PDA

View Full Version : Những câu hỏi phỏng vấn tuyển dụng hay ho nhất

always
25-12-2005, 11:17
bạn đã bao giờ nhận được những câu hỏi "hay ho" khi tham gia trả lời phỏng vấn tuyển dụng hay chưa? hãy chia sẻ với nhau.

VinaGame, tuyển .NET Developer

Interviewer Software Developer Trung: hãy vẽ lại db scheme và forms của project gần đây nhất của bạn. Phải chi tiết y như những gì bạn đã làm :confused: . Sao? bạn không nhớ rõ các column chi tiết của grid này à? Tôi nghi ngờ việc bạn nói đã làm cái form này :w00t: . (cái project tốt nghiệp đơn giản đến chết tiệt mà cứ bị hỏi "đào sâu" vào chi tiết. Quên hay thiếu cái control nào trên form là bị coi như không hiểu vấn đề)
--> kẻ đần độn chỉ dám hỏi những vấn đề đần độn.

Interviewer Project Manager (ơn Chúa, quên tên rồi): vậy em chỉ có bằng nghề của trường tư thôi à ;) ? còn cái AI-EO này nó có bằng được bằng C không vậy :helpsmili ? (bằng nghề của em là Bachelor của RMITVN, còn cái AI-EO thua bằng C của em là IELTS 7.0 ). Để xem nào, tổng cộng thời lượng hoàn tất các project của bạn là 20 tháng, vậy mà nói là 2 năm kinh nghiệm à (bố khỉ, chẳng lẽ phải liệt kê tất tần tật những project đã làm? những cái tiêu biểu thôi chứ :mad: ) .
--> em bó tay.

...to be continued... :boxing:

stoneidiot
25-12-2005, 12:00
Đúng là... bro có kinh nghiệm nào nữa thì kể anh em nghe đi

Zsilver
25-12-2005, 12:27
thông cảm, giám đốc Vinagame tốt nghiệm Monash Aus nên coi khinh RMIT VN =)) còn chú Interviewer Proeject manager kia chắc vừa mới tốt nghiệp ĐH BK + rinh được bằng C tiếng Anh về :D

Offor
25-12-2005, 18:37
"How many gas stations are there in Ho Chi Minh City?"

Câu này tui gặp khi đi phỏng vấn ở một công ty nước ngoài :rolleyes: .

conxion
25-12-2005, 21:44
"How many gas stations are there in Ho Chi Minh City?"

Câu này tui gặp khi đi phỏng vấn ở một công ty nước ngoài :rolleyes: .
nếu bạn xin vào làm cho 1 công ty dầu khí thì câu hỏi như vậy là chuyện bình thường thôi, điều quan trọng đối với người phỏng vấn này là bạn trả lời như thế nào, chứ không phải bạn trả lời đúng hay sai.

mtt333
26-12-2005, 00:33
Những câu hỏi kiểu như vậy nếu bạn cảm thấy không hài lòng tức là bạn không hợp với môi trường làm việc ở đó thể hiện qua các đặt câu hỏi của người tuyển dụng, tốt nhất là gôd bye họ đi, tiéc nuối làm gì và mặc xác họ.

tinman
26-12-2005, 01:43
nếu bạn xin vào làm cho 1 công ty dầu khí thì câu hỏi như vậy là chuyện bình thường thôi, điều quan trọng đối với người phỏng vấn này là bạn trả lời như thế nào, chứ không phải bạn trả lời đúng hay sai.

Câu này tui thường xài. Vấn đề là người hỏi dùng để xem khả năng tiếp cận vấn đề và khả năng tính toán dự đoán của ứng viên có logic hay không. Khi hỏi ở Saigon có bao nhiêu cây xăng thì thông thường thì người ta mong đợi người trả lời bắt đầu từ:
Sài gòn có 4 triệu dân --> có 1 triệu xe máy và đại khái 200,000 xe hơi. Lý do tính ra có 1 triệu xe máy và 200,000 xe hơi là dựa vào tỉ số giàu nghèo, tỉ số người già trẻ em trong gia đình, ví dụ 1 gia đình ở VN trung bình có 6 người 2 người già, 2 trẻ em và 2 người trẻ. Như vậy thì 2 người trẻ sẻ có khả năng làm chủ xe máy.... đại khái bạn phải đưa ra hết những dữ liệu tính toán 1 cách chu đáo để đi tới số lượng xe. Sau đó từ số lượng xe, suy ra mức tiêu thụ. từ mức tiêu thụ chung. Sau đó lại giả thuyết mổi cây xăng trung bình một ngày bán được x lít xăng... rồi lấy số tiêu thụ chung chia cho số trung bình cây xăng --> tổng số cây xăng ở Saigon.

