PDA

View Full Version : Modem router ADSL xài cho mạng Viettel

chuongit
26-12-2005, 20:05
Tôi chuẩn bị gắn ADSL Viettel và đang phân vân chọn mua modem router. Các bác nào đang xài mạng Viettel tư vấn cho tôi với :) Loại nào xài tốt nhất mà giá cả hợp lý. Cái modem router 4 ports hiệu Plannet xài tốt với mạng Viettel ko?
Thanks in advance :P

alan
26-12-2005, 23:17
Mạng Vitel thì chả thấy kén modem gì cả bác ạ.Con Planet đó là Vietel cũng có bán nên chắc chắn nó tương thích tốt rồi.
Và còn 2 lựa chọn khác : Dlink 4 port và Draytek 2500 4port
Giá tiền tương xứng chất lượng

tran_phong
27-12-2005, 09:44
modem có tốt mấy mà mạng cùi thì cũng như không thôi. Bác nên suy nghĩ kĩ. Với lại nếu viettel có bán modem của nó thì mua luôn, sau này đỡ mắc công bị đổ thừa

babiboy9999
28-12-2005, 11:25
uhm ha mang VIETel ton ko ba con

tran_phong
28-12-2005, 14:23
theo nhận xét là bị phàn nàn nhiều nhất là Việttel :d

NoobIsMe
28-12-2005, 19:01
Không có gì phải nói thêm về Vịt Tiềm nữa , chuối nhất ( trong Nam thui nha )

Nếu xài Net cho Vịt Tel thì 1 là lấy Cnet ( hoặc là Planet ), còn không thì cứ Draytek mà bụp, ko chơi Dlink nha ( không có tương thích và ổn định )

Còn nếu cho chọn nhà cung cấp thì nếu được thì nhắm VNN, còn không thì ngó đến FPT.

darkangel2006
28-12-2005, 19:47
Em Tưởng FPT mới là chuối nhất chứ em xài mãi có thấy rớt mạng vô duyên đâu. Trừ khi trời đánh thôi. Còn modem á em xài planet.

NoobIsMe
29-12-2005, 00:37
Em Tưởng FPT mới là chuối nhất chứ em xài mãi có thấy rớt mạng vô duyên đâu. Trừ khi trời đánh thôi. Còn modem á em xài planet.

À, bàn về vấn đề này còn có nhiều yếu tố lắm.

.Đầu tiên là về vấn đề nhạy cảm là giá cước và tốc độ đi kèm theo thì tui thấy FPT cho giá cước Mega Kotex như thế là quá hợp với tui.

.Thứ hai là về thời gian xài Net chủ yếu về ban đêm thì ko gặp trở ngại gì về tình trạng lag hay dis cả.Đương nhiên ban ngày cũng có thể xài nhưng có xài cũng như không vì đông người truy cập quá mà.

.Thứ ba là về tình trạng rớt mạng thì còn phải xem gói cước mà bạn đang xài là gói cước dạng nào nữa. Vịt Teo có gói cước thấp nhất là Home gì ấy ( wen gòi ) thằng bạn tui xài nói 1 ngày rớt không dưới 5 lần là ăn cơm không ngon ( hiện giờ em nó qua FPT chung vui với tui gòi ).Nếu bạn xài gói cứớc khoảng trên 600k/month thì làm sao có chuyện dis ở đây ( tui xài có 280k/month à ^^ )

.Thứ tư là về tình trạng không tương thích với Modem : đa phần anh em thì tự chọn loại Modem mình thích mà không chú trọng đến độ tương thích của nhà cung cấp.Cho nên khi xảy ra tình trạng dis thì lại lái sang nhà cung cấp đường truyền.

.Và cái cuối cùng là : Các nhà cung cấp Net của VN không hề chú trọng đến quyền lợi của người tiêu dùng, chỉ lo thu tiền mà cơ sở hạ tầng như cứt.Tiêu biểu là FPT trong vòng 15 phút sẽ có ngay người đến ký hợp đồng với bạn ( thu tiền luôn ), Viettel thì trong vòng 1 ngày , VNN thì còn lâu ( vì nó là nhà nước nên chảnh ác ). Nhưng tóm lại cả 3 thằng thì cung cách phục vụ y như nhau .Nếu muốn hy vọng cải thiện thì đừng trong mong vào sự nâng cấp từ các nhà cung cấp dịch vụ mà hãy trông vào sự nhảy vào của các công ty cung cấp dịch vụ Net từ nước ngoài.Có như thế các bác ấy mới biết 2 chữ " NÂNG CẤP " là viết như thế nào.

tran_phong
29-12-2005, 09:38
tui xài FPT. Kinh nghiệm của những người đi trước thì xài luôn Modem của nó. Xài OK ít bị dis sảng cả ngày lẫn đêm.( vì cắm máy chơi game :D)
Kinh nghiệm chia sẽ thêm. Nếu như xài từ 10-12h thì nên restar modem, nếu như bạn xài liên tục thì chắc chắn sẽ có dis. Tui xài cứ khoảng 12h mình đi đâu làm cái gì thì tắt hết khi vào lại thì xài bình thường không rớt. Cái này giúp cho các bác đỡ bị lên máu vì bị dis sảng :D (nó dis chỉ 5-10 giây gì đó. Nếu chơi game là biết ngay hà, truy cập bình thường thi hơi khó biết)

huynhanhdanny
29-12-2005, 13:16
Mạng Vitel thì chả thấy kén modem gì cả bác ạ.Con Planet đó là Vietel cũng có bán nên chắc chắn nó tương thích tốt rồi.
Và còn 2 lựa chọn khác : Dlink 4 port và Draytek 2500 4port
Giá tiền tương xứng chất lượng

còn Speedtouch thì sao bạn , sao không quảng cáo luôn

NoobIsMe
29-12-2005, 22:05
còn Speedtouch thì sao bạn , sao không quảng cáo luôn

Sài cái đó bảo đảm bác ôm hận, chỉ nói vắn tắt như thế. Đừng tranh cãi gì thêm, ko thích thì cứ tự mình mua về xài rồi biết.

Ak.8
29-12-2005, 23:46
tớ xài HomeN , SpeedCom , ko biết sau này thế nào nhưng cũng chưa thấy vấn đề gì đáng phàn nàn lắm. Từ hồi đầu đến giờ rớt mạng duy nhất 1 lần , thấy đã ngại lắm rồi . Chứ ngày 5 lần chắc tôi xin nghỉ, ra hàng sướng hơn.