PDA

View Full Version : Các bạn nghĩ thế nào về chế độ bảo hành máy tính ở VN ?

xuantam
28-12-2005, 14:27
Vấn đề bảo hành có lẽ vẫn là vấn đề muôn thuở gây bức xúc rất nhiều cho người sử dụng máy tính. Hôm nay tôi muốn cùng các bạn bàn luận về chuyện này:

Thử nghĩ xem, khi bạn cần mua một chiếc máy vi tính và đến của hàng máy tính để tham khảo, chắc chắn bạn sẽ nhận được sự giúp đỡ rất nhiệt tình của người bán hàng, nếu bạn có ý định mua máy thì họ sẽ nhiệt tình tư vấn giúp bạn chọn được một hệ thống như ý muốn. Mua hàng là vậy, con khi máy tính có sự cố và bạn mang đến cửa hàng để yêu cầu bảo hành thì sao, vấn đề này có lẽ hoàn toàn ngược lại đối với khi bạn mua hàng.
Theo ngu ý của tôi thì có lẽ nhân viên bảo hành ở các công ty máy tính luôn là đối tượng bị người mua hàng “chửi” nhiều nhất.
Có 1 số không nhỏ các cửa hàng (phần lớn là tư nhân) khi mà bạn mang máy tính đến, họ sẽ tìm mọi cách để trì hoãn hoặc thoái thác trách nhiệm trong việc bảo hành các hư hỏng của sản phẩm do chính tay công ty họ bán ra (tôi chắc chắn là 100% các công ty luôn biết sản phẩm của mình rồi cũng phải mang đến đê bảo hành, thường thì hiện nay các Cty bán PSU hàng chợ, hàng Tàu kém chất lượng cho các máy tính cao cấp của khách hàng nên có đảm bảo rằng mainboard, CPU của họ ko bị hỏng do nguồn yếu, chập chờn, hỏng nguồn hay ko ??? ). Thường thì hầu hết các công ty khi bán hàng đều rất ít khi hoặc không bao giờ có 1 thông báo hay giấy tờ nào quy định cụ thể các lỗi nằm trong phạm vi được bảo hành hay không của các linh kiện máy tính cho khách hàng. Chính vì thiếu các quy định cụ thể đó mà hầu như người mua ko biết các lỗi hỏng hóc (do bản thân máy tự hỏng hoặc lỗi người dùng) sẽ được bảo hành hay ko, trên rất nhiều tạp chí tin học bạn cũng có thể thấy nhiều khi người dùng rất ngạc nhiên vì các sản phẩm họ gửi bảo hành bị trả về hoặc ko được bảo hành do nhiều nguyên nhân bản thân họ không thể tự biết trước và cũng chả có công ty nào nói cho họ biết cả, chỉ đến khi công ty có trả lời thì họ mới biết linh kiện đó không được bảo hành do nhiều nguyên nhân khác nhau...Các nhân viên bảo hành thì lập lờ, vòng vo nói tránh còn khách hàng chả biết quy định BH sản phẩm của mình ra làm sao
Có thể nói sự mập mờ về quy định bảo hành linh kiện mà một số hư hỏng phần cứng đáng ra được bảo hành ở công ty này nhưng lại không nằm trong diện được bảo hành ở một vài công ty khác. Tại sao cũng 1 linh kiện của 1 hãng sản xuất được bán ở nhiều của hàng khác nhau lại có những quy định khác nhau như vậy ??? Các đại gia trong ngành máy tính và các công ty tư nhân nhỏ cũng có các quy định khác nhau ?........ Có trời mới biết!

Còn về các công ty máy tính tư nhân (chiếm đa số) thì sao? Có lẽ bây giờ là thời mà “NGƯỜI BÁN HÀNG LÀ...... THƯỢNG ĐẾ” chứ không phải khách hàng là thượng đế nữa. Khi bạn đã mang máy tính đến bảo hành thì công ty là người nắm giữ sinh mạng chiếc máy tính của bạn, họ có thể làm bất cứ điều gì với chiếc máy tính đó. Chẳng hạn nhân viên bảo hành một số công ty có thể:
_ Lục lọi và tháo tung chiếc máy tính của bạn để tìm những linh kiện “xịn” như RAM, chip của các hãng danh tiếng hoặc linh kiện cao cấp, tháo nó ra và đánh tráo vào đó là những linh kiện hàng Tàu kém chất lượng mà họ lượm được đâu đó còn những thứ cao cấp của bạn thì họ lấy về dùng riêng
_ Lục tung tất cả ổ cứng trong máy tính của các khách hàng để tìm các tài liệu, phim ***....Giả sử họ muốn ăn cắp ổ cứng “xịn” của bạn thì chỉ cần báo cho bạn biết là ổ cứng bị hỏng và đề nghị khách hàng mua ổ mới trong khi thực sự thì ổ cứng của bạn vẫn ngon lành, nếu bạn muốn kiểm tra thì họ có thể thay bảng mạch từ một đĩa cứng hỏng vào đó khiến nó ko chạy được hoặc quá lắm thì đập chết HDD trước khi mang trả cho khách kiểm tra ......

Chắc các bạn cũng biết rằng ổ cứng là một linh kiện rất dễ hỏng nếu va chạm nhẹ. Vậy khi bạn thấy 1 nhân viên bảo hành “nghiến răng nghiến lợi” kéo bung chiếc ổ cứng khỏi khay trong case thì bạn có xót xa ko khi mà bạn luôn nâng niu nhẹ nhàng cái HDD của mình ???