Dĩ nhiên con số này không chính xác nhưng nếu dự đoán tốt thì có thể sai số 10% - 20%. Nhiều khi người interview có thể có sẳn con số đó --> Nếu bạn có thể đưa ra con số gần đúng thì bạn đựoc đánh giá rất cao.

1 số câu hỏi khác mà microsoft thường dùng, các bạn có thể tham khảo ở đây:

http://www.sellsbrothers.com/fun/msiview/default.aspx?content=question.htm

yuna_admirer
26-12-2005, 03:22
Interviewer Software Developer Trung: hãy vẽ lại db scheme và forms của project gần đây nhất của bạn. Phải chi tiết y như những gì bạn đã làm . Sao? bạn không nhớ rõ các column chi tiết của grid này à? Tôi nghi ngờ việc bạn nói đã làm cái form này . (cái project tốt nghiệp đơn giản đến chết tiệt mà cứ bị hỏi "đào sâu" vào chi tiết. Quên hay thiếu cái control nào trên form là bị coi như không hiểu vấn đề)

Tôi thấy bạn không hiểu rỏ việc mình làm thì bị đánh rớt là hợp lý rồi :).

Interviewer Project Manager (ơn Chúa, quên tên rồi): vậy em chỉ có bằng nghề của trường tư thôi à ? còn cái AI-EO này nó có bằng được bằng C không vậy ? (bằng nghề của em là Bachelor của RMITVN, còn cái AI-EO thua bằng C của em là IELTS 7.0 ). Để xem nào, tổng cộng thời lượng hoàn tất các project của bạn là 20 tháng, vậy mà nói là 2 năm kinh nghiệm à (bố khỉ, chẳng lẽ phải liệt kê tất tần tật những project đã làm? những cái tiêu biểu thôi chứ ) .
--> em bó tay.

Nếu là tôi thì tôi sẽ đề nghị anh ta phỏng vấn bằng tiếng Anh. Vì như vậy sẽ đe lại đc người phỏng vấn nếu như mình không có bằng tiếng Anh :D

always
26-12-2005, 11:16
Tôi thấy bạn không hiểu rỏ việc mình làm thì bị đánh rớt là hợp lý rồi :).
nếu yuna_admirer có thể nhớ đến chi tiết của cái project hoàn thành gần nhất thì RAM chắc phải bự lắm. Đã tuyển dụng Developer tôi nghĩ nên hỏi về technical + problem-solving skills, chứ ai lại bắt bẻ khi vẽ thiếu một vài detail column/field trong một grid control/table ? Thú thật tôi không bao giờ phí RAM vô mấy cái đó. Thời buổi lập trình bây giờ, gõ tên object, "chấm" một cái mà nó-không-ra-cái-gì là mệt mỏi rồi :angel_not. Đã qua rồi thời kỳ phải nhớ chính xác tên và signature của functions. Nếu bạn nhớ mọi chi tiết, hoặc bạn là genius, hoặc bạn là coding worker không phải developer.

Nếu là tôi thì tôi sẽ đề nghị anh ta phỏng vấn bằng tiếng Anh. Vì như vậy sẽ đe lại đc người phỏng vấn nếu như mình không có bằng tiếng Anh :Dnghe câu hỏi đó nản muốn chết, làm gì còn tâm trí mà "đe lại".

yuna_admirer
26-12-2005, 13:53
Không đâu bạn always ơi.

Hiện tại mình đang lam việc tại US, đặc tính của nhân viên bên đây, từ Junior đến Senior là: Biết rất rỏ mình đang làm gì và cấu trúc của nó ra sao, đến những cái căn bản nhất.

Chẳng hạn như với dân Admin System, bạn setup cái đặt xong 1 cái network service chưa chắc bạn ghi điểm bằng 1 đứa biết tường tận bit/byte của 1 network service. Mình nghĩ cái đó áp dụng với lập trình cũng vậy thôi. Tất nhiên, nếu bạn cảm thấy là đòi hỏi của anh ta vô lý, bạn có thể nói thẳng là không ai biết như thế cả. Lúc đó có 2 trường hợp, Hoặc là anh ta là người thật sự giỏi và có yêu cầu cao mà bạn không đáp ứng được, hoặc anh ta là 1 tên Bullsh!t chẳng biết gì về phỏng vấn nhân viên. Cả 2 trường hợp bạn đều khổ. Bạn là người được phỏng vấn, không nên kết luận kiểu "kẻ đần độn hỏi câu đần độn", như thế có tự kiêu quá không ?

