PDA

View Full Version : Tình sau 1 tháng sài Viettel Home N 88k!

vitconducky
27-12-2005, 00:41
Nhìn chung chạy ổn định nhưng chưa bao giờ đạt tốc độ như quảng cáo kể cả ngày lẫn đêm
+Tốc độ thay đổi theo thời gian: ban ngày nhanh như dailup, tối nhanh hơn một chút còn đến đêm thì khoảng gần 800 kbps (down =IDM) gần =QC

+Về chi phí ban ngày quá đắt(đắt nhất quả đất) - đành phải bật máy down cả đêm(rẻ vãi). Bảng tính cước khá chi tiết và chính xác có điều update hơi chậm thường ngày hôm nay mới báo cước ngày hôm trước còn đến cuối tuần thứ 7 và CN thì tịt phải sang thứ 2 mới lên cước ( hình như sys tính cước cũng xin nghỉ cuối tuần hay là có một chú nào đó chuyên ngồi cộng từng bit cho khách hàng :D)

+ Ngoài ra còn có một vài hiện tượng: khoảng 3 lần trong tháng đèn tín hiệu tốt nhưng kô thể ăn được IP Wan - phải reboot modem cả chục phát mồi miếc các kiểu mới đc ! (chưa hiểu nguyên nhân có bác SUP của viettel nào ở đây cho anh em lời giải thích thỏa đáng phát)
Còn 1 hiện tượng là ăn đc IP wan nhưng chỉ vào đc một số trang Web (Đã đc VT sup giải thích là lỗi sys ATM) thỉnh thoảng lại bị Out kô để ý kỹ nên kô thống kê đc

+ Về việc support của số (+84) 4 2555888 thì như là quay sổ số 100 phát ăn đc 1 phát - thua cái gọi là CALL CENTRE của ông viettel có lẽ nên sang FPT học hỏi thêm!!! -- service sau bán hàng nhìn chung quá yếu (kô biết khi bị đứt dây sẽ thế nào ???)

+ GO chưa bao giờ chơi nên kô bít tình trạng ra sao
...

cuunonbk
27-12-2005, 01:26
ok , ko bình luận gì về ý kiến của bác, chỉ xin đưa ra ý kiến cá nhân của tôi, cũng xài Home N được hơn 1 tháng :
- Đợt đầu mới lắp đúng là nhanh thật, có lúc về đêm tốc độ đạt 110 Kbyte/s ( rất gần quảng cáo ) , thậm chí có thời điểm lên được 128kByte/s( = quảng cáo ) , cá biệt có khoảnh khắc lên trên 150 kByte/s (:D phê vãi )
- Về sau , tốc độ có giảm nhưng vẫn ổn , lướt web cỡ 30kByte/s, down bằng flashget cỡ 50-70KByte/s ( thì số lượng thuê bao tăng ồ ạt , giảm là điều đáng buồn nhưng ko thể tránh được)
- Đúng là bảng cước online update khá chậm, nhưng bù lại bảng cước ofline lại rất chi tiết
- Số hỗ trợ 2555888 tôi gọi 10 lần thì thành công 8 , nói chuyện với nhân viên hướng dãn kỹ thuật suốt , ko hiểu bác vitconducky số đen thế nào mà 100 lần mới được 1.

occutit
27-12-2005, 09:06
Up lên Home C đi, trung bình cả ngày là 100KB/s, ngày cũng như đêm.

Đôi lúc vọt lên 200KB/s, bằng với tốc độ max của gói này.

hetien
27-12-2005, 10:50
Cái modem Pro-link gì đó mà viettel bán kèm chạy còn củ chuối hơn cai` zyxel của FPT.

hookeba
27-12-2005, 13:57
Chà, mới đăng kí VT xong, 2 tuần sau sẽ có net. Không biết đến lúc đó em vào topic này đây là để chửi hay là để khen nữa ? :D

mercuryatsky
27-12-2005, 16:04
viettel dạo này tệ quá! chắc là tăng thuê bao nên chất lượng đi xuống! lắm khi ngang dailup!

darkangel2006
27-12-2005, 16:23
+ Ngoài ra còn có một vài hiện tượng: khoảng 3 lần trong tháng đèn tín hiệu tốt nhưng kô thể ăn được IP Wan - phải reboot modem cả chục phát mồi miếc các kiểu mới đc ! (chưa hiểu nguyên nhân có bác SUP của viettel nào ở đây cho anh em lời giải thích thỏa đáng phát)
Còn 1 hiện tượng là ăn đc IP wan nhưng chỉ vào đc một số trang Web (Đã đc VT sup giải thích là lỗi sys ATM) thỉnh thoảng lại bị Out kô để ý kỹ nên kô thống kê đc

+ Về việc support của số (+84) 4 2555888 thì như là quay sổ số 100 phát ăn đc 1 phát - thua cái gọi là CALL CENTRE của ông viettel có lẽ nên sang FPT học hỏi thêm!!! -- service sau bán hàng nhìn chung quá yếu (kô biết khi bị đứt dây sẽ thế nào ???)