Sau đây là một ví dụ của tôi khi mang mainboard đi bảo hành:
“Tôi rất kết mainboard Albatron vì giá rẻ và hiệu năng cao, hơn nữa hàng Albatron cũng ko quá nổi tiếng như Gigabyte để mà có nhiều hàng giả, hàng nhái. Sau dịp Tết Nguyên Đán 2005, tôi có chút tiền lì xì nên dự định bán main Albatron 848P để nâng cấp lên main Albatron 865PE, sau khi đi quanh HN tìm kiếm (ngay nhà phân phối của Albatron là cty Vĩnh Trinh cũng hết hàng Alba 865) thì tôi đến Cty Q. (Cty Q. này chủ yếu bán sản phẩm của các hãng danh tiếng như RAM Corsair, PSU và quạt CPU Cooler Master...) và họ nói có main Albatron 865PE, tôi đồng ý mua main với giá của hàng mới nguyên hộp là 1,26tr và ngay sau đó họ đi lấy hàng từ 1 công ty khác (sau này tôi biết họ mua lại từ Vĩnh Trinh). Khi nhận hàng tôi thấy main hơi bụi bẩn và nghĩ rằng main này có thể đã qua sử dụng hoặc tồn kho lâu, trong phiếu bảo hành thì mainboard vẫn được bảo hành 3 năm.
Sau 2 tháng sử dụng tôi thấy phát sinh nhiều lỗi từ phần cứng của mainboard như ko khởi động được máy khi OC bus RAM từ DDR400Mhz lên mức DDR 500Mhz trong khi tham khảo 3 người đã và đang dùng main Albatron 865PE thì họ đều nói mức DDR500Mhz hoặc hơn vẫn chạy ổn định, ngoài ra còn một số lỗi khác......Tôi chắc chắn rằng main đã bị lỗi và chỉ sau hơn 3 tháng kể từ khi mua thì mainboard hỏng (máy ko khởi động, BIOS ko vào được).
Tôi mang mainboard đến Cty Q. yêu cầu bảo hành, họ test thử thấy BIOS gặp trục trặc và nhận bảo hành và nói rằng sau 1 tuần nữa sẽ lấy được main. Tôi thấy rất vô lý là tôi chỉ mua mỗi mainboard của họ thôi nhưng khi mang đến bảo hành thì nhân viên cằn nhằn là sao ko mang CPU và VGA theo để họ tiện kiểm tra vì mainboard 865PE ko có VGA tích hợp như 865G/GE (????? tôi đâu có mua VGA và CPU của họ ????)
Tôi chờ đúng 1 tuần sau thì đến hỏi, nhân viên bảo hành nói rằng họ mới mang mainboard đi BH được 2 ngày (mainboard bảo hành tại Vĩnh Trinh) và đúng dịp nhân viên Vĩnh Trinh đi nghỉ nên chưa BH được, nhân viên Cty Q. nói rằng chờ 2 tuần nữa.

Hơn 2 tuần tiếp sau tôi đến Cty Q. thì nhân viên BH nói nhân viên bảo hành của Vĩnh Trinh vẫn chưa về (Vĩnh Trinh cho toàn bộ nhân viên bảo hành đi nghỉ mát tận hơn 2 tuần ?????), sau đó 2 hôm tôi lại đến Cty Q. thì nhân viên BH nói là mainboard vừa được mang BH và chờ 2 hôm nữa sẽ có kết quả

Hai hôm sau tôi lại đến thì họ nói : “Main chưa bảo hành xong”, chờ 2 hôm nữa. Tôi không biết mình phải chờ bao nhiêu lần “2 hôm nữa” như vậy. Sau khi tôi mang main đi BH thời gian đã là 4 tuần mà vẫn chưa thấy động tĩnh gì. Tôi có cho nhân viên BH số điện thoại để nhắn lại khi trả hàng bảo hành nhưng thực tế thì tôi phải gọi gần 10 cuộc điện thoại để hỏi về vấn đề BH, Cty Q. hình như cũng chỉ có duy nhất 1 nhân viên bảo hành. Thậm chí tôi còn ngạc nhiên đến độ thằng bảo hành nhầm tôi với 1 người dùng main Biostar bị phồng tụ chảy nước nên không nằm trong diện được bảo hành. Tôi cũng lên Vĩnh Trinh hỏi để đảm nảo rằng main Albatron của mình được bảo hành tại đây.

Gần 5 tuần kể từ khi mang main đi BH tôi ko thể chịu được nữa, tôi đến Cty Q. yêu cầu mượn 1 mainboard khác để dùng tạm. Có thể thằng bảo hành quá chán khi tôi đến Cty quá nhiều nên cho mượn tạm main DFI 845GE cũ mà ko kèm theo CD gì cả, tôi về cài đặt thử và máy mắn thay khi chip Sound Onboard cũng là RealTek ALC655 AC’97 nên tôi dùng CD của main Albatron 865 cài được Sound cho main DFI 845.

Sau vài ngày tôi lại đến Cty Q. hỏi về main Albatron thì được nói chắc chắn như đinh đóng cột rằng sau đúng 2 hôm nữa sẽ có main Albatron mới (main cũ của tui bị hỏng cái gì bọn nó cũng ko biết). Tôi hỏi Vĩnh Trinh thì được biết họ vẫn còn main Albatron
Tuy nhiên lại 1 lần nữa thời gian bị kéo dài đến 4 ngày và khi tôi hỏi thì nhân viên Cty Q. nói rằng Vĩnh Trinh đã hết main Albatron, chỉ còn 2 lựa chọn là thay bằng main MSI 865PE hoặc Gigabyte 865PE (nhân viên Cty Q. cũng ko biết rằng loại main Giga và MSI đó nó như thế nào mà chỉ ừ ừ cho qua chuyện). Gần như nếu tôi ko gọi điện hỏi thì có lẽ họ đã lấy luôn cái main của tôi rồi và mãi mãi ko lấy được. Ko hiểu bọn này làm ăn kiểu gì ????

