PDA

View Full Version : HOT:Nên format USB Flash disc : FAT hay FAT32 ??? Chuyện muôn thủa.

dat465
28-12-2005, 13:56
Chuyện mới nhớ ra: Nên format USB Flash disc : FAT hay FAT32 ???

Chuyện này mình định post lâu rồi, nhưng toàn quên . Mình thấy có thể Format nó là FAT hay FAT32 đều được cả , nhưng chưa hiểu chính xác là có thể được không ?????????????? Có gì khác nhau , Thằng USB Flash có bị ảnh hưởng gì không ??????????????????

nino
28-12-2005, 16:14
Chuyện mới nhớ ra: Nên format USB Flash disc : FAT hay FAT32 ???

Chuyện này mình định post lâu rồi, nhưng toàn quên . Mình thấy có thể Format nó là FAT hay FAT32 đều được cả , nhưng chưa hiểu chính xác là có thể được không ?????????????? Có gì khác nhau , Thằng USB Flash có bị ảnh hưởng gì không ??????????????????

không biết là USB Flash disc có giống thể nhớ điện thoại không, chứ thẻ nhớ điện thoại thì họ yêu cầu nên dùng FAT thui....

hieund
28-12-2005, 16:39
Không nên Format USB flash disk bằng FAT 32 đây là khuyên cáo của đa số các nhà sản xuất. Đặc biệt cấm kỵ đối với các loại MP3 player không nên format lại bằng FAT 32. Trường hợp hãn hữu lắm mới nên dùng FAT. Còn để làm sạch dữ liệu trên các loại USB nghe nhạc này thì nên dùng công cụ đi kèm với sản phẩm. Thường là phần mềm cài trên máy sẽ có phần Recovery hoặc format data. Như thế sẽ không làm ảnh hưởng đến trình điều khiển (firmware) được cài trên bộ nhớ của USB.

xuantam
28-12-2005, 16:52
Chả ảnh hưởng gì cả, bạn nên format theo định dạng FAT hơn là FAT32, nếu bạn có ổ USB 128MB format FAT32 thì bạn mất khoảng gần 3MB định dạng ổ theo FAT32 còn nếu format theo FAT thì bạn vẫn còn nguyên 128MB. Tui xài USB cứ rút ra cắm vào cả năm nay mà ko bao giờ remove mỗi khi rút, chả làm sao hết

Alex_del
28-12-2005, 18:29
... tớ cũng ko rõ lắm giữa 2 thằng này thì nên forrmat theo định dạng nào nhưng theo nhà sản xuất tài liệu kèm máy mp3 thì nó nói ko nên dùng fat32, trường hợp cần thiết thì dùng Fat, Usb flash nhiều lúc cũng phải format nên cứ dùng Fat đi

NoobIsMe
28-12-2005, 18:38
FAT đi bạn.!!!!!!!!

Cuong_DC9
28-12-2005, 21:05
Tui xài USB cứ rút ra cắm vào cả năm nay mà ko bao giờ remove mỗi khi rút, chả làm sao hết
Quá trình sao chéo lên USB FD có 1 thời gian delay (trên HDD cũng vậy), nếu bạn rút ra ngay sau khi ghi thì chắc chắn không OK, động tác REMOVE chính là để kết thúc quá trình chờ đợi này.
Có 1 lần tôi sao toàn bộ dữ liệu trên USB FD vào ổ cứng, sau đó format lại USB rồi move lại dữ liệu vào USB. Tôi đã rút USB ra sau khi quá trình sao chép báo hiệu là đã kết thúc. Kết quả cả trên USB lẫn PC đều không còn đầy đủ dữ liệu.

bathazar
28-12-2005, 21:15
Quá trình sao chéo lên USB FD có 1 thời gian delay (trên HDD cũng vậy), nếu bạn rút ra ngay sau khi ghi thì chắc chắn không OK, động tác REMOVE chính là để kết thúc quá trình chờ đợi này.
Có 1 lần tôi sao toàn bộ dữ liệu trên USB FD vào ổ cứng, sau đó format lại USB rồi move lại dữ liệu vào USB. Tôi đã rút USB ra sau khi quá trình sao chép báo hiệu là đã kết thúc. Kết quả cả trên USB lẫn PC đều không còn đầy đủ dữ liệu.
Còn 1/2 bộ phim... người nhớn :w00t:

potterviet
28-12-2005, 21:17
Không nên Format USB flash disk bằng FAT 32 đây là khuyên cáo của đa số các nhà sản xuất. Đặc biệt cấm kỵ đối với các loại MP3 player không nên format lại bằng FAT 32. Trường hợp hãn hữu lắm mới nên dùng FAT. Còn để làm sạch dữ liệu trên các loại USB nghe nhạc này thì nên dùng công cụ đi kèm với sản phẩm. Thường là phần mềm cài trên máy sẽ có phần Recovery hoặc format data. Như thế sẽ không làm ảnh hưởng đến trình điều khiển (firmware) được cài trên bộ nhớ của USB.
_ Nói như bạn thì ko xài FAT32 hay FAT hểt àh ? Tui thì chọn FAT, FAT32 có 1 số khó chịu, tui ko thích nó lắm.

Workstation
30-12-2005, 13:28
Tôi chọn Fat ,vì nó là định dạng sẵn mà nhà SX đx đặt mặc định . Còn nếu ai dùng Fat32 mà die con USB tì cố mà chịu vì không nghe hướng dẫn .