiều người còn miển phí.
Khi khách hàng liên lạc : thì lúc đó sẽ cộng chi phi này nọ vào, hoặc là làm không ra sao.
Mục tiêu của những người này là tranh giành khách. Dẩn đến những hệ lụy vô cùng xấu.
1) Làm web rẻ thì chất lượng không đảm bảo, làm khách hàng ta thán than phiền về chất lượng web . Dẩn đến đa số doanh nghiệp VN đều cho rằng làm web không đem lại lợi ích đáng kể cho doanh nghiệp họ.
2) Làm web rẻ , thì bản thân công ty web phải làm thật nhiều sản phẩm. Như vậy mới có lời và lợi nhuận thu lại vô cùng ích
3) Hoặc là cộng thêm những chi phí khác. Khi khách hàng liên lạc. Dẫn đến khách hàng cho rẳng công ty web hay dân làm web ăn nói nhiều lời.
Theo mình những người đó cho rằng , có lẻ nhiều người làm web quá, nên cần hạ giá để tranh giành khách

Tôi không biết những công ty đó . Có thuộc những thành viên diễn đàn này không.
Nhưng những bạn đó . Đang góp phần làm những người làm bên lập trình web chúng ta có thu nhập thấp. Và website chưa thể phát triến mạnh ở Việt Nam.
Hy vọng mọi người hiểu và thay đổi suy nghĩ, để cho dân lập trình web chúng ta có thu nhập cao hơn (vì chúng ta đang bán chất xám đó). Cũng để cho ngành web , cũng như phần mềm ơ VN phát triển hơn.

ddfvn
14-09-2011, 22:19
Nhiều bạn làm web ko biết cái giá sức lao động của mình, nhiều bạn thì thậm chí ko đủ trình độ cũng làm, vô hình chung ảnh hưởng đến anh em khác rất nhiều. Tôi thực ko hiểu làm sao họ có thể nhận những cái web 1 triệu rồi vài trăm ngàn chứ ?

Cài Joomla vào rồi quăng một cái template vào là xong ư. ?

Thị trường này càng ngày càng thiếu lành mạnh vì một bộ phận người muốn kiếm tiền một cách nhanh chóng.

vantantr
14-09-2011, 22:39
sự thật thì nếu cần 1 web đơn giản thì tự làm cũng được (đủ để đáp ứng cho tới doanh nghiệp vừa và nhỏ, cá nhân).

Còn 1 web yêu cầu nhiều thì mua source code của nước ngoài rẻ hơn (không tính mấy chú xài code null)

Dù không muốn chê hàng do dân Việt Nam mình làm, nhưng rõ ràng là chưa đủ trình. đơn cử như 1 cái project thuê 1 công ty làm web ở VN (dạy lập trình và thiết kế web) tốn gần 2,000$ làm hơn 1 năm trời mà web ra test lỗi tùm lùm (toàn lỗi nhỏ nhặt người dùng cuối cũng thấy rõ, chưa nói gì đến lỗi mật).

Trong khi chỉ cần bỏ ra khoảng 198$ mua của nước ngoài thì có 1 cái source ecommerce tích hợp đầy đủ chức năng.

Do đó mấy chú cũng đừng than do phá giá gì, sự thật là thị trường nó phải vậy rồi.

hoang_khuong
14-09-2011, 22:44
sự thật thì nếu cần 1 web đơn giản thì tự làm cũng được (đủ để đáp ứng cho tới doanh nghiệp vừa và nhỏ, cá nhân).

Còn 1 web yêu cầu nhiều thì mua source code của nước ngoài rẻ hơn (không tính mấy chú xài code null)

Dù không muốn chê hàng do dân Việt Nam mình làm, nhưng rõ ràng là chưa đủ trình. đơn cử như 1 cái project thuê 1 công ty làm web ở VN (dạy lập trình và thiết kế web) tốn gần 2,000$ làm hơn 1 năm trời mà web ra test lỗi tùm lùm (toàn lỗi nhỏ nhặt người dùng cuối cũng thấy rõ, chưa nói gì đến lỗi mật).

Trong khi chỉ cần bỏ ra khoảng 198$ mua của nước ngoài thì có 1 cái source ecommerce tích hợp đầy đủ chức năng.

Do đó mấy chú cũng đừng than do phá giá gì, sự thật là thị trường nó phải vậy rồi.

Hic, bác này nói nghe sao mà nản quá vậy. Nhưng mà bác đã hỏi kỹ chưa, nhiều khi 2000$ mà đến tay người làm thì chỉ còn chưa tới 200$ thì đúng là không thể chất lượng được.

vnseoer
14-09-2011, 22:52
Nói chung cũng vì đồng tiền thôi, Có người làm rẻ có người làm đăt, nhưng mục đích ở phía sau thì làm sao ai biết được
Vì vậy , chúng ta sống trong môi trường nào thì hay tự lực phát triển để sinh sống thôi, cho dù đối thủ ntn thì hãy tìm con đường thông mình để chiến thắng :)

ddfvn
14-09-2011, 23:16

Tiêu tiền ngu lại đi chửi thằng làm. Thuê coder giỏi rồi xem số tiền ấy nó biến ra cái gì nhé.