Cuối cũng sau hơn 5 tuần lễ tôi đến Cty Q. nhận main MSI 865PE về và trả lại main DFI 845GE cho họ. Nói thật tôi cũng quá kinh hãi với kiểu bảo hành như thế này nên nói thằng với họ là tôi ko bảo hành main ở đây nữa, có vấn đề gì thì sau này sẽ đến bảo hành trực tiếp tại Vĩnh Trinh (trên main MSI có tem BH của Vĩnh Trinh nhưng tôi bị lỗ mất 6 tháng bảo hành nếu ko mang qua BH tại Cty Q.)”

Main MSI mới mang về xài được 2 hôm thì hỏng, tôi mang lên Vĩnh Trinh, họ kiểm tra chỉ trong 20 phút thấy main hỏng thật và đổi ngay cho một mainboard MSI khác. Nếu tôi BH tiếp ở Cty Q. kia thì ko biết bao giờ mới lấy được main.

Vậy theo tôi thì khi mua máy các bạn có thể mạnh dạn bóc bỏ tem dán bên ngoài thùng máy, chịu thiệt thòi mất chế độ BH nguyên đai nguyên kiện để tìm hiểu xem bên trong thùng máy có những linh kiện gì nếu ko bạn sẽ ko hiểu biết được gì về phần cứng máy tính cũng như sẽ chịu thiệt thòi khi đi BH. Có lẽ những người mua máy tính là các thành viên diễn đàn phần cứng như VOZ hoặc AMTECH đều hiểu điều này. Đối với họ thì các Cty máy tính đừng mơ tưởng đánh tráo được gì vì họ luôn là người biết rõ nhất rằng máy tính của mình có những đồ chơi gì, số Seri các linh kiện ra sao, loại linh kiện gì.....cũng là để tránh phải nhọc công làm vài việc như thế này:

“Tôi có mua cho thằng em họ 1 chiếc máy tính với giá 15tr vào cuối năm 2004, máy lắp VGA MSI FX5900XT có đầu nối nguồn phụ. Mua máy xong hý hửng ra về với máy tính đã lắp ráp hoàn chỉnh nhưng vừa về đến nhà cắm điện chạy thử, cài game vào chơi thì ko được, tôi xé tem tháo nắp thùng máy ra thì thấy card FX5900XT chưa cắm cáp điện nguồn phụ (do nhân viên lắp ráp chưa cắm) nên thiếu điện. Vậy 1 việc đơn giản như vậy chả lẽ lại mang thùng máy đi gần 10km đến Cty chỉ để họ tháo nắp và cắm lại cáp điện rồi mang về !!!”

dat465
28-12-2005, 14:41
Nói chung là chuối . làm ăn kém . Chỉ khoảng 20% các công ty là còn được .

Buratino_iso9001
28-12-2005, 14:45
Nguyễn Hoàng & ICare - Good! Máy vuầ mua chưa quá 6 tháng, CDRom cứng đơ- Đem bảo hành - 4 ngày nhận lại - đã 4 ngày trôi qua không thấy vấn đề gi :D

nguyenduylong
28-12-2005, 14:51
:D, một số nơi chơi kiểu gắn tem ở bên ngoài thùng máy để cho người sử dụng ko nghịch ngợm, táy máy bên trong và cũng ko biết gì về những linh kiện bên trong hết. Trước tui có mua một máy bộ của Acer cũng gắn tem ngoài thùng máy :(, lúc đầu mới mua về cũng ko dám táy máy tháo thùng máy ra, nhưng sau đó một thời gian, do muốn tìm hiểu về những bộ phận bên trong máy tính nên mặc, tháo tung hết thùng với cả tem ra ngồi nghịch :)), may mà máy từ đó đến giờ nghịch hoài mà vẫn ko hỏng cho (công nhận máy bộ của Acer bền dã man :D). Nói chung là ko nên lo lắng nhiều về chuyện bảo hành, tháo thùng máy ra bạn sẽ học được khá nhiều về những linh kiện bên trong :D, ko thì đến nâng cấp máy cũng chẳng được nữa (muốn lắm thêm thanh RAM thôi mà nó ko cho, bắt phải mua RAM của nó, thanks 128M mà nó bán đến 27$ lận trong khi ở ngoài giá chỉ bằng một nửa - trong thời gian đó, hic hic )

tran_phong
28-12-2005, 14:56
bảo hành là bảo lại để hành mà :D
Tui có mua hàng ở T&H trong TPHCM chế độ bảo hành tốt đấy.
Điển hình hồi cái Monitor của tui bị kiến vô làm tổ rồi chết cả đống ở trong đó cửa hàng vẫn nhận bảo hành :D
Nhưng thật sự từ lúc đó Monitor có nhiều trục trặc hơn :( đem đến bảo hành vẫn vui vẻ bảo hành( bảo hành 3 năm) hẹn ngày giờ rất chính xác không thất hứa. Hiệ tại thì ổn rồi :D
Rồi tới lượt cái main.
Đem tới mấy bác dắt vô trong thử tại chỗ cho coi luôn.( cái gì bảo hành cũng cho vô xác nhận tại chổ hết ) nhưng cái main không hư mà về nhà coi lại mới biết cái dây reset nó bị chạm

nino
28-12-2005, 16:16
Chuyện này là muôn thuở..... có rất nhiều chuyện để nói.... nói chung như bạn tran_phong nói là bảo lại để hành là rất đúng ...

