PDA

View Full Version : Muốn nâng cấp máy tính thì làm thế nào !

hoadainhan70
13-09-2011, 12:12
Muốn nâng cấp bộ vi sử lí , ví dụ đang dùng Pentium 4 (3,0GB) nay muốn nâng cấp lên core 2 dou Thì phải quan tâm đến thông số gì trên bo mạch chủ
Trên Maintheboard vẫn còn chỗ để cắm thêm RAM thì phải xem thông tin gì để đi mua thêm RAM
Ngưởi mới lên phải hỏi kiểu này vào đây mong các anh em thông cảm ! Có diễn đàn nào bàn về vấn đề này xin anh em cho một link nhá !
Mong hồi âm

desiredominate
13-09-2011, 12:13
Muốn nâng cấp CPU core 2 dou thì bạn thay luôn cái Mainboard mới.

greenreaper
13-09-2011, 14:59
Mặc định khi mua 1 cái máy thì mainboard có hỗ trợ đồng bộ cho con vi xử lý về tốc độ này nọ hết rồi, thường là ngang cấp hoặc nhỉnh tốc độ hơn vi xử lý 1 chút, nhưng như bạn chủ thớt hỏi thì dòng p4 và core 2 dou khá cách biệt nên vi xử lý và main của 2 dòng này ko hỗ trợ nhau đâu.
Lời khuyên là mua mới cho lành.

quansantran
13-09-2011, 15:06
Chào bạn,
Thật sự mà nói với một người mới bắt đầu tập tành tự nâng cấp hay build một máy tính thì đúng là tùm lum hết :) Nhưng thật sự không có gì phức tạp cả. Mọi thông tin hầu hết đều nằm trên mainboard. Tuy nhiên, điều đầu tiên bạn phải làm là xác định mình muốn dùng con CPU gì vì nó là thành phần quan trọng nhất quyết định tốc độ của máy.
Ở đây bạn muốn nâng cấp lên core 2 duo nên mình lấy con Core 2 Duo E7600 làm ví dụ. Dưới đây là thông số về nó.
http://i1097.photobucket.com/albums/g358/blueskyxl/c2duo_e7600.png
Ở đây bạn thấy socket của CPU này là LGA775. Vì vậy muốn sài được con CPU này thì mainboard của bạn phải hỗ trợ socket này. Socket hiểu nôm na ở đây là một chuẩn để lắp CPU. Nếu không đúng socket thì sẽ không gắn CPU vào được.
Vậy đó, bây giờ bạn xem thử mainboard của bạn hỗ trợ socket gì. Nếu đúng là 775 thì bạn không cần phải thay mainboard.
-------
Về RAM thì cũng tương tự. Bạn xem mainboard của bạn hỗ trợ loại RAM gì và bus bao nhiêu để mua cho phù hợp. Nếu không biết mainboard đang sài là gì, bạn dùng phần mềm CPU-Z để xem.
Đây là hình ảnh minh họa...

Chỉ vậy thôi :)

abstan
13-09-2011, 16:07
Bạn xem tên đầy đủ của mainboard rồi vào trang chủ của nó xem list CPU hỗ trợ xem có hỗ trợ ko?trường hợp này mình nghĩ là con main chỉ là dòng <865

Bạn j ở trên đang nói về CPU của Intel mà minh họa = hình main dành cho AMD :))