vq_duy
14-09-2011, 23:57
cũng là 1 quy luật tihj trường thôi bác ơi, chấp nhận đi

nguyenquangol
15-09-2011, 00:52
Chẳng qua là do mình thôi. Bạn làm :
1 web 1000 usd = 20 web 50 usd = 10 web 100 usd.
Bạn làm nhiều mệt mà chắc gì thanh lý hết.
Làm ít mà làm tốt có thể xây dựng thương hiệu.
Các bạn làm rẻ nên người tiêu dùng cho là làm web dể lắm.
Bạn tốt nhiều chất xám nhiều công, mà thu nhập không nhiêu. Các bạn tự bán rẻ chất xám mình mà thôi.

chovangno1
15-09-2011, 05:52
nếu mà 1 trang wep đẳng cấp thì lại khác chứ

nanalove
15-09-2011, 08:27
Nói chung, chỉ vì trên mạng share quá nhiều code web cả, ngày đến em chả có biết gì về php, chỉ biết sơ sơ về html cũng tự chỉnh sửa các code trên mạng để làm cho mình 1 trang web---> ai cũng có thể làm---> rẻ

khonggiannet
15-09-2011, 08:42
Toàn là opensource với null edit lại tí xíu thì giá thế thôi chứ sao.

dulichhanoi
15-09-2011, 08:46
:D đúng thế, toàn mã nguồn mở. Chỉ có bộ áo bên ngoài thay đổi chút xíu chứ còn cái lõi bên trong vẫn thế. Một công ty nhỏ một ngày có thể xuất xưởng được vài cái web như thế !!! Rẻ là điều tất nhiên!

chophovn
15-09-2011, 08:51
Nói chung các pác ạh!
Tiền nào của ấy! Các pác trách than làm gì?
Thằng website 500k đó!
Kêu 1 site = 500k mà có site nào ra hồn đâu?

Thôi đừng trách hãy cố làm tốt thì nó chứng tỏ được câu trả lời thôi.

fast_connects
15-09-2011, 08:52
Tiền nào của nấy, các bác cãi nhau làm gì ?

nanalove
15-09-2011, 08:54
Chắc các bác lớn đang sợ mất khách nên ra lời kêu gọi:emlaugh:

chophovn
15-09-2011, 08:57
He he! Các pác ạh, em thấy tụi nó rao giá rẻ rồi sẽ khẳng định chất lượng không tốt rồi làm mất lòng tin khách hàng thôi! Đó mới là vấn đề!
Mà ng Việt mình có cái tính ham rẻ nên tự chuốt lấy cái hại! thôi!
Để rồi tiền mất tật mang ấy!
Em cũng cố kiếm cái cho ra hồn đây!

vantantr
15-09-2011, 09:00
coder giỏi cỡ nào mà 1 mình làm 1 cái source về ecommerce hả chú.....:eek:

chophovn
15-09-2011, 09:03
KHông ý em không phải là tự chiến code một mình pác ah!
Thật ra em chỉ dùng OSC thôi, ý em là kiếm cái nào hay cho ra hồn thôi ở đây là cái công ty nào tốt tốt vào đó học SEO pác ạh! Chứ còn code em gà lắm, pải học hỏi các pác nhiều.

sunflower1607
15-09-2011, 09:21
Nếu website mà lấy giá rẻ ra để cạnh tranh thì chính mình tự bán rẻ "chất xám" của mình thui các bác ạh

quattichdien.net
15-09-2011, 09:23
thực sự là giá nó đã rất rẻ từ vài năm nay rồi

nguyetanh2011
15-09-2011, 09:37
nếu mà 1 trang wep đẳng cấp thì lại khác chứ

Ừa,thị trường giờ phân cấp mà,rẻ cũng tốt mà đắt cũng tốt.......và tốt nhất là cho khách hàng được lựa chọn.

wind0401
15-09-2011, 09:48
đúng là việc cạnh tranh nhau gây hạ giá là tự làm khó mình đồng thời cũng làm mất giá trị của những người lập trình. Cũng bởi lẽ nhu cầu của người dùng rất đơn giản, có khi đó chỉ là cái poster treo lên mạng cho người ta ngắm chơi, lúc đó biết làm sao??? Kinh doanh online, shop cửa hàng ... cần j những thứ cao siêu???
mình là dân lập trình và rất đau khổ là phải chấp nhận cái thực tế đó ( nhờ nó mà mất bao nhiêu mối làm ăn )

namdh7
15-09-2011, 09:48
Ở đâu cũng vậy cả bạn ơi, không chỉ ở VN đâu. Chỉ có điều những người làm web rẻ tiền kiểu như vậy thì khó nổi tiếng đến mức ở VN bạn cũng biết được.
Nhưng cái gì cũng có 2 mặt của nó, web giá rẻ phù hợp với người ít tiền, web xịn giá cao phù hợp người nhiều tiền yêu cầu cao. Thị trường mà, có cầu mới có cung.

mr.toanvu2711
15-09-2011, 10:55
Phải biết chấp nhận và thích nghi thôi các bác ơi. Thị trường mà, mạnh thằng nào thằng đó làm. Bên em thì thường là website thấp nhất là 4tr nên cũng không nhiều khách hàng. mình cũng không chạy đua được với những người thừa chất xám (Nhiều quá nên bán rẻ đó mà).