athlon26
28-12-2005, 20:55
dân buôn hàng tin học sống được là nhờ gà mà lị , ko như củ khoai củ sắn ko lừa được ai chứ máy tính thì vẫn còn nhiều người ko rành

ngày xưa dân tin học chập chững làm quen với máy tính cũng bị cho ăn thóc nhìu rùi giờ đi lừa gà lại đó

dân buôn hàng tin học sống được là nhờ gà mà lị , ko như củ khoai củ sắn ko lừa được ai chứ máy tính thì vẫn còn nhiều người ko rành

ngày xưa dân tin học chập chững làm quen với máy tính cũng bị cho ăn thóc nhìu rùi giờ đi lừa gà lại đó

Polly
28-12-2005, 23:35
ko để ý Thread này của Xuantam nên... Thôi nhập 2 thread lại cho mọi người tập trung.http://ddth.com/showthread.htm?p=496715#post496715
Chia buồn cùng Xuân Tâm.
Nhìn cái bài viết dài ngoằng thế này có thể hiểu là "căm hờn đến mức nào".
Nhưng mà Xuân Tâm ơi, Bro post tên của bọn đấy lên đi, để anh em biết đường mà tránh

Bảo hành 3 năm và những điều ko thể!!!!
Bây giờ các công ty đều bảo hành các thiết bị như CPU, Ram, VGA, Main ...3 năm ráo. Như thế thì rất tốt! Hồi xưa,mình nhớ 1 bộ máy bảo hành có 1 năm hà. Nhưng mà ngày xưa các thiết bị phần cứng lỗi mốt khá lâu. Từ ISA lên PCI đã là cách mạng, rồi hồi 2k lên AGP dã thấy phấn khích lắm rùi. Nhưng mà càng ngày các thiết bị đổi càng nhanh, khiến cả dealer lẫn enduser đều bất ngờ. Và vấn đề bảo hành mình nghĩ cần phải xem lại.
Các Bro dùng ram SD và RD chắc bây giò đang tiếc hùi hụi là không thể nâng cấp máy lên được nữa, đơn giản là mấy đồ đó ko còn trên thị trường nữa. Nhưng mà như thế thì còn may. Đặt giả thiết là tôi có 1 bộ máy còn bảo hành 1 năm, máy tôi chạy RD Ram, nếu con ram đấy cháy thì bảo hahf thế nào bây giờ? Đồ mới thì không còn, đồ cũ thì mình khong nghĩ là các côngty có thể sử được Ram. HDD hỏng có thể thay bo mạch nhưng Ram hỏng thì chắc là không sửa được, vậy chẳng nhẽ phải đi cả đội?
Chip cũng vậy, những ai dùng mấy con Sk478 (như tôi) chắc đang tiếc hùi hụi vì dòng Presy vừa ra thì có ngay dòng sk 775. Bây giờ các công ty đang cạn dần hàng sk 478 vậy thì nếu con chip đấy die thì lấy đâu ra hàng bảo hành bây giờ? chẳng nhẽ lại đi cả dàn main Sk 478 + DDR? Chưa kể mấy Bro ko có VGA onboard, dùng AGP 8X, nếu con VGA chết, lúc đấy chác cũng ko còn VGA đấy nữa thì làm thế nào? mình không nghĩ các công ty tốt đến mức đi thu mua các mãy cũ về để có mỗi nhiệm vụ làm hàng bảo hành.! Chưa kể với tốc độ nhanh như bây giờ thì sau 2 năm nữa, liệu còn dòng PCI express hay nó lại lên 1 chuẩn mới, hay Ram lên thành DDR3......
Một số thiết bị hỏng có thể sửa được, như HDD, Main.... Nhưng CHip, Ram hỏng thì làm thế nào?..........
Ai biết trả lời giùm với?
Bảo hành chỉ là .... 1 điều xa vời.

YuRiPa
29-12-2005, 01:15
spam tí

chưa đọc kĩ điều kiện bảo hành:
- trong trường hợp ko có linh kiện thay thế, quý khách được quyền đổi lấy sp tương đương hiện có hoặc trả lại tiền sau khi trừ đi chi phí hao mòn do sử dụng

chỉ sợ 1 điều: chưa hết 3 năm cty đó phá sản hay chuyển địa chỉ đi chỗ khác thì teo

Yu từng là 1 nạn nhân như vậy với 1 cty ở Chùa Bộc, giờ địa chỉ đó bán di động rồi

cha Xuantam nói luôn tên cty là cty BenQ ở Chùa Bộc cho nhanh, mọi ngừơi đỡ phải hỏi

các bạn cũng cần hiểu về nguyên tắc dán tem của các cty, dán tem lên linh kiện để BH trong đk bình thường, dán tem lên vỏ case để BH trong trường hợp cháy nổ, nếu bạn làm rách tem ở vỏ case sẽ ko được BH chát nổ nữa

chứ ko gặp mấy cha ác thú, ko thích dùng chích điện cho chết queo để đổi cái khác thì các cty ăn cám à

mà cha XT cũng hiền quá, lúc trả nó main DFI thì nhỏ 502 vào chân ram, pci, agp cho teo main đi rồi hẵng trả chứ, stress vậy mà ko biết "páo chù"

