PDA

View Full Version : Bảo hành 3 năm và những điều ko thể!!!!

Polly
28-12-2005, 23:20
Bây giờ các công ty đều bảo hành các thiết bị như CPU, Ram, VGA, Main ...3 năm ráo. Như thế thì rất tốt! Hồi xưa,mình nhớ 1 bộ máy bảo hành có 1 năm hà. Nhưng mà ngày xưa các thiết bị phần cứng lỗi mốt khá lâu. Từ ISA lên PCI đã là cách mạng, rồi hồi 2k lên AGP dã thấy phấn khích lắm rùi. Nhưng mà càng ngày các thiết bị đổi càng nhanh, khiến cả dealer lẫn enduser đều bất ngờ. Và vấn đề bảo hành mình nghĩ cần phải xem lại.
Các Bro dùng ram SD và RD chắc bây giò đang tiếc hùi hụi là không thể nâng cấp máy lên được nữa, đơn giản là mấy đồ đó ko còn trên thị trường nữa. Nhưng mà như thế thì còn may. Đặt giả thiết là tôi có 1 bộ máy còn bảo hành 1 năm, máy tôi chạy RD Ram, nếu con ram đấy cháy thì bảo hahf thế nào bây giờ? Đồ mới thì không còn, đồ cũ thì mình khong nghĩ là các côngty có thể sử được Ram. HDD hỏng có thể thay bo mạch nhưng Ram hỏng thì chắc là không sửa được, vậy chẳng nhẽ phải đi cả đội?
Chip cũng vậy, những ai dùng mấy con Sk478 (như tôi) chắc đang tiếc hùi hụi vì dòng Presy vừa ra thì có ngay dòng sk 775. Bây giờ các công ty đang cạn dần hàng sk 478 vậy thì nếu con chip đấy die thì lấy đâu ra hàng bảo hành bây giờ? chẳng nhẽ lại đi cả dàn main Sk 478 + DDR? Chưa kể mấy Bro ko có VGA onboard, dùng AGP 8X, nếu con VGA chết, lúc đấy chác cũng ko còn VGA đấy nữa thì làm thế nào? mình không nghĩ các công ty tốt đến mức đi thu mua các mãy cũ về để có mỗi nhiệm vụ làm hàng bảo hành.! Chưa kể với tốc độ nhanh như bây giờ thì sau 2 năm nữa, liệu còn dòng PCI express hay nó lại lên 1 chuẩn mới, hay Ram lên thành DDR3......
Một số thiết bị hỏng có thể sửa được, như HDD, Main.... Nhưng CHip, Ram hỏng thì làm thế nào?..........
Ai biết trả lời giùm với?
Bảo hành chỉ là .... 1 điều xa vời.

YuRiPa
29-12-2005, 00:43
chưa đọc kĩ điều kiện bảo hành:
- trong trường hợp ko có linh kiện thay thế, quý khách được quyền đổi lấy sp tương đương hiện có hoặc trả lại tiền sau khi trừ đi chi phí hao mòn do sử dụng

chỉ sợ 1 điều: chưa hết 3 năm cty đó phá sản hay chuyển địa chỉ đi chỗ khác thì teo

Yu từng là 1 nạn nhân như vậy với 1 cty ở Chùa Bộc, giờ địa chỉ đó bán di động rồi

NoobIsMe
29-12-2005, 01:00
Polly đưa ra 1 vấn đề cũng khá hay đấy.

Nói về vấn đề bảo hành thì với tốc độ phát triển tin học ở VN như hiện nay là đã nhanh gấp chục lần so với cách đây 10 năm. Và càng về sau thì tốc độ lại càng nhanh hơn nữa.Nhưng nếu so với mức sống của người VN hiện nay đang từng bước được cải thiện và đồng tiền nếu so ra thì càng ngày càng mất giá,cho nên người tiêu dùng mới có cơ hội biết đến những dòng sản phẩm mà nếu so ra giá tiền trước đây thì chỉ biết ngó vào.Đã là 1 người học IT, mình không hề nghĩ là họ lại có thể sống chết với 1 bộ hơn 2 năm, trễ lắm là sau 2 năm cũng đã lo chạy đôn chạy đáo " gả " em nó cho người khác rồi.Đó là tui nói kiểu bàng quan chứ còn đa số thì sau 1 năm là đã bắt đầu ngứa ngáy lo kiếm " vợ " mới rồi.
Cho nên thị trường buôn bán đồ cũ của VN lại phát triển và những dòng như SK 478 hay SK 739 lại trở thành hàng cũ, nhưng cũng gọi là khá nếu so với các dòng SK cũ hơn nữa,Có như thế chúng ta mới có cơ hội biết đến SK 739 là gì,SK 478 là sao.
Bản thân tui không nghĩ là đa phần ngừoi học IT lại chỉ có 1 " Vợ ", ít ra cũng là 2 , 1 em để " ngắm nghía và nhẹ nhàng " , còn em kia tha hồ " sờ mó , hành hạ ", đương nhiên giá mỗi " vợ " đã là 1 sự khác biệt rất xa rồi ( ít nhất cũng chênh nhau 10M ).Chính vì như thế chế độ bảo hành ở VN chúng ta nói thật là như nước nhỏ giọt, nhiều khi nó hành hạ đủ kiểu , nhiều khi hết hàng thì nói lại lái chúng ta sang 1 món hàng khác có thể hiệu năng ko bằng và giá tiền khi mua lại thấp hơn, nhưng nếu chúng ta ko lấy thì làm gì nó nào ? Lạng quạng nó trả lời như cua " Thế thì em chờ vậy " thì ngồi đó mà chờ đến khi Bill Gates phá sản cũng không biết có chưa nữa.
Còn nếu là hàng hết bảo hành mà hư ấy hả? Đã có những chỗ buôn bán đồ cổ đầy ngoài đường, chúng ta cứ việc đi mua về và kiểm tra , nhiều khi có những món cực xịn mà không thể tin là lại bán với giá đó.

Nói thật hàng trong những chỗ bán bây giờ thì 1 là loại hàng lấy chính hãng từ hãng về, 2 là có 1 vài món hàng trong đó, chúng nó thu lại của khách hàng mà nó bảo là " ko thể sửa đc " và đã đổi 1 cái khác cho người ta như ở trên tui nói rồi chúng nó sửa lại, sơn phết 1 tý rồi lại ghi trong bảng báo giá " hàng tray, new chưa bóc " ( ^^ ).Mà những lịh kiện máy móc bây giờ xài đc chừng hơn nửa năm là bắt đầu nghĩ đến chuyện nâng cấp và bán đi cho xong, bù thêm 1 tý để biết chữ " Hi-tech" là như thế nào.Đừng có MEM nào nói tui là sài sang nha, nhưng theo tui nghĩ có những cái mà mình chỉ toàn nói với nhau qua miệng , trên diễn đàn, đọc thông tin về chúng mà bản thân chúng ta chưa từng sở hữu nó, cầm đến nó thì lý thuyết có giỏi đến mấy thì chắc gì chúng ta sẽ hiểu hết đc về em nó( đương nhiên là tui ko kêu là cái gì mới thì mua )

Polly
29-12-2005, 08:20
1. Chuyển sang Threads của Xuân Tâm cho tập trung.
2. Em biết bác Noobisme giàu, nhưng mà đa số chúng ta đều nghèo và đều xác định sống chêt với "vợ mình", khi nào vợ chết thì mới đi kiếm bồ mới, thậm chí còn đi tìm vợ second hand nữa, nhưng Bro đấy mới là dối tượng của bài viết nayf. CÒn như bác thì thế nào chẳng được