nguyenquangol
16-09-2011, 00:23
Theo mình biết làm web nhiều dễ bi bệnh mắt ( vì ngồi máy tính liên tục), dể đau cột sống ( vì ngồi máy tính liên tục), dể bụng bự ( vì ngồi máy tính liên tục), mau già ( vì suy nghĩ nhiều) , dể đau bao tử (vì nhiều lý do ...) , dể bị thần kinh, đau đầu( do suy nghĩ nhiều).
Các bạn còn trẻ có thể lướt qua, nhưng bệnh sẽ nằm lại , đến khi cơ thể bạn già hay yếu đi , nó sẽ nổi dậy .
Bản thân tôi sẽ không làm giá rẻ nữa. Vì đối với tôi, cái gì cũng có giá của nó. Rất cảm ơn những người bạn đã trả lời, và đặc biệt những người ủng hộ nhiệt tình khi like bài viết này.

infolyle
16-09-2011, 00:35
Thực chất thì công ty mình làm web cũng hơn 2 năm rồi, giờ thì ra sao? Nói chung không dám nói ăn nên làm ra, nói lỗ thì cũng hơi quá. Thực chất thì các bạn nên suy nghĩ thật kỹ về nghề làm web. Chúng ta làm giá rẻ là tự hại công ty mình thôi. Nói như tiêu chí ban đầu 1 web 1000$ = 10 web 100$mình thà làm cái nào ra cái đó thì tự khắc sẽ có thương hiệu và giá trị sẽ được nâng cao. Chúc các lập trình viên có lương cao, các công ty làm web ăn nên làm ra!

mayanh
16-09-2011, 00:41
tiền nào của đó, web rẻ chất lượng sẽ không đảm bảo

lighthousehn
16-09-2011, 02:25
Cái chủ đề này cũ lắm rồi, thấy trên ddth này cũng phải có tới chục cái ấy.

Web thì có 3 loại:

Loại rẻ: Code có sẵn, có thể là tự viết, có thể là bộ open source nào đó, thay cái giao diện -> 1 ngày xong, giá ko quá 2tr là đúng rồi.

Loại vừa vừa: Cũng open source, mô đi phê chút theo yêu cầu đặc biệt như thêm bớt 1 số trường... Design cái giao diện đặc biệt chút... cỡ 2-5tr.

Loại xịn: Cái này hơi bị hiếm à nha. Code ko đụng hàng, giao diện ko đụng hàng, yêu cầu cụ thể ngay từ đầu. DB thiết kế đàng hoàng... 10tr trở lên. Mà làm cũng cực vì gặp mấy ông trong team lởm, code tè le, đi fix lỗi vỡ mồm. Mà một mình làm lại ko xuể.

Tóm lại giá trị web nó phụ thuộc vào:
1. Công sức thực sự bỏ ra. Cái này cũng khó nói lắm. Các công ty thiết kế web trả lương cho coder 4-5tr là cao rồi. Vì còn nhiều khoản chi cho sales, designer, kế toán, khấu hao máy móc, thuế má...
2. Khả năng chém gió của sales :D Cái này thì công ty nào cũng gào lên: Đội ngũ giàu kinh nghiệm, toàn đại học CNTT này nọ, đã làm web này web nọ nhưng chẳng có kiểm chứng, chém đại là đã làm cái web bộ giáo dục này nọ cũng chịu.

Thế nên nói khách hàng tự lựa chọn chả khác nào nhắm mắt bấm bừa.

Lời khuyên cho bác nào muốn làm web xịn: Thuê lấy 1 chú có kinh nghiệm, leader của các công ty làm web càng tốt, về làm hoặc phát triển riêng cho mình một cái. Đảm bảo ngon liền, giống như http://sieuthimayvanphong.com ấy :D, trả lương cỡ 5tr/tháng là OK, sau này sửa đổi, nâng cấp, fix lỗi gì gì đó dễ dàng, chủ động hơn rất nhiều. Chứ cái web thuê có 1000$ đi nữa thì lúc xong bỏ đó cũng như không có thôi. Lúc phát sinh lỗi này nọ, chờ bên thiết kế web sửa thì cũng dài cổ. Chú này cũng kiêm nhiệm vụ quảng bá web, tránh tình trạng chả ma nào nó thèm vào.

Kinh nghiệm đau thương sau 3 năm đi làm công ty thiết kế web có vậy thôi. :( May mà tỉnh ngộ kịp thời chứ ko giờ chắc vẫn lĩnh lương 5tr :(

vnnguyendung
16-09-2011, 06:45
Rất đồng ý với bạn. Không thể tin nổi một website mà chỉ có 1tr đồng, trong khi đó có bao nhiêu công việc cần làm.

Website giá rẻ hầu như chỉ đáp ứng nhu cầu "NHÌN" của khách hàng, họ chỉ cung cấp cho khách hàng một giao diện nhìn được, còn mọi yếu tố khác họ bỏ qua. Nếu để có thu nhập từ web giá rẻ, không còn cách nào khác là bóc lột nhân viên, chỉ có như vậy những người chủ mới có thu nhập

infolyle
16-09-2011, 08:18
Nhiệm vụ của những nhà làm web chân chính là làm sao phải khẳng định mình tạo ra giá trị lâu dài & đích thực. Ví dụ: Honda AirBlade đắt hơn xe tàu nhiều nhưng vẫn bán không có hàng & giá còn cao hơn cả giá nhà sản xuất đề xuất. Đây là bài toán nan giải không phải nói suông được.