NoobIsMe
29-12-2005, 01:24
spam tí

cha Xuantam nói luôn tên cty là cty BenQ ở Chùa Bộc cho nhanh, mọi ngừơi đỡ phải hỏi

các bạn cũng cần hiểu về nguyên tắc dán tem của các cty, dán tem lên linh kiện để BH trong đk bình thường, dán tem lên vỏ case để BH trong trường hợp cháy nổ, nếu bạn làm rách tem ở vỏ case sẽ ko được BH chát nổ nữa

chứ ko gặp mấy cha ác thú, ko thích dùng chích điện cho chết queo để đổi cái khác thì các cty ăn cám à

mà cha XT cũng hiền quá, lúc trả nó main DFI thì nhỏ 502 vào chân ram, pci, agp cho teo main đi rồi hẵng trả chứ, stress vậy mà ko biết "páo chù"

Bó tay bác Yu, đi đâu cũng nghe bác toàn là xúi " páo chù " , hết dùng sơn xịt rùi lại 502. Hủm biết sau 2 cái ấy sẽ đến cái gì nữa hen .

submaster
29-12-2005, 04:41
nghe XT nói , tôi cũng bức xúc một tí vậy, nhờ thằng bạn mua dùm cái webcam ở việt nam, mua xong rồi, gửi qua đây, mở ra thì: chẳng hiểu tại sao mua mơí như vậy mà nó cũ rít (mặc dù dán tem bảo hành đàng hoàng trên sản phẩm)xài được dăm ba bữa, vứt luôn)

Polly
29-12-2005, 08:15
Quên, đã nói thì nói cho chót:
Nếu có mua đồ thì các bạn nhớ bảo người ta dán thêm vài con temp nữa. Ở VN, kể cả các công ty lớn như TA dều có trò dán Temp rất thô bỉ là temp mỏng và bé như KT, và dán vào những chỗ rất nhạy cảm như mép hay góc của thiết bị. Bạn yên tâm là chỉ sau vài lần di chuyển con temp đấy chắc chắn sẽ rách. VD như Monitor thì dán ở chố nõi giữa hai mảnh nhựa. Báo hại thằng em mình vừa mua máy về, mây hôm sau thấy có 1 vạch sọc ở trên màn, mõi tội cái temp thì rách rùi.

Mới mua hàng, thấy mỗi temp của Thủy Linh với Vĩnh xuân là to và bền, còn các công ty khác đều như KT hết.
Các thiết bị cần đề phòng Monitor, PSU, ổ CD, modem... khi nào tìm thấy vài chỗ nữa thì gửi cho mọi người.

Còn vài công ty dán temp vào Case thì thua rồi. không còn gì để nói cả. Nối bất xuất, ngoại bất nhập

mathiencusi
29-12-2005, 08:44
tui biết cái CTy Q này là cty nào luôn ha ha ha ........................

Arkain
29-12-2005, 08:46
nghe XT nói , tôi cũng bức xúc một tí vậy, nhờ thằng bạn mua dùm cái webcam ở việt nam, mua xong rồi, gửi qua đây, mở ra thì: chẳng hiểu tại sao mua mơí như vậy mà nó cũ rít (mặc dù dán tem bảo hành đàng hoàng trên sản phẩm)xài được dăm ba bữa, vứt luôn)

Hahaha, đang ở nước ngoài mà lại mua đồ bên VN để mà chuốc lấy đau khổ, có thật không đây? :ohmy: :tongue:

mathiencusi
29-12-2005, 12:08
u có trò dán Temp rất thô bỉ là temp mỏng và bé như KT,

rất chính xác temp của nhà phân phối khó rách chứ mấy tem titan , Hoàng lông , Hợ nhất sờ vào là rách ngay .........

tran_phong
29-12-2005, 15:18
rất chính xác temp của nhà phân phối khó rách chứ mấy tem titan , Hoàng lông , Hợ nhất sờ vào là rách ngay .........

mà lại dán chổ độc không nữa chứ. Nhiều khi nó dán mẹ lên cái tem zin của hãng SX luôn. CD thì dán ngay con ốc, lõm xuống rất dễ rách.

Batigol_vn
29-12-2005, 17:53
Hừm, kô hiểu bao giờ mới có Hiệp Hội bảo vệ người tiêu dùng mua máy tính nhỉ.

anh_dang_co_don
29-12-2005, 18:00
Hừm, kô hiểu bao giờ mới có Hiệp Hội bảo vệ người tiêu dùng mua máy tính nhỉ.
chắc chục năm nữa cái hiệp hội bảo vệ người tiêu dùng mua máy tính mới ra đời.