Còn trường hợp tiếng Anh, thì cũng như ý trên, người ta hỏi English certificate có nghỉa là muốn kiểm tra trình độ của bạn, thì bạn có thể dùng cách mình nói để counter lại. Nếu ý bạn nói là công việc đó mà cần IELTS hay Toefl, thì bạn phải xem lại một lần nửa, mình đang ở vị thế người phỏng vấn, người phỏng vấn có quyền đưa ra yêu cầu mà ;)

nobitavietnam
26-12-2005, 14:51
Quan điểm của Yuna nói có vẻ mất đi tình người nhưng thực sự bây giờ cần phải như vậy. Thuê nhân viên về mà họ không nắm rõ những gì họ làm thì cũng hơi khổ cho boss :D

always
26-12-2005, 16:13
Không đâu bạn always ơi.

Hiện tại mình đang lam việc tại US, đặc tính của nhân viên bên đây, từ Junior đến Senior là: Biết rất rỏ mình đang làm gì và cấu trúc của nó ra sao, đến những cái căn bản nhất.

Chẳng hạn như với dân Admin System, bạn setup cái đặt xong 1 cái network service chưa chắc bạn ghi điểm bằng 1 đứa biết tường tận bit/byte của 1 network service. Mình nghĩ cái đó áp dụng với lập trình cũng vậy thôi. Tất nhiên, nếu bạn cảm thấy là đòi hỏi của anh ta vô lý, bạn có thể nói thẳng là không ai biết như thế cả. Lúc đó có 2 trường hợp, Hoặc là anh ta là người thật sự giỏi và có yêu cầu cao mà bạn không đáp ứng được, hoặc anh ta là 1 tên Bullsh!t chẳng biết gì về phỏng vấn nhân viên. Cả 2 trường hợp bạn đều khổ. Bạn là người được phỏng vấn, không nên kết luận kiểu "kẻ đần độn hỏi câu đần độn", như thế có tự kiêu quá không ?

Còn trường hợp tiếng Anh, thì cũng như ý trên, người ta hỏi English certificate có nghỉa là muốn kiểm tra trình độ của bạn, thì bạn có thể dùng cách mình nói để counter lại. Nếu ý bạn nói là công việc đó mà cần IELTS hay Toefl, thì bạn phải xem lại một lần nửa, mình đang ở vị thế người phỏng vấn, người phỏng vấn có quyền đưa ra yêu cầu mà ;)
:) yuna à, tôi đã thất vọng và khá tức giận nên có nặng lời, nhưng cũng không áy náy mấy :cool:. Người giỏi và người dở tôi tự tin có thể phân biệt được qua ngần ấy thời gian tiếp xúc. Vấn đề "nắm rõ việc mình làm" không phải là "nhớ rõ mọi việc mình đã làm". Bạn nên đọc lại bài post đầu của tôi để khỏi lạc hướng thảo luận :D.

còn về phần TA, bạn cứ analog nó với việc khi đi phỏng vấn, bạn được hỏi là cái MCSE/CCNP/CCIE của bạn có tương đương với bằng mạng trung cấp của BK không. Người phỏng vấn như vậy lẽ nào bạn vẫn còn đủ hứng thú để "đe lại", để "counter"...? :crying:. That's the point.

yuna_admirer
27-12-2005, 00:49
Always, nếu mà nói về hứng với không hứng, thì từ "hứng" không phải của người pro ;).

Thực ra phỏng vấn cũng giống như 1 cuộc mua bán, bạn là người bán, họ là người mua, thuận giá cả chất lượng thì deal closed, không được thì tìm người khác mua. Điều quan trọng nhất là hàng mình phải ngon, người mua phải cần, chứ không phải năn nỉ người mua phải mua. Người mua thì cũng nhiều loại, khôn có, giỏi có, bast@rd củng có, @sshole cũng có, n00b cũng có, retard cũng có :D, hơi đâu mà cay cú. Giống như bọn Mỹ, bán mua gì thì dù không mua hay không bán, cũng say thank you.

Bản thân tui lúc đi phỏng vấn bị hỏi 1 câu rất shock:

Cậu không đi học Đại Học thì cậu nghĩ thế nào khi xin vào vị trí này ? Người tốt nghiệp ĐH còn xin vào chưa chắc được thì sao cậu dám xin ;).

Lúc đó always trả lời thế nào ? Riêng Yuna thì trả lời là:

- Vậy tại sao anh lại gọi em lên phỏng vấn ? Nếu anh nghĩ là ĐH là prerequesist và mandatory thì anh không cần phải gọi em lên phỏng vấn nửa vì mindset như thế sẽ làm mất thời gian của cả 2.