Chúng ta phải đưa ra những điều kiện, ràng buộc mà web giá rẻ không thể làm được. Hoặc khi làm những điều này thì vô cùng khó khăn ==> giá web sẽ được thay đổi theo chiều hướng tốt.

giaseo
16-09-2011, 08:25
Hiện nay quá nhiều người làm Web và Seo phá giá quá làm các anh em điêu đứng và người có lợi nhất và thiệt nhiều nhất vẫn là Khách Hàng.

Adam
16-09-2011, 09:06
Cái chủ đề này cũ lắm rồi, thấy trên ddth này cũng phải có tới chục cái ấy.

Web thì có 3 loại:

Loại rẻ: Code có sẵn, có thể là tự viết, có thể là bộ open source nào đó, thay cái giao diện -> 1 ngày xong, giá ko quá 2tr là đúng rồi.

Loại vừa vừa: Cũng open source, mô đi phê chút theo yêu cầu đặc biệt như thêm bớt 1 số trường... Design cái giao diện đặc biệt chút... cỡ 2-5tr.

Loại xịn: Cái này hơi bị hiếm à nha. Code ko đụng hàng, giao diện ko đụng hàng, yêu cầu cụ thể ngay từ đầu. DB thiết kế đàng hoàng... 10tr trở lên. Mà làm cũng cực vì gặp mấy ông trong team lởm, code tè le, đi fix lỗi vỡ mồm. Mà một mình làm lại ko xuể.

Tóm lại giá trị web nó phụ thuộc vào:
1. Công sức thực sự bỏ ra. Cái này cũng khó nói lắm. Các công ty thiết kế web trả lương cho coder 4-5tr là cao rồi. Vì còn nhiều khoản chi cho sales, designer, kế toán, khấu hao máy móc, thuế má...
2. Khả năng chém gió của sales :D Cái này thì công ty nào cũng gào lên: Đội ngũ giàu kinh nghiệm, toàn đại học CNTT này nọ, đã làm web này web nọ nhưng chẳng có kiểm chứng, chém đại là đã làm cái web bộ giáo dục này nọ cũng chịu.

Thế nên nói khách hàng tự lựa chọn chả khác nào nhắm mắt bấm bừa.

Lời khuyên cho bác nào muốn làm web xịn: Thuê lấy 1 chú có kinh nghiệm, leader của các công ty làm web càng tốt, về làm hoặc phát triển riêng cho mình một cái. Đảm bảo ngon liền, giống như http://sieuthimayvanphong.com ấy :D, trả lương cỡ 5tr/tháng là OK, sau này sửa đổi, nâng cấp, fix lỗi gì gì đó dễ dàng, chủ động hơn rất nhiều. Chứ cái web thuê có 1000$ đi nữa thì lúc xong bỏ đó cũng như không có thôi. Lúc phát sinh lỗi này nọ, chờ bên thiết kế web sửa thì cũng dài cổ. Chú này cũng kiêm nhiệm vụ quảng bá web, tránh tình trạng chả ma nào nó thèm vào.

Kinh nghiệm đau thương sau 3 năm đi làm công ty thiết kế web có vậy thôi. :( May mà tỉnh ngộ kịp thời chứ ko giờ chắc vẫn lĩnh lương 5tr :(

Bác đúng là 1 nam tử Hán,thực sự là nhiều quảng cáo làm chính mình cũng giật mình,vì họ làm web giá rẻ quá,chỉ 1 triệu,nếu nhận 10 dự án chỉ có 10 triệu nhưng 10 dự án là phải đáp ứng nhiều tính cách khách hàng khác nhau.Như vậy việc nghiệm thu cũng hết sức vất vả.

Thật sự là có những khách hàng họ đầu tư vài trăm triệu,thậm chí cả tỷ để kinh doanh nhưng khi làm web nghe báo giá họ hỏi "ủa sao bên cộng ty web kia chỉ báo giá 2 triệu..."

Nhưng các bác yên tâm,giả sử khách hàng đó chọn bên làm web giá rẻ,nếu gặp dc người làm chất lượng thì ko sao,còn kiểu tiền nào của đó,đem con bỏ chợ thì sau này cần nâng cấp hay phát triển thêm chức năng thì họ cũng chẳng dại gì chọn web giá rẻ nữa đâu.Khách hàng sẽ cẩn thận hơn,lúc đó bắt đầu cuộc chơi của các bác chất lượng nhưng giá tương xứng.

adt-power
17-09-2011, 17:59
Khi đã ra làm kinh doanh thì thương trường như chiến trường, một là bạn tồn tại hoặc là giải thể. Bạn đừng quan tâm chuyện gía làm gì, mà quan trọng giá đó có phù hợp với dịch vụ bạn cung cấp mang lại lợi ích cho khách hàng và bạn.

Bạn bè nên phân tách quan hệ nhất định trong từng hoàn cảnh.