...
Hi Hi bị đứt dây em gọi thì 2 ngày sau hoạt động đc nhưng tuần sau thì có hai anh chạy đén nhà để sửa ---> bó tay.
Em xài HOME E mà tốc độ lúc cao lúc thấp à mà lúc này thấp nhìu hơn cao. download mới biết chứ chơi game, duyệt web không sao.

dabienvn
27-12-2005, 20:41
Nhìn chung chạy ổn định nhưng chưa bao giờ đạt tốc độ như quảng cáo kể cả ngày lẫn đêm
+Tốc độ thay đổi theo thời gian: ban ngày nhanh như dailup, tối nhanh hơn một chút còn đến đêm thì khoảng gần 800 kbps (down =IDM) gần =QC

+Về chi phí ban ngày quá đắt(đắt nhất quả đất) - đành phải bật máy down cả đêm(rẻ vãi). Bảng tính cước khá chi tiết và chính xác có điều update hơi chậm thường ngày hôm nay mới báo cước ngày hôm trước còn đến cuối tuần thứ 7 và CN thì tịt phải sang thứ 2 mới lên cước ( hình như sys tính cước cũng xin nghỉ cuối tuần hay là có một chú nào đó chuyên ngồi cộng từng bit cho khách hàng :D)

...
toi cung online bang duong cua viettel thi thay chang khac gi dialup. chuoi khong the ta duoc. kem qua. co le do ghen an tuc o voi VDC va FPT ma viettel co theo. nhung treo cao nga dau thoi. gia re la cua oi, dung khong pa con.

vitconducky
27-12-2005, 22:12
Roài bi giờ connect đến viettel sao mà khó thế cơ chứ, reboot đến cả chục lần mà vẫn kô ăn đc WanIP lại phải mồi!

Mà pà con bít cách mồi chưa nhẩy? Vô đây Post tý experience !
+ The first: change pass linh tinh gì đó save, write, reboot lại modem. Mục đích để sys báo sai pass và bắt đc MAC của modem
+ The second: come back change lại pass đúng lại save,write, reboot lúc đó sys đã bắt đc MAC và confirm thấy đúng pass là vô đc ngay ke ke!!!

Chúc pà con cuối năm an lành !

hookeba
27-12-2005, 22:43
Mèn ơi, thấy mấy bác chửi dzữ quá mà làm em cũng lo lo, 2 tuần sau là VT đến lắp rùi !!!

PS: bạn nào dùng HOME E cho mình hỏi tốc độ down ban ngày & ban đêm là bao nhiêu thế ?

gaixixon
27-12-2005, 23:04
hị hị.. em xài 3 quả adsl của fpt, 2 quả adsl của vnn gần 2 năm nay ròi.. nói chung là adsl của vnn ngon hơn, mưa bão chả sao cả.. hôm ròi thấy Qc 88k /1 acc của việt teo.. phê quá đăng ký ngay.. 2 hôm nữa lắp..
hy vọng.. không phải chửi .. hệ hệ..

Ak.8
27-12-2005, 23:07
dạo này dùng HomeN đúng là ko được ngon như đợt trước nữa rồi, tình trạng chung các bác nhỉ. ban ngày giá cước trên trời,Toàn phải rình đêm mới dám down.khổ thằng bé.

solazyman
27-12-2005, 23:11
Gì kì vậy. Tui mới xài Home N được mấy ngày. Đến đêm là không làm được gì hết. Yahoo! hay Google đều không vào được.

Incomplete
28-12-2005, 00:38
Chà, mới đăng kí VT xong, 2 tuần sau sẽ có net. Không biết đến lúc đó em vào topic này đây là để chửi hay là để khen nữa ?

kaka , ít nhất tháng sau bạn mới biết đc tình hình thế nào vì tháng đầu nó cho sử dụng với tốc độ kinh lắm .
Hồi mình mới lắp mới kinh chứ : Tốc độ down lên đến 400Kbyte/s , vãi hàng thật , mà hồi đó mình dùng gói home N , tốc độ max chỉ có 40KByte/s ( thực tế sau khi hết khuyến mại), thế mói choáng chứ .

dạo này dùng HomeN đúng là ko được ngon như đợt trước nữa rồi, tình trạng chung các bác nhỉ. ban ngày giá cước trên trời,Toàn phải rình đêm mới dám down.khổ thằng bé.