Thế là anh ta không đá động gì đến chuyện đó nửa, và tập trung vào chuyên môn. Sau đó Yuna đc nhận nhưng hehe lương thấp quá nên thui byebye... Mình đi phỏng vấn, không phải đi trợ cấp thất nghiệp ;).

conkien2004
27-12-2005, 01:29
Thực ra phỏng vấn cũng giống như 1 cuộc mua bán, bạn là người bán, họ là người mua, thuận giá cả chất lượng thì deal closed, không được thì tìm người khác mua. Điều quan trọng nhất là hàng mình phải ngon, người mua phải cần, chứ không phải năn nỉ người mua phải mua. Người mua thì cũng nhiều loại, khôn có, giỏi có, bast@rd củng có, @sshole cũng có, n00b cũng có, retard cũng có , hơi đâu mà cay cú. Giống như bọn Mỹ, bán mua gì thì dù không mua hay không bán, cũng say thank you.
Yuna nói đúng đó, các bạn đi xin việc hay bị ảnh hưởng của cơ chế xin-cho (ặc ặc), cứ nghĩ là mình đi XIN việc làm, mà ít ai nghĩ là mình đi KIẾM việc làm. Kiếm việc nếu chỗ này không hợp, thì đi chỗ khác. Đôi khi bạn quá siêu, thế là cũng khó nhận, không phải người ta hẹp hòi, vì có thể chỗ đó đơn giản là ... không có chỗ để sử dụng kỹ năng của bạn, thế thôi.

Vấn đề câu hỏi làm người sốc, thật ra người đối diện bạn đôi khi sẽ hỏi những thứ chẳng đâu vào đâu cả, để xem bạn trả lời như thế nào, qua đó người ta sẽ cố đoán biết tính cách (và cả tính tình, đạo đức) bạn. Đối với những cty lớn, đạo đức nhân viên được xem là hàng đầu, vì nếu bạn có quá giỏi mà 1 ngày nào đó bạn lại bán độ thì tên tuổi của cty đó xem như vứt đi (vứt 1 thời gian thôi, sau này nó khuyến mãi sẽ lấy lại từ từ). Đó là những trường hợp cố ý làm bạn shock để xem bạn phản ứng thế nào.

Còn lại là những trường hợp tự nhiên làm bạn shock, có thể sếp bị quáng, bị stress, bị quên...bị bị, nói chung ko nên để ý, bình tĩnh là trên hết. Đi phỏng vấn giống như đi thuê nhà vậy, phải tranh thủ ngó nghiêng 1 tí, xem môi trường có tốt không, có nghe ai đó chửi bới ở văn phòng khác không, tiếp tân có xinh không, con gái có nhỏ nhẹ không...cái đó các bạn ko để ý, đi để ý ông sếp gàn làm gì.

yuna_admirer
27-12-2005, 06:35
Còn lại là những trường hợp tự nhiên làm bạn shock, có thể sếp bị quáng, bị stress, bị quên...bị bị, nói chung ko nên để ý, bình tĩnh là trên hết. Đi phỏng vấn giống như đi thuê nhà vậy, phải tranh thủ ngó nghiêng 1 tí, xem môi trường có tốt không, có nghe ai đó chửi bới ở văn phòng khác không, tiếp tân có xinh không, con gái có nhỏ nhẹ không...cái đó các bạn ko để ý, đi để ý ông sếp gàn làm gì.

nếu bạn là female thì còn phải để ý xem có hay dê hay không, mà nếu sếp đẹp trai thì phải đánh giá coi sếp có dê mình hay không nửa :D

always
27-12-2005, 11:16
Always, nếu mà nói về hứng với không hứng, thì từ "hứng" không phải của người pro ;).

Thực ra phỏng vấn cũng giống như 1 cuộc mua bán, bạn là người bán, họ là người mua, thuận giá cả chất lượng thì deal closed, không được thì tìm người khác mua. Điều quan trọng nhất là hàng mình phải ngon, người mua phải cần, chứ không phải năn nỉ người mua phải mua. Người mua thì cũng nhiều loại, khôn có, giỏi có, bast@rd củng có, @sshole cũng có, n00b cũng có, retard cũng có :D, hơi đâu mà cay cú. Giống như bọn Mỹ, bán mua gì thì dù không mua hay không bán, cũng say thank you.
hì hì vậy một artist mà chỉ làm việc theo "cảm hứng", nghĩa là anh ta không "pro" :confused: ?

sellers trách nhiệm của họ là "bán càng nhiều càng tốt" nên họ phải "pro" theo kiểu "mất hứng" :rolleyes:. Nhưng nỗi bực dọc họ cũng có thể sẽ giải tỏa với bạn bè, hay trên một forum nào đó, giống tôi vậy lol . Và, cho đến lúc kết thúc phỏng vấn tôi vẫn tỏ ra lịch sự mà, không phải để "pro" mà là do thật sự mất hứng haha.

no offense, yuna sai chính tả TV + TA hơi nhiều đó nghen :cool2: .