Vài lời góp ý

muadulich
05-10-2011, 16:16
hà hà thì nghèo mà, đầu tư học hành ít, chi phí đầu tư vào sản phẩm thấp, copy thay đổi mỗi Temp, nội dung thì cái gì chả rẻ. em mới làm cái web về Halong Cruises (http://www.halongcruises24h.com) mà max quá....nhưng em xin nợ được :chris:

muadulich
05-10-2011, 16:19
Nếu như bạn thì châu âu, bắc mỹ nó ko chống phá giá làm gì nhỉ.
ở VN thì mạnh ai nấy sống, toàn cạnh tranh quá mức lành mạnh nên cứ từ từ bóp cổ nhau chết dần chết mòn haizzz...

Khi đã ra làm kinh doanh thì thương trường như chiến trường, một là bạn tồn tại hoặc là giải thể. Bạn đừng quan tâm chuyện gía làm gì, mà quan trọng giá đó có phù hợp với dịch vụ bạn cung cấp mang lại lợi ích cho khách hàng và bạn.

Bạn bè nên phân tách quan hệ nhất định trong từng hoàn cảnh.

Vài lời góp ý

muadulich
05-10-2011, 16:21
Xưa có cái webgiare.com ấy, bác ấy bán có 500k lận, ấy thế mà vưỡn đông khách. nó cũng tuy từng sản phẩm và yêu cầu của khách.
nếu 1 sản phẩm có yêu cầu cao mà gia chỉ có 1M thì thực sự là phá giá rồi.

mấy thằng phá giá đây mà. nghĩ sao làm web 2tr

zmt264
05-10-2011, 16:36
Bác đúng là 1 nam tử Hán.

Nam tử Việt chứ đâu phải nam tử Hán (Tàu) :D

Ủng hộ chủ thớt, nói ra những lời mình muốn nói nhưng có time viết, với lại mình cũng ít khi nhận dự án web, mà giờ cũng dự án nào ngon mới làm.

miopro
05-10-2011, 16:40
Khủng hoảng,Bão giá :( haizzzzzzzzzzzzz

bstin9
05-10-2011, 16:40
giờ mà làm web 3-4tr không biết có làm được không, trù khi dưa cho khách hàng cái gì họ nhận cái đó còn được

chan_ga
06-10-2011, 15:45
trong khi mọi ngành đều tăng giá, xăng tăng, đồ ăn tăng, giá mọi thứ tăng... thì cái này lại hạ giá, khiến anh em trong nghề tự làm khó nhau.

congtyvietin
06-10-2011, 15:48
Trước giờ mấy vấn đề này mình thấy nói hoài. Chốt lại vẫn là tiền nào của nấy, mấy công ty làm giá cao cao thấy phục vụ rất tốt. Cái quan trọng là chất lượng phục vụ chứ không phải chỉ bỏ thời gian làm lập trình này nọ. Tôi không nói mấy công ty làm ăn chộp giật hét giá KH nhé. Nhìn chung là tìm đối tác làm web bây giờ đau đầu thật.

choao.net
10-10-2011, 02:50
:no: Mình ko phải dân coder,nhưng mấy cái mail mà spam quảng cáo làm web giá 500 thì 1 phát dương tiễn ngay.

hungnt89it
10-10-2011, 08:30
giờ làm web đang hot mà.chắc sống ổn thôi !

xulynuoc
10-10-2011, 08:47
hy vọng anh em làm web lấy khách hàng lên hàng đầu, chất lượng là trên hết thì chắc hết cảnh phá giá

takang
10-10-2011, 09:08
Hiện nay sự cạnh tranh về làm web vẫn còn là 1 vấn đề cần đưa lên bàn luận, với không 1 giá chuẩn mực sẽ rất khó cho khách hàng chọn lựa 1 c.ty làm web chuẩn mực nhất.

Osama Binladen
10-10-2011, 15:15
Mình thấy web miễn phí hoặc giá rẻ là xu thế tất yếu mà. Càng ngày càng nhiều dịch vụ miễn phí hoặc giá rẻ chất lượng đảm bảo. DIVIVU (www.divivu.com) tụi mình cũng đang hướng đến web miễn phí cho người dùng và cũng có được kết quả và phản hồi rất tốt:w00t:

aloztupo
12-10-2011, 12:27
Tùy vào trình độ và khả năng mà giá cả sẽ khác nhau!

simre99
17-10-2011, 18:41
SAOcác bác không lâng cao chất lượng, thay bằng cứ hạ giá hoaì vậy. mình thấy web hàng ngày càng nhiều web chợ.

hoangan.jack
17-10-2011, 18:58
cạnh tranh,khách hàng sẽ tự chủ được, nếu web pác làm tốt, thì khách hàng sẽ chọn, cho dù có người rẻ hơn pác cũng chưa chắc tốt như pác, vậy ko cần phải lo lắng. còn nếu dịch vụ của pác tương đương chất lượng người khác, mà người khác rẻ hơn thì pác phải tự điều chỉnh giá cho hợp lý. có cái giá của nó cả :D

raovatngay.com
29-10-2011, 08:36
Các bạn làm web rẻ đều có mục đích cả. Lấy web đó làm sản phẩm đã làm, còn chèn code nữa. sau đó làm thêm dịch vụ seo. Đây mới là vấn đề chính. Cùng quan điểm trên mình thấy để thiết kế web giá rẻ thì thực sự chất lượng chưa tốt. Dù gì thì tiền nào của đấy.