Chán thật , dạo này tốc độ net ban ngày chậm kinh khủng , em khó mà tưởng ra thật :( .
Down bằng FG thì vẫn có thể lên 100KByte nhưng duyệt web thì chậm hơn cả dial Up .

lynx
28-12-2005, 01:00
Roài bi giờ connect đến viettel sao mà khó thế cơ chứ, reboot đến cả chục lần mà vẫn kô ăn đc WanIP lại phải mồi!

Mà pà con bít cách mồi chưa nhẩy? Vô đây Post tý experience !
+ The first: change pass linh tinh gì đó save, write, reboot lại modem. Mục đích để sys báo sai pass và bắt đc MAC của modem
+ The second: come back change lại pass đúng lại save,write, reboot lúc đó sys đã bắt đc MAC và confirm thấy đúng pass là vô đc ngay ke ke!!!

Chúc pà con cuối năm an lành !

lynx thì chửi thằng Modem. Tưởng đâu nó hư hoặc nóng. Thường thì chỉ cần tắt modem, mở lại chục bận là được. Riết modem không hư thành ra hư mất.

Về khoản support của Viettel thì tệ thiệt. Không bàn nữa. Phong cách vậy mà đòi lên tập đoàn. Internet & Mobile của nó mấy rài bị báo chí chửi dữ thiệt.

Đó là hậu quả phát triển ồ ạt mà không quan tâm đến chất lượng. :D

hetien
28-12-2005, 01:26
Viettel thì nó khuyên ko nên dùng cái của nó bán kèm :( chơi PTV bị disc hoài, hỏi ra mới biết là cái prolink đó ko tốt lắm để chạy game online, duyệt web thì ko sao. Nó khuyên dùng cái draytek mới tốt :P Chẳng hiểu sao luôn! :(

vitconducky
28-12-2005, 07:05
Trong khoảng thời gian ngắn ngủn (ban đêm) mà disc tới 4 lần??? :

--------------------------------------------------------------------------
8:34:22 Elapsed Time
STATUS ALARM : IPCP Successful : Interface - ppp-0, Local IP Address - 203.113.178.18, Gateway IP Address - 203.113.178.254

4:0:44 Elapsed Time
STATUS ALARM : IPCP Successful : Interface - ppp-0, Local IP Address - 220.231.119.78, Gateway IP Address - 220.231.127.254

2:1:14 Elapsed Time
STATUS ALARM : IPCP Successful : Interface - ppp-0, Local IP Address - 220.231.121.152, Gateway IP Address - 220.231.127.254

0:2:13 Elapsed Time
STATUS ALARM : IPCP Successful : Interface - ppp-0, Local IP Address - 220.231.122.243, Gateway IP Address - 220.231.127.254
0:2:13 Elapsed Time
STATUS ALARM: PPP Authorization Successful : Interface - ppp-0
--------------------------------------------------------------------------

Như vầy thì chơi GO kô bít chuối đến mức nào!

cntt19001570
30-12-2005, 13:13
hehe, ai bảo ở thành phố đông đúc, dễ tắc đường :D

gaixixon
30-12-2005, 14:42
kết quả đây: sáng nay vừa lắp đặt xong quả Việt teo 18k 1 tháng..
thử down con Mozilla về dùng có mỗi 4Mb mà hết đứt 20' (hai mươi phút!!!!). ngắt dây, lắp adsl của VNN vào kết quả: 4 phút, tiếp tục ngắt dây, lắp adsl của fpt vào: 5 phút!!
hị hị.. đúng là tiền nào của nấy.. 4Mb/1 min thì khác quái gì "đai lắp"..!!!

hookeba
30-12-2005, 16:24
Chết rồi, tuần sau nó đến lắp nhà em rồi, không biết bên em sẽ ra sao đây, nếu tệ quá có gì hủy hợp đồng được không vậy ?