Zsilver
27-12-2005, 12:27
hì hì vậy một artist mà chỉ làm việc theo "cảm hứng", nghĩa là anh ta không "pro" :confused: ?

sellers trách nhiệm của họ là "bán càng nhiều càng tốt" nên họ phải "pro" theo kiểu "mất hứng" :rolleyes:. Nhưng nỗi bực dọc họ cũng có thể sẽ giải tỏa với bạn bè, hay trên một forum nào đó, giống tôi vậy lol . Và, cho đến lúc kết thúc phỏng vấn tôi vẫn tỏ ra lịch sự mà, không phải để "pro" mà là do thật sự mất hứng haha.

no offense, yuna sai chính tả TV + TA hơi nhiều đó nghen :cool2: .
Bạn đọc đoạn này :
- Một năm ra tới 4 album, anh nghĩ sao nếu số lượng lấn át chất lượng, cảm xúc không có thời gian nuôi dưỡng sẽ không còn ngọt ngào trong mỗi ca khúc của anh?

- Tôi yêu bằng bản năng nhưng khi viết nhạc thì hoàn toàn bằng lý trí. Nếu ai nói viết nhạc bằng cảm xúc là chứng tỏ sự nghiệp dư. Người làm nhạc chuyên nghiệp không chờ đợi cảm xúc. Mỗi năm con người chỉ nắm bắt được cảm xúc vài lần, nếu lười nữa thì không lẽ chỉ viết được 1-2 ca khúc trong một năm thôi sao.

phỏng vẫn nhạc sĩ Lê Minh Sơn
http://www.ngoisao.net/News/Hau-truong/2005/12/3B9B511A/

vikhoa
27-12-2005, 13:29
Yuna viết sai chính tả thì mới là Yuna, bài viết nào không sai thì chắc chắn có người edit lại (thường là tôi ^^).

always đã từng bị đem so sánh IELTS 7.0 với bằng C, tôi thì cũng bị hỏi rằng MCSE có = bằng B tin học không :D Nhưng tôi chẳng tức làm gì cả, tôi được mời phỏng vấn nghĩa là tôi có khả năng làm việc, người phỏng vấn có thể hỏi nhiều câu linh tinh hoặc cũng có những cái họ không biết. Ngay cả tôi cũng không biết AI-EO = IELTS 7.0 ^_^ Mà Yuna nói đúng đấy, nếu hỏi về bằng cấp English thì bạn có thể chứng tỏ ngay bằng cách đề nghị nói chuyện = English, và nói thẳng ra rằng mấy cái certificate này cũng chẳng chứng tỏ được nhiều gì. Nếu bạn có thể nói chuyện, đọc - viết bằng English 1 cách tương đối thì dù bạn có bằng A tiếng Anh cũng chẳng ai quan tâm đâu.

Bạn cũng phải xem người phỏng vấn bạn là ai, là sếp trực tiếp sau này của mình, hay nhiều khi chỉ là 1 consultant hoặc 1 vị trí IT nào đó trong công ty phỏng vấn về kiến thức IT mà thôi.

Cách đây 3 năm, tôi đã từng được hỏi "Bạn biết gì về Exchange Server và Netscreen Firewall". Tôi trả lời rằng tôi chưa thiết lập Exchange server để làm việc thực sự bao giờ, chỉ là lý thuyết, còn firewall thì tôi cũng chỉ biết sơ về căn bản, Netscreen thì chưa có điều kiện tiếp xúc bao giờ và VPN cũng không biết. Tuy nhiên, tôi nói thêm rằng tôi có khả năng tiếp nhận kiến thức mới tốt và có thể chỉ mất khoảng 1 tuần để có thể làm được những việc theo yêu cầu sau khi tham khảo manual cũng như 1 số documents khác.

