PDA

View Full Version : Lỗi khi phân vùng HDD bằng PQMagic

xuantam
31-12-2005, 20:08
HDD Seagate 80GB ATA chia làm 4 phân vùng C-F (hệ NTSF), khi thực hiện phân vùng lại các ổ none-Aticve D-F (các ổ ko chứa OS) thì dễ dàng thực hiện resize lại partition ngay trong Win tuy nhiên khi thực hiện resize lại ổ C (bớt 1,25GB từ ổ C qua D) thì máy báo phải reboot để thực hiện
Khi qua màn hình "đếm sâu" của Win xong PQMagic 8.02 bắt đầu thực hiện thì luôn bị báo lỗi:
Bước 1 thực hiện được 18% thì báo lỗi 938 hoặc 2003
Lỗi thông báo thế này: Lỗi 938 khi thực thi file Batch, gặp quá nhiều lỗi nên quá trình ngừng lại

Vậy có ai biết lỗi 938 và 2003 là gì ko ?
Lỗi xảy ra khi phân vùng có phải do OS lỗi hay là do bản thân PQM lỗi ?
Theo mình thì PQM của mình ko lỗi vì vẫn cài và phân vùng các vùng kia ngon lành, chỉ khi reboot lại thì ko thực hiện tiếp được, nếu Win lỗi thì sẽ ko cài được PQM lên OS (mình gặp trường hợp này vài lần)

Vậy làm sao để resize lại ổ C đây, đừng báo mình cài lại Win nhé vì......... chưa chắc đã được, hơn nữa đang có gần 80 chương trình nên ko muốn cài lại

xuantam
01-01-2006, 15:04
Ko ai biết cái này sao ?

c_thinh
02-01-2006, 17:40
Bạn làm thử những cái sau :
_Disable chức năng Anti virus trong BIOS đi
_Tiến hành quét đĩa để tìm lỗi bằng chương trình bất kì (dùng CHKDSK của Win cũng được). Có thể FAT allocation trên đĩa cứng đã bị lỗi, bạn dùng CHKDSK /f để sữa nhá
_Nếu vẫn không được bạn báo lại nhé

YuRiPa
02-01-2006, 21:49
resize ổ C thì nên chạy PM trên nền dos cho an toàn
kiếm cái đĩa LHT nào đó mà boot, honghainew đầy rấy ra đấy, bảo em Hương cho 1 cái

ITSMLo
03-01-2006, 09:02
Tớ rất dị ứng với tool PQMagic để phân vùng: Dùng Win thì làm bằng phân vùng của Win, dùng *Nix thì làm bằng phân vùng của *Nix. Thấy thằng PQ hay ở mỗi chỗ là có thể "Co & kéo" thêm được dung lượng cho ổ cứng từ phân vùng có sẵn :D :D