PDA

View Full Version : Vòng xoáy đa cấp ở “Sing”!

pizza@
28-12-2005, 14:57
Source: http://www2.24h.com.vn/news.php/64/93437

Một “thông tin khẩn” từ một thành viên ban chấp hành Hội Sinh viên VN ở một trường đại học lớn tại Singapore gửi về nước: “Tình hình đã bùng nổ thật sự..."

"..Nhiều SV VN bị cuốn vào vòng xoáy đó, nợ nần, bỏ học, thậm chí có người còn nhờ gia đình cầm cố nhà cửa để gửi tiền sang trả nợ...”.

Chuyện gì đang xảy ra với du học sinh VN tại Singapore? Chúng tôi đã lên đường sang Sing...

thagnv
29-12-2005, 01:29
Sáng nay có đọc BTT nhưng viết lan man quá, chẳng hiểu gì cả?

NoobIsMe
29-12-2005, 01:57
Hix, cái này thì nói thật, tụi du học sinh Sing ngu ráng chịu

Đây là phương pháp bán hàng của thằng cha gì đó mà nhờ phương pháp này mà được người ta tôn vinh là tổ sư bán hàng.

Nói vắn tắt thế này cho anh em hiểu : Cách bán hàng này giống như 1 hình tam giác mà bắt đầu mình mình sẽ đỉnh,còn lại là đáy, và các đáy do mình mở rộng gọi là đáy lớp 1. Sau đó các đáy lớp 1 lại mở thêm đáy cho chính mình và tạo thành hình tam giác của chính mỗi thành viên đáy lớp 1 đó, tạm gọi là đáy lớp 2.... và cứ như thế cứ nhân rộng ra . Càng nhiều thành viên thì mình sẽ ăn chênh lêch của sản phẩm do các thành viên bán ra càng nhiều, giống như lá lành đùm lá rách, lá rách đùm lá nát.... và khi mình đã xây dựng 1 đáy cho chính mình ( khoảng 10 thành viên ) thì mình sẽ đc lên chức và mức hoa hồng cũng cao hơn , khi đó nói thật là mình ko cần làm gì hết, cứ hàng tháng lãnh tiền do tụi cấp dưới làm rùi công ty sẽ tự tính % cho mình hưởng đc ( theo tui biết thì nếu khoảng 10 cấp dưới mà tích cực bán hàng và mở rộng thêm nhánh nữa thì thu nhập 1 tháng ko dưới 5 triệu đâu , mà đó là ít đó )

Nhưng có nói đi cũng nói lại, các mối quan hệ trong lĩnh vực này phải rộng và phải chịu khó đi giao tiếp, chào mời bạn bè, bà con, họ hàng, anh em cô dì chú bác, .... nói chung là tận dụng triệt để mọi mối quan hệ mà mình có đc và tích cự chiêu dụ thêm các cấp dưới cho mìnH.

Nhìn thì thấy toàn là màu hồng không , nhưng thật sự các bạn bên Sing đã sai lầm khi tham gia vào cách bán hàng đó, đầu tiên là về địa lơi, bên Sing không thể nào áp dụng cách đó nếu bạn là người Việt đc, vì bạn thiếu quá nhiều các mối quan hệ.Thứ hai, các bạn bên đó nếu đã đi du học thì làm gì có thời gian rảnh mà tham gia cái cách bán hàng đó, mún thi lại hết hay sao thế ?
Bên Vn cũng đang áp dụng theo cách bán hang này, tiêu biểu như Tập đoàn Oriflame của Thụy Điển, rùi Avon. Đó là về mỹ phẩm, còn về các mặt hàng khác thì nhiều lắm.Và nói thật VN đang lên cơn sốt về cách bán hàng này, các bạn sinh viên học sinh tham gia rất nhiều và khách hàng đầu tiên họ chào mời là người trong gia đình, sau đó là bà con, rồi đến phiên bạn bè...

Ưu điểm của cách bán hàng này là các mặt hàng sẽ đc giảm thuế đến mức tối đa, nhà sản xuất ko cần tốn nhiều chi phí cho việc thiết lập 1 hệ thống bán hàng và lương nhân viên vì họ đã có đội ngũ còn lớn hơn rất nhiều và lại không bị mất tiền để chi trả cho các khoản đó.Và là ngừơi Việt Nam bán hàng cho ngừời Việt và lại ngay trong Việt Nam nên dù sao cũng dễ hơn so với bên Sing

Nhưg hiện nay đã có nhiều quốc gia tẩy chay với phương pháp bán hàng như thế vì cho rằng bóc lột người tiêu dùng ( mà họ có biết đâu ) và cấm các phương pháp bán hàng như vậy. Riêng bản thân mình thì thấy cách bán hàng đó và phải khâm phục thằng cha tổ sư bán hàng ấy, nghĩ ra đc cách này.Các bạn thử hình dung xem sẽ mất bao lâu và bao nhiêu để mở rộng 1 mạng lưới tiêu thụ như vậy ... nhưng nếu dùng cách này thì chỉ mất 2 tháng là bạn đã có 1 mạng lưới khá dày đặc trong 1 thành phố và các tỉnh lân cận ( Tiêu biểu là Oriflame ở Tphcm ).

Lời khuyên cuối cùng, khi kham gia vào chương trình này , hãy cố gắng đừng để nó cuốn vào dòng xóay của nó .Và hãy quan tâm đến mặt hàng mà công ty mình cung cấp có HOT đối với thị trường hay không ?

http://ngoisao.net/News/Du-hoc/2005/12/3B9B51BC/

mtt333
29-12-2005, 02:00
Hix, cái này thì nói thật, tụi du học sinh Sing ngu ráng chịu

Đây là phương pháp bán hàng của thằng cha gì đó mà nhờ phương pháp này mà được người ta tôn vinh là tổ sư bán hàng.

gọi là tổ sư cha bán hàng.