Tôi cũng không có bằng ĐH, thậm chí lại học ĐH Luật chứ chẳng phải khoa CNTT của ĐHKT hay ĐHKHTN, thế nhưng tôi nói rằng tôi có khả năng làm việc và có kiến thức về Microsoft systems, LAN-WAN, Microsoft Office (cái này cần nếu làm IT cho các cty không chuyên về CNTT) và có khả năng troubleshooting + support tốt về các problems của Windows/Office (nhờ kinh nghiệm trả lời mấy năm trên DDTH và các IT forum khác).

Cuối cùng thì tôi cũng PASSED, vượt qua được 4 đối thủ khác mà trong đó có 2 là học IT từ Aus, 1 từ Singapore và 1 đã làm việc 2 năm kinh nghiệm tại 1 công ty tin học khác.

Có thể họ không cần tuyển 1 người trình độ quá cao, cũng có thể họ cần khả năng mở rộng, tiếp thu và 1 số thứ khác (cho đến giờ tôi vẫn chưa biết là gì) ở con người của bạn khi tuyển dụng chứ không nhất thiết là kiến thức hiện tại của bạn.

Vì vậy, khi phỏng vấn, hãy trò chuyện 1 cách cởi mở, nói rõ về khả năng của bản thân hơn (tất nhiên không quá dông dài) và điều quan trọng là chứng minh được cho người phỏng vấn rằng bạn làm được việc.

Nếu bạn đi phỏng vấn mà tư tưởng bạn nghĩ rằng "Được thì làm, không thì thôi đi kiếm chỗ khác" thì có lẽ bạn đã fail đến 70%. Với tôi, dù đi phỏng vấn ở đâu, có ý định làm hay không thì tôi cũng rất tập trung và nghiêm túc.

always tự tin vào khả năng là tốt, nhưng nếu hơi vượt quá đó sẽ thành tự kiêu, mà như vậy thì dễ làm mình luôn đánh giá thấp người khác, và thế thì khó mà làm việc được ở các cty IT :D Nhất là khi bạn dự định làm Project Manager.

yuna_admirer
28-12-2005, 06:21
Always,

hì hì vậy một artist mà chỉ làm việc theo "cảm hứng", nghĩa là anh ta không "pro

Không ai phỏng vấn artist cả ... đừng lái chủ đề. Đang nói về phỏng vấn vị trí IT. Và phỏng vấn xin việc.

Nhưng xin thưa với bạn, bạn nào nói viết nhạc = cảm xúc thì đó chưa phải là pro music-writter. Bạn có biết những người am hiểu nhạc, thích nhạc thường lại không thích những tác phẩm của mình, nhưng họ vẩn viết.
Nhạc Sỉ Lê Quang là 1 điển hình, anh ấy nghe rất nhiều Jazz, Blue toàn nhạc quái :D, nhưng viết nhạc thì vẩn cứ sến - vì he quan niệm viết nhạc sến mới bán đc, vì người nghe cũng sến. Lê Quang là người viết nhạc thường xuyên cho Mỹ Tôm...

Có những melody mà mình chỉ thích, còn nhạc sỉ viết nhạc thì tìm những melody mà mình nghỉ đại chúng sẽ thích càng nhiều càng tốt.

ps: Lê Minh Sơn là 1 tên Ignorant.

always
28-12-2005, 10:58
Always,

Không ai phỏng vấn artist cả ... đừng lái chủ đề. Đang nói về phỏng vấn vị trí IT. Và phỏng vấn xin việc.

Nhưng xin thưa với bạn, bạn nào nói viết nhạc = cảm xúc thì đó chưa phải là pro music-writter. Bạn có biết những người am hiểu nhạc, thích nhạc thường lại không thích những tác phẩm của mình, nhưng họ vẩn viết.
Nhạc Sỉ Lê Quang là 1 điển hình, anh ấy nghe rất nhiều Jazz, Blue toàn nhạc quái :D, nhưng viết nhạc thì vẩn cứ sến - vì he quan niệm viết nhạc sến mới bán đc, vì người nghe cũng sến. Lê Quang là người viết nhạc thường xuyên cho Mỹ Tôm...