Polly
29-12-2005, 19:17
Quên mất, mấy thằng HanoiComputer với Vĩnh Trinh hồi này nghĩ ra trò dùng Temp bạc,vừa mỏng vừa bé, Kotex gọi bằng cụ. Con đấy mục đích bảo hành thì ít mà tiêu diệt khách hàng thì nhiều, anh em biết đường mà tránh.
Đến khi nào thì các công ty Việt Nam mới có thể làm ăn đứng đắn như các hãng nước ngoài nhỉ? Temp của nó rất bền cơ học, và to nữa, dán vào mấy con ốc chìm, đảm bảo chỉ rách khi bạn mở ốc ra, chứ không như mấy bố VN ....Chánnnnnnnnnnnnn!

vkmobile
29-12-2005, 22:12
Sao xuantam xui wá nhỉ !còn tui hùi đó cũng xài Albatron giống bro!chạy gần 1 năm bị die lên Hợp Nhất BH cái khác!đổi liền trong 5 phút ai ngờ nó là Albatron 865PE Pro Ver 1.0 hơi bị bùn vì không xem hàng kĩ!wê độ chích cái "tạch" die main !cuối cùng lấy được main new!
Còn Main ASUS P4P800E Deluxe made in china đang chạy die wa Minh Thông BH đổi con new !lại là con chinanew chích tíêp!cuối cùng được đổi con taiwan hehe

Còn MSI K8N NEO2 Platium die cổng KB và Mouse cái này mình bíêt sữa chỉ cần tháo mấy con R là xong nhưng thui!có BH lo gì, lên BH 1 tuần sau main new 100% sau đó bán lun

Còn con AGP 6200GE/TD softmod hông được lên 6600 mang lên đổi liền không chịu đổi! thế là về nhà lại lấy con PSU cùi "tạch" 1 cái!BH con new hên wá soft mod ok lên 6600 phù phù

Con cpu A64 3000+ Venice bị cùi thế là vcore 1.8v@2.96ghz bùm wa silicon BH được con khác!ai ngờ con này ngon hơn con cũ vcore df@2.5ghz vcore 1.5v@2.7ghz thế là mãn nguyện rùi

Bây giờ tạm hài lòng với DFI NF4 U-D,ASUS EN 6600GT

Tóm lại tui ở TPHCM thì thấy mấy chỗ BH good nhất là:
Hợp Nhất: chu đáo tận tình(BH xong gọi điện cho mình lên lấy khỏi mắc công đi lên đi xuống hỏi han)
NOVA: cũng y chang hợp nhất
Silicom cũng vậy
Còn Minh Thông BH chính hãng ASUS : thì nhanh gọn lẹ thời gian BH từ 2ngày~4 ngày(lưu ý ai mua hàng của ASUS tại cửa hàng bán "chuố"i Hoàng Long,Titan,Phong Vũ nếu có tem BH chính hãng của ASUS thì đem thẳng lên trung tâm BH của Minh Thông số 611/8D Điện Biên Phủ để BH ASUS khỏi lên HL,TT,PV để cãi lộn cho mệt sức)

NoobIsMe
29-12-2005, 22:55
Bác vkmobile thích chọc chích điện quá nhỉ.
Em học ở cái trường đấy chỉ nhận ra là mỗi ông thầy dạy lắp ráp và sữa chữa là khá tâm huyết với giảng dạy và chỉ tận tình với những gì mình đã biết.Chẳng hạn như đã biết cơ chế chích điện cho Main và Card , Ram cũng như CPU ( và ổng cũng to nhỏ về cái trường ấy nhiều lắm bác ạ ^^). Và còn chỉ về cơ chế làm bộ tản nhiệt của Quang Huy.Bữa nào cũng phải làm 1 phát cho biết mới đc.

Quay trở lại vấn đề của Threat này.
Hiệp hội bảo vệ quyền lợi của người mua máy vi tính hả? Uí dào, chuyện xa vời , giống như đang ở Thế kỷ 21 mà bàn chuỵên lên cung trăng đi học IT.Các bác đã thấy mấy cái Hiệp hội bảo vệ người tiêu dùng của Việt Nam làm việc hiệu quả và năng suất cao thế nào rồi đấy. Việt Nam chúng ta rất cần những địa chỉ tin cậy để mua hàng vi tính ( 1 loạt địa chỉ vkmobile đưa ra ) , nhưng thật sự các bạn chỉ cần đảo qua Phong Vũ, Titan, Hoàn Long ... ( trong Nam ) thì các bạn cũng thấy đc sức hút của nó đối với phần lớn người tiêu dùng là như thế nào.Không phải ai cũng biết tất tần tật những nơi bán hàng uy tín kể mà hầu hết là đã trải qua 1 lần thương đau , rùi lết lên các diễn đàn, post bài và nhận đc lời khuyên cũng như nơi mua hàng.Ai cũng trải qua 1 lần thương đau thì mới rút kinh nghiệm đc chứ có ai mà mới ra đã biết chỗ nào tốt chỗ nào xấu đâu. Dân Vịêt Nam cứ thấy chỗ nào to to, đông người mua thế là cứ xáp vào xáp vào, còn các cửa hàng nhỏ nhỏ và ít ngừơi ghé đến thử hỏi đố ai mà biết đc (Ngay cả các bạn đi mua các mặt hàng khác cũng ghé chỗ nào đông ngừơi và to to để xem hàng trước chứ có hơn gì người khác đâu ).
Nhưng nói thật , cái Hiệp hội này mà ra đời thì làm ăn cũng chẳng nên cơm cháo gì đâu, Việt Nam mà các bác, " đút họng " là xong. Tui ko hề nói khoác mà tui có bạn làm trong Hiệp hội nên biết, cũng tè le chứ chẳng tốt đẹp gì đâu, chuyện nào quá lắm , bức xúc lắm thì nói mới chường cái mặt ra thôi.

Nhưng cũng rất ủng hộ các công ty hàng Việt Nam chất lượng hơn Việt Nam, tiêu biểu sắp tới đây nghe đâu là Quang Huy sắp thành lập 1 công ty chuyên về sản xuất WC .Bảo đảm là sẽ uy tín cho anh em. Riêng bản thân tui nghĩ rằng Quang Huy sẽ không ngừng lại ở chuỵên chuyên làm WC mà sẽ còn lấn sân sang các lãnh vực khác , ví dụ như hardware ....