Không hiểu đi du học nước ngoài mà bản lĩnh thì kém cỏi thế không biết. Chưa trang bị đủ lông đủ cánh đã bay đi.

ngocquang19877
30-12-2005, 17:08
ra nước ngoài học mà sao ngu vậy trời.
Hồi tớ đi kiếm việc làm thêm,cũng gặp một cái công ty ở quân 1(nói là công ty cho nó oai,chứ y như căn nhà cũ,mặt tiền thì đang xây,trong thì hỏng có điện)mấy bà giới thiệu việc làm ở trỏng nói giọng ngọt như mía lùi,nhưng ngu cái từ đầu tới cuối chả hỏi tớ trình độ cỡ nào ,chỉ đề cập tới tiền bạc,quan hệ etc ,rùi cuối cùng giới thiệu cái mô hình "từa tựa như cái bọn sinh viên sing dính vào" tai ai,tớ viện cớ rùi dzọt lẹ (tuy nhiên có RẤT nhiều người giống tớ đang ở trỏng) ,tính đi báo công an rùi,nhưng mờ cái công ty đó nằm ở mặt tiền vậy mà chưa có ma nào sờ gáy,chắc có "lo" rồi nên tớ cũng dẹp lun,thôi thì ai ngu thì ráng chịu vậy :D

Ak.8
30-12-2005, 18:23
du học gì mà để bi lừa bán hàng đa cấp nhỉ, khó hiểu quá , tưởng khoản bị lừa này là dành cho các bà ú ớ

mtt333
31-12-2005, 17:00
cũng tại nhiều người có tham vọng du học quá, tình độ tư duy chưa cao, muốn đi du học để nâng cao kiến thức, mà bản thân và gia đình chưa phải là khá giả, phải vay mượn để cho con đi học, trang trải cuộc sống bên đấy chắc cũng không dễ.

Nghe kẻ xấu ngon ngọt, tưởng dễ kiếm tiền để trả tiền ăn học hoặc gửi về cho bố mẹ trả nợ.

Nếu đúng thế kể cũng đáng thương nhưng cũng đáng trách cho giấc mộng du học khi chưa đủ tầm.

tedan
31-12-2005, 17:44
Mình ko bàn luận về các bạn SV bên Sing, mình nói về cái vụ đa cấp này.
Lúc trước mình cũng gặp vụ này 2 lần (một lần ở FPT), và mình đã hiểu được phần nào cách "thuyết phục" của họ. Họ chủ yếu đánh vào tính "tham tiền" của con người. Đầu tiên là họ đưa ra cách làm ăn như NoobIsMe nói (bắt đầu suy nghĩ :drool: ), sau đó họ sẽ đưa ra những gương tiêu biểu, trên tay cầm cả cọc tiền (bắt đầu lung lay :w00t: ), rồi thêm vào đó là những lời mặn ngọt từ người giới thiệu - thường là bạn bè (như là "tao với mày là bạn bè, tao hỏi mày một câu thôi, mày có tin tao ko?", tất nhiên là khó nói ko rồi, quan hệ xức mẻ thì sao, nhất là khi gặp "người khác giới" lại càng ko thể từ chối lol ) và cuối cùng là "Gãy" :evil: .

Hihi, may mà lúc đó mình đang "nghèo", với lại có khả năng "tự chủ" nên mới thoát. Nếu ai muốn rèn luyện khả năng tự chủ, xem có khả năng "vượt lên chính mình ko" thì cứ thử (nhưng mà bị dụ thì ráng chịu). Còn nữa lúc đi "thử thách" thì đừng nên đem theo quá 50.000đ vì họ sẽ chơi trò đặt cọc, khuyến mãi (ví dụ như nếu mua trước ngày đó thì giá sẽ rẻ hơn, nên đòi mình đặt cọc). Tóm lại là còn nhiều chiêu lắm (như kêu mình đi mượn tiền để hưởng khuyến mãi), bà con nên cẩn thận.

Mach2
01-01-2006, 11:16
tedan nói hết cách mà MLM (multi-level marketing) đánh vào tâm lý của người ta rồi nên mình ko nói nữa.

Như mtt333 nói bản lĩnh ko đủ thì ko chính xác đâu, có rất nhiều người tham gia MLM thực chất hiểu nhiều hơn Kinh tế và MLM hơn chúng ta (tạm gọi là dân ko có hiểu biết nhiều về kinh tế) mà vẫn tham gia đấy thôi. Mình ở Sing, cũng có quen vài người "suýt bị dụ" (bản thân cũng là "khách hàng tiếm năng" của MLM) nên cũng biết lờ mờ đại khái cách mà MLM đánh chết tâm lý chúng ta. Nói tóm lại là ai càng tham càng trống rỗng thì càng dễ bị chết. Biết nhiều thì cũng có cách tẩy não. Người ở ngoài nói thì dễ lắm, cứ cho là mình có bản lĩnh nhưng lại bị dụ chết hồi nào ko hay. Ko lâu trước đây cũng có báo viết một loạt các "ngôi sao" tham gia MLM rồi phán là "tham gia cho vui" ;)

MLM cũng có nhiều loại, ko phải loại nào cũng là lừa đảo. Bán bảo hiểm cũng là một cách thức đa cấp đấy thôi, chắc ai cũng đã từng "được" bạn bè mời mua bảo hiểm ít nhất một vài lần trong đời.

Đừng tưởng mình có bản lĩnh mà hãy cẩn thận. Nói chung cách tốt nhất để tránh MLM là đừng quá tham lam. Kiếm tiền cũng có nhiều cách, ko nhất thiết phải là MLM :))