kd_nsviet
29-10-2011, 08:43
cơ bản việt nam ăn xổi nhiều quá , toàn lôi open source về xài , ko edit được loõi tùm lum ,
mọi người đang đẩy nhau đến chỗ chết , bây h nói đến lập trình web
1. là họ không tin tưởng về chất lượng
2. tin tưởng về chất lượng nhưng khi phát giá thì vênh quá nhiều với các wweb giá rẻ 1.2 triệu / web

ngoc_ann_00
29-10-2011, 22:15
làm web giá rẻ mà chất lượng thấp thì tốt thôi,chứ nếu có ai đó làm giá rẻ mà chất lượng cao thì ae làm web chết hết

hoanghiep287
29-10-2011, 23:01
Chung tay xây dựng môi trường lành mạnh có phải tốt ko người việt nam hay có kiểu mạnh ai người đấy làm mạnh ai người đấy sống ko ăn được thì đặp đổ . Mình ko có ý gì nhưng như thế chỉ làm chúng ta tụt hậu thêm so với thế giới thôi :(

tmhai1
29-10-2011, 23:45
Đây cũng là bức xúc của mình, mình thiết kế Web cho khách hàng động luôn lấy giá có 5tr mà chê mắc, họ bảo website bao luôn tên miền,host người ta lấy giá có 2tr, có chỗ lấy giá 500k. Không biết họ làm bằng cách gì mà rẻ mạc thế ko biết. Kiểu này chắc giải nghệ luôn

maicon
30-10-2011, 00:55
Đây cũng là bức xúc của mình, mình thiết kế Web cho khách hàng động luôn lấy giá có 5tr mà chê mắc, họ bảo website bao luôn tên miền,host người ta lấy giá có 2tr, có chỗ lấy giá 500k. Không biết họ làm bằng cách gì mà rẻ mạc thế ko biết. Kiểu này chắc giải nghệ luôn

Bạn đang than phiền những kẻ làm rẻ hơn bạn phá giá, vậy bạn có nghĩ chính bạn đang phá giá với mức 5m ko ?

Ngừng than vãn trách móc và tự trả lời một số câu hỏi sau:

- Sao người ta làm giá rẻ hơn bạn được mà bạn thì không ?

- Sao có người tiếc 2m làm web mà có người bỏ 2 tỷ để làm web ?

- Sao có người làm giá rẻ, có người làm giá cực cao, nhưng cả 2 cùng tồn tại ?

- Sao những khách hàng chịu chi mạnh lại không tìm đến bạn mà tìm người khác ?

- Sao có người cũng làm web và than vãn hoài, còn một số khác thì không ?

quangvu
01-11-2011, 12:32
Hiện nay có rất nhiều bạn làm web . Khi đăng báo làm web với giá dưới 2 triệu, vài trăm ngàn và nhiều người còn miển phí.
Khi khách hàng liên lạc : thì lúc đó sẽ cộng chi phi này nọ vào, hoặc là làm không ra sao.
Mục tiêu của những người này là tranh giành khách. Dẩn đến những hệ lụy vô cùng xấu.
1) Làm web rẻ thì chất lượng không đảm bảo, làm khách hàng ta thán than phiền về chất lượng web . Dẩn đến đa số doanh nghiệp VN đều cho rằng làm web không đem lại lợi ích đáng kể cho doanh nghiệp họ.
2) Làm web rẻ , thì bản thân công ty web phải làm thật nhiều sản phẩm. Như vậy mới có lời và lợi nhuận thu lại vô cùng ích
3) Hoặc là cộng thêm những chi phí khác. Khi khách hàng liên lạc. Dẫn đến khách hàng cho rẳng công ty web hay dân làm web ăn nói nhiều lời.
Theo mình những người đó cho rằng , có lẻ nhiều người làm web quá, nên cần hạ giá để tranh giành khách

Tôi không biết những công ty đó . Có thuộc những thành viên diễn đàn này không.
Nhưng những bạn đó . Đang góp phần làm những người làm bên lập trình web chúng ta có thu nhập thấp. Và website chưa thể phát triến mạnh ở Việt Nam.
Hy vọng mọi người hiểu và thay đổi suy nghĩ, để cho dân lập trình web chúng ta có thu nhập cao hơn (vì chúng ta đang bán chất xám đó). Cũng để cho ngành web , cũng như phần mềm ơ VN phát triển hơn.

==> Các trang web đơn thuần về giới thiệu cty chưa đem lài nhiều lợi ít cho DN, nên các web này trong mắt các DN là "có cũng được, kg có cũng chẳn sau". Dĩ nhiên, chi phí mà họ chấp nhận đầu tư cho web loại này đều là "tiền thừa", càng rẻ càng tốt.

==> Làm web rẻ ví dụ cài 1 cái joomla, chỉnh template mất khoãn 3 ngày (~24h). Lấy giá 2T. Làm web xịn : tự code + design template (hoặc lấy từ template monter) mất 1 tháng ( 25 ngày ~ 200h), giá 10T. Vậy thử tính
+ làm 24h giá 2'000'000 : tức 2'000'000/24 = 83'000 một giờ làm việc
+ làm 200h giá 10'000'000 : tức 10'000'000/200 = 50'000 một giờ làm việc.