Trên tất cả, vẫn là ý thức của ngừơi tiêu dùng .Bản thân họ phải ý thức được rằng họ đi MUA chứ không hề đi XIN. Phải biết QUYỀN LỢI của mình là như thế nào, và khi cần phải lên tiếng cho QUYỀN LỢI của chính mình.Đó mới là điều anh em cần chú ý và.... ráng nâng cao kiến thức của mình 1 chút thì mới xong.

To Polly : tui ko hề giàu có như bạn tưởng, cũng đi làm và để dành và mua đi bán lại , chứ bạn tưởng tui sống " xông xênh " lắm sao ?

vkmobile
29-12-2005, 23:36
to NoobIsME: thầy dạy bro dạy lắp ráp sữa chữa là thầy Được phải hun?thầy ấy không chỉ giết đồ đâu cái này là mình tự học hỏi mấy đại ca trên voz và mấy đại ca nhân viên kỹ thuật bảo hành
Mình rất hâm mộ thầy Được ở VSIC nhiệt tình,tận tình chỉ bảo học sinh

àh bro học khóa mấy vậy!cơ chế tản nhiệt nước là tui đem lên cho cả lớp xem và giới thiệu cho cả lớp đó

Muốn xài watercooler thì liên hệ tui ^_^

Polly
29-12-2005, 23:47
to vkmobile:
bạn có thể làm một cái hướng dẫn(có ảnh minh họa càng hay) để anh em học tập cách chíc điện mà không để lại tang chứng được ko? Cần lắm đó.
Thân!

vkmobile
30-12-2005, 00:06
to vkmobile:
bạn có thể làm một cái hướng dẫn(có ảnh minh họa càng hay) để anh em học tập cách chíc điện mà không để lại tang chứng được ko? Cần lắm đó.
Thân!
Thành thật xin lỗi các bro!không phải mình giấu nghề !nhưng mình giêt đồ vì trường hợp bất khả kháng chứ good thì giết làm gì phải không nào(ví dụ main chập chờn,vid bị khùng,cpu oc hông cao thui,điển hình con main Albatron sao lại đưa đồ cũ BH cho mình thế là phải giết,con ASUS củng vậy,còn con vid GF6200 mình mới mua có 3tiếng mà kg softmod được đem đổi họ không chịu buộc lòng mình phải giết thui,còn cpu A64 3000+ Venice wá chuối vcore 1.7v@2.4ghz àh nên phải bùm thui)
thành thật cáo lỗi
Nhưng tui chỉ tiết lộ duy nhất là giết bằng PSU thui và coi chừng PSU cũng bị die thui!

NoobIsMe
30-12-2005, 00:42
Thành thật xin lỗi các bro!không phải mình giấu nghề !nhưng mình giêt đồ vì trường hợp bất khả kháng chứ good thì giết làm gì phải không nào(ví dụ main chập chờn,vid bị khùng,cpu oc hông cao thui,điển hình con main Albatron sao lại đưa đồ cũ BH cho mình thế là phải giết,con ASUS củng vậy,còn con vid GF6200 mình mới mua có 3tiếng mà kg softmod được đem đổi họ không chịu buộc lòng mình phải giết thui,còn cpu A64 3000+ Venice wá chuối vcore 1.7v@2.4ghz àh nên phải bùm thui)
thành thật cáo lỗi
Nhưng tui chỉ tiết lộ duy nhất là giết bằng PSU thui và coi chừng PSU cũng bị die thui!

Nói hay quá. Đọc mà cứ tưởng như là đang xem truyện kiếm hiệp : " Không thích = giết " .Làm như là bất khả kháng lắm á.^^

Để mai tui vào hỏi ông thầy đó tên gì, lâu quá gòi quên mất tiêu.
Giết bằng PSU là như thế nào nhỉ ? Hay gọi đt nói chuyện riêng cho nó bảo mật nhé ^_^.

Polly ơi, không thể hỏi đc đâu, chỉ nói vắn tắt là đưa điện " lạ " vào là đc.

mathiencusi
30-12-2005, 08:30
Giết bằng PSU là như thế nào nhỉ ? đâu.

lấy miếng giấy bạc để lên trên chipset .... lấy dây 12V dí vào ....bật điện ==> :evil: :lick: :bawling: nhẹ nhàng êm ái không cháy nám :D........

Arkain
30-12-2005, 09:42
Shiet, mấy bác làm chuyện thất đức thế này thì sao lại còn ca thán tụi bán hàng là "đểu"? Nếu như các tiệm được đánh giá cao, luôn lịch sự với khách hàng mà cũng bị chơi kiểu này thì trước sau gì cũng biến thành những cái Titan thứ hai, thứ ba...khi đó để xem các bác đi mua đồ ở đâu nhé :cool:

vkmobile
30-12-2005, 13:39
lấy miếng giấy bạc để lên trên chipset .... lấy dây 12V dí vào ....bật điện ==> :evil: :lick: :bawling: nhẹ nhàng êm ái không cháy nám :D........
lấy giấy bạc chi cho mệt !trần truồng lun đi!và nghe một tiếng "tách " êm tai cho em main vào wan tài đi BH thui !^_^

Nói hay quá. Đọc mà cứ tưởng như là đang xem truyện kiếm hiệp : " Không thích = giết " .Làm như là bất khả kháng lắm á.^^

Nói thì dễ lắm bro làm hông phải dễ!vừa làm vừa run mới ghê ghê!làm xong thì thấy fê fê cả ngày