Có những melody mà mình chỉ thích, còn nhạc sỉ viết nhạc thì tìm những melody mà mình nghỉ đại chúng sẽ thích càng nhiều càng tốt.

ps: Lê Minh Sơn là 1 tên Ignorant.
thứ nhất, tôi không việc gì phải lái chủ đề cả mà là đưa ra một counter example. Tôi nhấn mạnh một lần nữa, nếu sếp tương lại của bạn không phân biệt được CCNP/CCIE với bằng mạng trung cấp thì bạn có vẫn nhiệt tình với công việc đang phỏng vấn hay không? Công việc, với tôi, là một phần cuộc sống. Nếu không có niềm yêu thích, hứng thú với công việc, tôi sẽ cảm thấy bất hạnh. Đó là cái "cảm hứng" của người không pro đấy, còn bạn thì sao?

bạn muốn bàn thêm về vấn đề Lê Quang (chính bạn mở rộng chủ đề), hay như ZSilver về Lê Minh Sơn; về xu hướng viết bằng lý trí mà không phải bằng cảm xúc và cho đó là "pro", thì với tôi, đó là pro kiểu công nghiệp. Họ viết vì lợi nhuận, không phải vì cống hiến, cũng như bạn nói LQ viết nhạc thị trường cho MT, chẳng phải là nghệ thuật vị nhân sinh gì cả, phải không? Những người như Balzac, Picasso hay gần gũi với ta hơn cả như Lưu Quang Vũ, Xuân Quỳnh, Nguyễn Bính, Hàn Mặc Tử, những đứa con tinh thần của họ đã không mang lại cuộc sống vật chất cho bản thân. Nhà toán học thiên tài Galois đã trượt đại học vì ném giẻ lau bảng vào mặt vị giáo sư "có câu trả hỏi ngu ngốc". Don't get me wrong, tôi không cổ vũ cho hành vi bất lịch sự ấy :emlaugh:. Điều tôi muốn nói là những danh nhân trên đều "dở dở ương ương" không được tí "pro" nào của LMS hay LQ, nhưng họ được nhắc đến mãi vì những tác phẩm của mình. Trở lại, tôi có cảm giác các bạn cứ mải mê tôn sùng theo đuổi cái pro vị kỷ. Có lẽ nào bài toán lớn nhất của mỗi người là vấn đề tối ưu hóa lợi nhuận cho mình, cố gắng bắt chước machine để tăng production? Nên chăng, công nghiệp hóa bản thân quá đến mức trở thành một con robot như bao con robot khác? Tôi chấp nhận mình không thuộc dạng pro này.

vikhoa, nếu như cảm thấy người-có-thể-là-sếp-tương-lai của mình không phân biệt được MCSE với bằng B tin học, tôi không tin bạn vẫn muốn làm việc với anh ta :emlaugh:. Dù sao, cám ơn đã chia sẻ những kinh nghiệm của bạn.

treyeuhoctap
16-01-2006, 18:09
Anh always có thể cho em nick chat được không? Bản thân em vốn lười học lười làm ... nhưng em rất đồng ý quan điểm của anh. Vì thế anh có thể ...Cảm ơn anh nhiều vì em muốn hỏi anh vài vấn đề riêng. Gởi lời xin lỗi đến mọi người nhé vì có lẽ nhầm đề tài, mong được thông cảm.

Ak.8
16-01-2006, 19:52
người ta ko phải ko phân biệt được MCSA với bằng C, mà là vì người ta cố tình đưa người đi phỏng vấn vào thế bí ,xem khả năng ,tinh thần thế nào thôi.
Đấy là các bác bác còn chưa gặp câu, "từ đầu đến giờ bạn nói thật bao nhiêu phần trăm"
mạn phép các bác vài câu tý. .

Pagan
04-02-2006, 17:44
Interviewer Project Manager (ơn Chúa, quên tên rồi): vậy em chỉ có bằng nghề của trường tư thôi à ;) ? còn cái AI-EO này nó có bằng được bằng C không vậy :helpsmili ? (bằng nghề của em là Bachelor của RMITVN, còn cái AI-EO thua bằng C của em là IELTS 7.0 ). Để xem nào, tổng cộng thời lượng hoàn tất các project của bạn là 20 tháng, vậy mà nói là 2 năm kinh nghiệm à (bố khỉ, chẳng lẽ phải liệt kê tất tần tật những project đã làm? những cái tiêu biểu thôi chứ :mad: ) .
--> em bó tay.

Bác quên chưa xét trường hợp họ hỏi mấy câu ngô nghê để thử mình. Khi họ gọi mình đến phỏng vấn thì thường họ đã xác định mình là một mục tiêu tiềm năng rồi.

haughtycool
05-01-2007, 14:47
thông cảm, giám đốc Vinagame tốt nghiệm Monash Aus nên coi khinh RMIT VN =)) còn chú Interviewer Proeject manager kia chắc vừa mới tốt nghiệp ĐH BK + rinh được bằng C tiếng Anh về :D

I da, chắc giám đốc Vinagame nghĩ RMIT chỉ biết ăn kít :D

dbp
06-01-2007, 01:48
Không đâu bạn always ơi.