Suy ra chính các bạn kêu gọi làm web giá đắt mới là người đang "phá giá".

PS: Đang đợi các bạn ném đá :gun_banda:innocent: . Các bạn cứ ném thoải mái rồi mình nói tiếp :cool:

Sugarman
01-11-2011, 13:10
^ Bộ web giá cao thì không dùng lại code người khác được à.
Mình đã từng làm cty web giá rẻ, khác nhau là web giá rẻ chỉ làm theo mẫu có sẵn, khách hàng hầu như không thể chỉnh sửa gì nhiều, nhiều trang na ná nhau, không tạo được nét riêng. Nói tóm lại tiền nào của nấy :tongue:.

hnguyen
01-11-2011, 13:13
Tiêu tiền ngu lại đi chửi thằng làm. Thuê coder giỏi rồi xem số tiền ấy nó biến ra cái gì nhé.

Chuẩn luôn ý bác này. Vẫn đầy code giỏi và làm thu được tiền với đúng công sức bỏ ra.
Khách hàng tham rẻ thì chết. 2000$ mà tưởng là nhiều à có khi bỏ ra 2000 mà lại muốn có web với chức năng 5000$ thì còn kêu ca gì.

chuteo102
01-11-2011, 13:27
- Giá web joomla, wordpress: tầm 1-2 tr (tanphat.net, viétpirit.com, itvn.vn)

dung_b1991
01-11-2011, 16:30
Gọi là website 2 tr thôi.Chứ hỏi thật.Các trang mà có quá nhiều kiểu nội dung.Trình bày đẹp + bao nhiêu yêu cầu thêm của khách hàng.Thì 2tr không thể làm được.Tại sao vật giá tăng vùn vụt.Mọi thứ tăng giá.Chỉ có mối làm web là ngày càng rẻ.Thực ra thị trường nên cạnh tranh về dịch vụ và uy tín.Không nên cạnh tranh về giá.Nếu càng giảm thế.Anh em sẽ tự đào mồ chôn nhau mà thôi.

Blogger.vn
01-11-2011, 18:31
hãy đánh giá bằng hiệu quả sử dụng ^^

thuongshoo
01-11-2011, 23:42
bà con hạ giá nhiều quá không tốt! Số tiền đó còn không đủ nuôi sống các bạn thì chính là phá giá đó! Mà khi làm vậy thì các bạn khác cũng toàn con nhà nghèo. Một thời gian cũng hết vốn. Cuối cùng dân làm WEB ra đứng đường hết trơn :D

Blogger.vn
02-11-2011, 00:31
quy luật tất yếu của cạnh tranh thôi . . . cái gì nhiều thì phải loại trừ dần

Wasimodo
02-11-2011, 00:39
do ng làm nhiều quá, rồi đâm ra đạp giá với nhau, chứ thật ra nếu 1 dự án bthường cho doanh nghiệp thôi design thôi cũng mất ~3tr rồi chứ nói chi đến code + dịch vụ cộng thêm khác.
Nhưng h thị trường vậy cũng đành chịu, mỗi ng theo mỗi hướng khác nhau

vinadaytravel
02-11-2011, 00:51
Hi,

Đọc hết topic hết thấy chúng ta đang lẫn vào 2 vấn đề: kinh doanh và kĩ thuật. Hình như tất cả mọi người trong đây đều vừa kĩ thuật vừa sales ( freelancer).
- Nếu chúng ta đang than phiến về giá cả thì chúng ta đang đóng vai sales, cốt lõi của sales thì bán được hàng với giá có lãi cho công ty hoặc chính bản thân thì sẽ bán tất. Còn bán như thế nào thì tùy vào từng trường hợp của mỗi hoàn cảnh.
- Nếu chúng ta nói về chất lượng thì chúng ta lại chuyển sang đóng vai kĩ thuật, tư vấn về chức năng này nọ .... rồi code luôn. Thử hỏi bạn có chắc là công nghệ của bạn có hơn bên kia, hay là khách hàng chỉ cần công nghệ cỡ bên đối thủ, hoặc chi phí cty đưa ra là 5 triệu nhưng bạn nói 7 triệu thì cty sẽ chọn bên làm web nào. Tới đây, chúng ta lại ra nhân viên sales ...

Trắng ra một điều là chúng ta sẽ làm khách hàng nghi ngại về dịch vụ các bạn đưa ra không xứng đáng đồng tiền khách hàng phải trả.
- Nếu bạn là sales: hãy tìm hiểu nhu cầu thật kĩ để đưa ra mức giá tốt nhất.
- Nếu là kĩ thuật: hãy tư vấn cho khách hàng rằng: công nghệ web bên bạn cung cấp có những tính năng ưu việt mà bên kia không có!

Đừng bao giờ than phiền về các đối thủ cạnh tranh vì họ phá giá, họ làm ăn chụp giựt ... hãy tự cứu mình trước khi chết trong thị trường hỗn loạn ngày nay.

