PDA

View Full Version : Cứu cứu,mất kết nối internet!!!

anhhungcodoc2k5
29-12-2005, 18:51
máy tui dùng ADSL của Viettel ,modem ZOOM X5, khong biet nhiem virus gì mà mất cả kết nối bằng Card mạng vào My Network Places/view network connections thì ko thấy gì cả-->phải dùng kết nối bằng USB .làm sao để lấy lại kết nối đó hả mấy bác

ngminht
29-12-2005, 19:47
Cho em hỏi ké với
Em dùng ADSL của Viettel, modem planet, cài XPSP2, đèn Lan và đèn ADSL trên modem vẫn sáng bình thường, xem phần Status của mạng Lan thì chỉ thấy có sent chứ ko có received, mở IE thì nó báo ko có Internet Connection nào, phải work offline, tự nhiên thấy Windows Messenger khi khởi động máy, dùng Norton Antivirus quét ko thấy gì! Em cài lại Windows thì chỉ được vài ngày là lại lỗi.
Nhưng chuyển sang User Account mới tạo của winXP thì ổn, vào mạng bình thường!
Nó bị làm sao hả các bác? Cám ơn các bác đã đọc!

newman28
29-12-2005, 20:55
Bạn nói rõ hơn hiện trạng xem. Cắm dây mạng, đã có kết nối chưa. Nếu dùng bằng USB đc thì kiểm tra lại card mạng hoặc dây mạng xem

hetien
29-12-2005, 21:02
1. NIC rời thì rút ra gắn vào PCI khác.
2. NIC onboard thì vào BIOS disable nó đi rồi mua cái NIC Intel 2hand có 60k về mà xài.
3. Xài tiếp USB cũng ko sao.

ngminht
29-12-2005, 23:03
Em dùng cổng USB, có biểu tượng mạng Lan ở góc màn hình rồi, nhưng ping đến defaul gateway 10.0.0.2 thì request time out.

hetien
29-12-2005, 23:27
Zoom có 2 loại X5, cái của bạn là loại nhỏ như X4 hay là loại lớn?
1. Gắn qua comp khác xem có bị như vậy ko?
2. Nhấn nút reset sau lưng modem rồi thử lại coi có vào được trang login của nó ko (ko cần ping - tự windows sẽ nhận được ip do modem cấp).
3. Coi lại có phải firmware mới nhất của modem = cái trên net ko? Có khi lại do lỗi của firmware nên cũng hay bị disc lắm.

Chờ tiếp... để coi cái X5 của bạn như thế nào mình sẽ chỉ tiếp, giờ đang chạy cái draytek 2500 tốt hơn cái X5 (theo đánh giá của mình - cái X5 mình cũng chạy 24/7 cả năm ko sao, mua của Long Bình).