Ak.8
30-12-2005, 18:46
chú này xấu số thật , HomeN nhà tớ down mấy cái loại dưới 10MB thì chưa đến 15 giây , tớ ko nói điêu .Có cái dứới 4 MB thì IDM kêu keng 1 phát là xong.Tuy nhiên có những lúc thấy tốc độ khoảng 10-15KBs thì cũng nên giải tán, tìm link khác, ai đi ngồi chờ. nói chung chắc chưa đến lúc máy nhà tớ chậm . :tongue:

athas1985
30-12-2005, 19:21
chú này xấu số thật , HomeN nhà tớ down mấy cái loại dưới 10MB thì chưa đến 15 giây , tớ ko nói điêu .Có cái dứới 4 MB thì IDM kêu keng 1 phát là xong.Tuy nhiên có những lúc thấy tốc độ khoảng 10-15KBs thì cũng nên giải tán, tìm link khác, ai đi ngồi chờ. nói chung chắc chưa đến lúc máy nhà tớ chậm . :tongue:
tên này chắc từ trên trời rơi xuống , dóc cũng vừa phải thôi ,10MB=10240KB mà down có 15s tính ra là 682KB/s ~5456Kb/s à , mà HOME N có 1024Kb/s
lần sau có nổ cũng vừa phải thôi

hookeba
30-12-2005, 20:41
Em chỉ mong down được tầm 60 - 80 KBs là OK rùi !!! Hy vọng sự thật không quá đỗi phũ phàng ! :(

ductung
10-01-2006, 01:01
Dung Viettel ngay cang cham la dung day. Nhung dung co lo. Den khi nao du 1 luong KH nao day la no lai nang duong quoc te len ngay. Tu truoc den nay bon VNN, FPT cung vay. Em dung ca 3 thang luon. Chet thang nay con thang khac.

Tiếnsĩđiên
10-01-2006, 01:38
khong biết mấy Bác thế nào, chứ em xài Viẹttel Home N có sao đâu, tốc độ donwload trung bình 100Kb/s bất kể ngày đêm, chắc tại đường dây hoặc mấy cái Modem của mấy bác dỏm wá đó mà

he he he

Em đang dùng thằng Zyxel 645, đang tính kiếm tiền mua cái thằng Draytek xài cho sướng nhưng mà vẫn chưa có tiền, không biết có bác nào cho em mượn kg ?

Nói chung em download cũng gần hết cái server của bác Updatesofts và cái bác Bill nữa.

hookeba
10-01-2006, 02:42
100 Kb/s ==> you có biết là bằng bao nhiêu Byte không dzậy hả trời !!!

notes
10-01-2006, 03:43
Có ai tin tui down 1 file 5.2 MB hết 5s ko?
s đầu tiên >2MB (mega byte), s tiếp theo 1.6MB .... giảm dần.... xong thì khoảng 5s, hehe, tui down thẳng từ firefox, lúc 2h sáng. Thỉnh thoảng nó hâm hâm thế đó...

Còn bình thường thì 60-70KB/s, đêm khoảng 150-170KB/s, xài flashget.

À, tui xài gói home E, nó biểu max > 1500 kpbs (kilo bít), sao cái DU meter của tui chỉ ko bao giờ quá 1.34 mbps (mega bit), chưa max.

dis thì thỉnh thoảng bị, có hôm ngày ... vài lần, nhưng nhanh thôi, chừng 1' à
hơn nữa xem truyền hình trên vtc.com.vn hổng ngon, mặc dù rate = khoảng 200kps/s, nó detect thấy băng thông của mình có > 500kbps ( hổng hỉu ).

cntt19001570
10-01-2006, 21:57
tốc độ ngon nhưng mà coi chừng tính cước kiêu AGP x2 hay x4 đấy, cuối tháng này nó nâng cấp lên PCI-E x16 luôn thì cắt mạng!! :D

notes
10-01-2006, 23:33
tốc độ ngon nhưng mà coi chừng tính cước kiêu AGP x2 hay x4 đấy, cuối tháng này nó nâng cấp lên PCI-E x16 luôn thì cắt mạng!! :D

Thế này mấy chú thu tiền đến nhà tui xong làm sao quay trở về công ty báo cáo được nữa.... he he

Polly
11-01-2006, 00:40
1. Công nhận là gọi 2555888 xót tiền thật, nó câu tiền của mình cứ như không ý. Lạicòn phải nghe quảng cáo miễn phí nữa chứ => cáu => chán không nhờ lần sau nữa. Nhưng bạn mình vừa cho mấy số để gọi trực tiếp cho phòng Kỹ thuật, các bạn thử nhé:
2660076, 2660084, 2660164 đây là số cuả tổng đài.

2. Mình dùng Home N của VT này, lúc nào cũng 100KBps, tí nữa kiếm cái gì down về rồi up hình lên cho mọi người.

cuunonbk
21-01-2006, 18:33
Theo tôi thấy tình hình chung thuê bao adsl của viettel là đa phần là ổn , phần còn lại thì quá xui , như bác gaixixon chẳng hạn . Theo tôi thì nói chung Viettel, VNN hay FPT cũng sàn sàn như nhau, nên cái nào rẻ thì cứ nhảy vô mà dùng thôi