@ chủ thớt: nếu bạn chưa có tiếng tăm, hãy đề nghị mức giá thấp nhưng yêu cầu để thông tin bạn dưới footer và đường link về web của bạn. Và hãy làm thật tốt các website đó. Bạn sẽ có những khách được giới thiệu của khách hàng trước đó.

chophanmem.com
02-11-2011, 01:24
Mình củng đang đâu đầu vụ này :( 1trieu 2 trieu mà củng làm cho người ta cái web

trungq
02-11-2011, 01:27
???????????????????????????????????????????????

e.sacom
02-11-2011, 13:23
cũng có trường hợp người ta làm để pr cho doanh nghiệp bạn à. Bên mình cũng đang làm web giá rẻ nhưng mà vẫn đảm bảo chất lượng đó thôi.

dettamgai
02-11-2011, 13:29
Mình là ngừoi sử dụng dịch vụ nên mình nghĩ nếu giá rẻ mà dịch vụ tốt thì tất nhiên nhà tiêu dùng nào chả thích :)

viet_u7891
02-11-2011, 13:39
Hầu hết rẻ thì không đi cùng với chất lượng ^^

bichtran
02-11-2011, 14:33
ko bjo có đồ ngon + bổ + rẻ cả.....

songvaconghien
02-11-2011, 15:16
mình xin đưa ra 1 số nhược điểm của web giá rẻ
+ lỗi web nhiều
+ khó khăn cho người dùng vì toàn xài code sẵn
+ nhiều web giống nhau => doanh nghiệp có website cũng như không vì không tạo được thương hiệu , đặc sắc riêng cho mình => bỏ 500 k hay 2 triệu ra cũng vậy, bỏ phí hoài à, thà đừng làm web cho đỡ mất tiền
+ Làm website giá rẻ chứng tỏ doanh nghiệp làm ăn kém, không dám đầu tư, =>kinh doanh kém,
+ Thị Trường nó vậy, các bác cứ phải cố gắng thôi chứ biết làm sao

webmaytinh.com
02-11-2011, 23:35
Lục được bài này khá hay

Không phải tất cả các dịch vụ thiết kế web giá rẻ đều chất lượng kém. Có nhiều công ty lớn họ triển khai cả dịch vụ thiết kế web giá rẻ. Ta hãy tìm hiểu sự thật như sau :

+ Thiết kế web giá rẻ : Dành cho hàng may sẵn , mẫu có sẵn, ít tính năng độc và cài đặt rất nhanh, nhược điểm là Web may sẵn và không phải là hàng độc quyền, Support cũng sẽ kém hơn so với web cao cấp. Tuy nhiên nếu bạn thấy web giá rẻ có những tính năng phù hợp với bạn ví dụ như ngay bản thân các cty seo cũng dùng một số sản phẩm là web giá rẻ cho chính mình vì hệ thống họ có hàng trăm site, những trang chính , ứng dụng lớn thì phải dùng web cao cấp nhưng một vài sản phẩm phụ thì cũng có thể dùng web may sẵn để cài đặt nhanh và triển khai hàng loạt cho tiện lợi. Tuy nhiên những nhà phát triển web nên thuận lợi hơn là tự cài đặt, nâng cấp, tùy biến giao diện nên khả năng phát triển dễ dàng hơn là so với các doanh nghiệp khác.

Tuy là web giá rẻ nhưng giá cũng không phải chỉ vài triệu VND như các doanh nghiệp mà bài báo trên đã viết, mà ít nhất cũng phải từ 4 -6 triệu VND để đủ chi phí cho doanh nghiệp và các công việc support sau này. Hãy để doanh nghiệp IT có lợi nhuận tích tũy dù ít ỏi nhưng sẽ support bạn tốt hơn trong tương lai.

Quý vị có thể tham khảo các mẫu web giá rẻ nhưng chất lượng cao tại WEBGIARE.CO

+ Thiết kế web độc quyền : Dành cho các sản phẩm có tính năng riêng tùy theo doanh nghiệp, giao diện độc quyền duy nhất trên TG, support vĩnh cửu, được hậu mãi tuyệt đối về SEO, đào tạo, cài đặt…

Vậy hai cái khác nhau ở chỗ nào : bạn hình dung như bạn đi mua phần mềm kế toán ngoài cửa hàng CDROM khác với bạn thuê một công ty phần mềm đến triển khai Hệ thống kế toán riêng, web giá rẻ hay web cao cấp khác nhau ở vấn đề đó.

http://www.thietkeweb.vn/website/web-gia-re

saccalo1
03-11-2011, 09:43
Vn mà rẻ và nhanh chóng ,đẹp là oke

giaiphapvang
03-11-2011, 14:34
cứ cạnh tranh web giá rẻ, bán chất xám giá rẻ thì chết hết. có ai bán cơm cho bạn ăn mà bán rẻ hơn bình thường ko, nhà trọ có vì bạn mà giảm giá ko?

tiennd.kientam
03-11-2011, 14:44
thật là buồn vị bao nhiêu công sức học tập lại chỉ đáng giá vài triệu, web đẳng cấp ở việt nam này hiếm như sao ddeem30 mươi

songvaconghien
03-11-2011, 15:00
cơ chế thị trường mà các bác, các bác ấy làm giá thấp dẫn đến dịch vụ chăm sóc khách hàng kém, dẫn đến mất uy tín, dẫn đến ko làm ăn lâu dài được, làm rẻ => được nhiều tiền => ăn chơi phè phỡn => sớm chết thôi