YuRiPa
30-12-2005, 14:05
xem ra mình cũng là người hiền, cũng chỉ "páo chù" khi bị chơi đểu

chứ như ông vk chắc các cửa hàng phải in ảnh ông dán trước cửa, nhìn thấy ông thấp thoáng để xe là phải đóng cửa hàng, dọn về sớm luôn

vkmobile
30-12-2005, 14:50

chứ như ông vk chắc các cửa hàng phải in ảnh ông dán trước cửa, nhìn thấy ông thấp thoáng để xe là phải đóng cửa hàng, dọn về sớm luôn
cha ơi là cha!tụi nó BH nó đưa đồ cũ cho con nha cha!chứ nó đưa đồ mới con giết làm gì thiện tay thiện tay

xuantam
30-12-2005, 14:53
Bọn BH cũng lắm trò, mang USB đi BH bọn nó kêu lấy hàng mới cho mình nhưng khi lấy con USB mới ra thì nó cầm luôn rồi đưa con USB đang dùng dở của nó cho mình, nó lấy con mới. Kêu kiểu gì ?
Tui ra hàng net làm con USB đó chết luôn rồi đi đổi con mới, trong 5 tháng đổi 4 cái USB :-??

"Páo chù" bằng cách cứ đem hàng vừa BH về giết đi rồi đổi cái mới, hehehehe, thế có gọi là "páo chù" ko ?

Polly
30-12-2005, 18:39
Chán các bác quá..........Thế này thì còn kêu ai nữa, đúng là phải dán ảnh mấy pa như vkmobile này

mathiencusi
30-12-2005, 19:00
mình đểu với người ngay thẳng mới lấy lương tâm cắn rứt................
MÌnh đểu với thằng nó " đểu hơn mình gấp trăm " thì cảm giác rất khoái trá không có gì ân hận hết :D 90& bọn buôn đồ vi tính đều là đồ đểu kể cả Hợp Nhất <===== thằng này để rất khôn ........dĩ nhiên còn 10 % chơi được nhưng thường không phải là cửa hàng lớn

vkmobile
30-12-2005, 19:09
MÌnh đểu với thằng nó " đểu hơn mình gấp trăm " thì cảm giác rất khoái trá không có gì ân hận hết :D 90& bọn buôn đồ vi tính đều là đồ đểu kể cả Hợp Nhất <===== thằng này để rất khôn ........dĩ nhiên còn 10 % chơi được nhưng thường không phải là cửa hàng lớn
Bro này nói đúng đó!nếu nó good thì mình đểu nó làm gì!nó có nhìu cách chơi mình ,mình phải có cách hơn để chơi lại nó

xuantam
31-12-2005, 08:50
Lúc đầu thì chả ai muốn chơi đểu bọn nó, chỉnh bọn nó BH ko đàng hoàng nên buộc người tiêu dùng phải nghĩ cách chơi lại thôi

YuRiPa
07-01-2006, 03:08
có lẽ những kiểu BH lởm này là do nhân viên tự ý làm, chứ nếu cả BGD cũng tham gia thì...

với bác nào bị chơi đểu thì Yu "no comment" nhé

ko biết có phải mặt mình ngoan hay ko mà chưa bị chơi đểu lần nào, chắc ở hiền gặp lành hi hi

tran_phong
08-01-2006, 01:38

toàn bộ luôn không thằng nào ngoan hiền cả.
Ông này biết cả cái thằng Hợp Nhất tinh ranh như thế nào hen, ghê ghê.

xpvuol
08-01-2006, 11:44
Bó tay Pác YuPiRa, bọn nhân viên đểu thì đựoc lợi gì chứ ??? Pác chẳng nghe mấy a e kêu ca là chính tai nghe được tụi giám đốc bảo nhân viên làm như vậy à ??? Giám đốc không bảo thì nhân viên làm để làm gì, được lợi gì chứ ??? Lại chẳng thêm phiền hà giải thích này nọ với khách hàng sao ??? Hàng ở Vn nhập về tỉ lệ lỗi rất cao, vì thế phải "giang hồ", "rừng rú" thì mới có lời được chứ... Chuyện đó là đương nhiên thôi...

YuRiPa
09-01-2006, 00:53
cái gì mà nhân viên đểu thì ko được gì, vd cho thử nhé, như trường hợp XT ở trên, thằng BH nó giữ cái usb mới lại để nó dùng ( biết đâu lại đăng vào mục mua bán trên này cũng nên) còn cái cũ đưa cho XT, chênh ra được vài đồng, ít thôi nhưng với nhân viên quèn thế là đủ

vd máy bạn lỗi về phần mềm, bạn đếch biết gì lại tưởng lỗi phần cứng mang lên BH, thằng BH lại phán cho máy em cháy cái này, bad cái kia... rồi đổi cho bạn toàn đồ lởm của nó, giữ lại những cái mà bạn cho là hỏng đó để dùng, tối về ngồi uống cafe nghĩ lại thấy hôm nay được ăn thịt gà

vậy mấy cái lặt vặt đó lợi cho ai

đó là trường hợp nhân viên làm láo

còn BGD tham gia thì Yu... có lẽ bạn ko hiểu ý nghĩa của "ba chấm" nó cũng kiểu như "pó háng" hiểu chưa

mà cái gì là hàng nhập về VN lỗi rất cao, nghe cứ như đọc thống kê ở đâu ấy nhỉ, số liệu ở đâu đấy, cứ chui vào PV, TT, NH mua thì chết còn ăn năn gì nữa