Cái hệ thống gần đây nhất của tớ làm (trong khoảng 1 năm) không to một tí nào, khoảng 30 table, 20 forms + reports, chỉ có mình tớ làm từ đầu đến cuối và bây giờ vẫn thỉnh thoảng maintain nó chút ít. Thế nhưng tớ cóc nhớ hết các table chứ chưa nói gì đến column.
Từ khi chạy chính thức đến giờ (9 tháng) user mới phát hiện ra đúng 1 lỗi chương trình, fix xong trong vòng 2 tiếng.

Lập trình thì thỉnh thoảng tớ lại phải tra những function cơ bản nhất vì tớ hay quên lắm.

Đồng chí gì phỏng vấn kiểu hỏi xem người ta có thuộc lòng chi tiết kỹ thuật không thì chứng tỏ tầm nhìn của người phỏng vấn chỉ ở mức trainee programmer (dạng sinh viên thực tập). Tất nhiên những người như thế thì có thể lập trình như máy, khá tốt. Nhưng chưa chắc những người này đã design được một ứng dụng tầm tầm, và tệ hại hơn là khi họ làm quản lý. Chắc sẽ thuộc loại căn giờ làm việc, đếm số dòng lệnh, kiểm tra mức độ rối rắm của giao diện để đánh giá nhân viên.

nguyenthanh
06-01-2007, 15:58

em bó tay rài các bác, "chỉ là bằng nghề trường tư" híc híc, em đang học Rmit thế này em đi xin việc chắc chẳng dám xin vào Vinagame, bằng đại học trường công chắc của Massachuset quá

bazan
06-01-2007, 22:50
Cái hồi tôi chưa đi làm thì tôi có suy nghĩ giống always,và sau khi đi làm thì tôi có suy nghĩ y chang Yuna.Cái này gọi là đời nó dạy cho đấy!

nktdigital29
09-01-2007, 00:21
Bạn tui đi phỏng vấn 1 công ty làm về Media của nước ngoài..!! Vào vị trí Leader hẳng hoi :
"Trong vòng 30' bạn có thể cho tôi biết trong Q1 này có bao nhiêu cây xnah không"

A :
"Xin ông cho tôi mượn điện thoại trong 5', tôi muốn gọi tổng đài để hỏi số phone của Ban Quản Lý Cây Xanh TPHCM"

Trả lời thế được không ! Hehe

Và cô ấy được chọn đấy...!! hê hê...!!! cũng khá phết chứ nhỉ..

ngothuaan
09-01-2007, 02:42
Tôi xem từng dòng chữ từng cách hành văn của mỗi người từ page 1 đến page 2, tôi thì cũng chưa có việc làm ổn định, cũng không giỏi IT, cũng không rành về Music, và tệ hại hơn là tôi không rành về English

Tôi biết topic này các bạn đang tranh luận với nhau về cách xin việc thông qua những câu hỏi của người interview.

Trước tiên, tôi xin lỗi vì tôi không giúp ích gì cho lợi ích người viết bài, nhưng tôi thấy có một vài điểm gì đó cần nói thêm. Tôi xem trang thứ 2 chủ đề này, tôi có thấy bạn Yuna nói như vầy :

Nhạc Sỉ Lê Quang là 1 điển hình, anh ấy nghe rất nhiều Jazz, Blue toàn nhạc quái , nhưng viết nhạc thì vẩn cứ sến - vì he quan niệm viết nhạc sến mới bán đc, vì người nghe cũng sến. Lê Quang là người viết nhạc thường xuyên cho Mỹ Tôm...

Xin lỗi bạn Yuna trước,

Bạn có nghe bài Không của Nguyễn Ánh 9 chưa ? nếu bạn nhớ lời, tôi xin trích ra vài câu :

Không, Không ...
Tôi không còn, tôi không còn Yêu em nữa ...
Không, Không ...

Bạn có biết Xuất Xứ bài này được Nguyễn Ánh 9 viết khi nào không ? Nếu bạn nói không, thì tôi xin nói cho bạn biết

Bài này thật sự ra đời 1 cách ngẫu nhiên, lúc năm 1972 ( đất nước ta chưa giải phóng, nhạc sĩ NA9 đang cùng ca sĩ Khánh Ly bước lên thang máy ( gọi thang máy cho sang chứ thật ra giống như 1 ròng nọc của thợ hồ chỉ cách nhau 2,3 lầu ), 2 người đang đi xuống tầng dưới ( vì lúc này nhạc sĩ NA9 là một nhạc công ) nên ca sĩ Khánh Ly mới hỏi nhạc sĩ là : Anh thấy thế nào, anh có thương em gái của anh không ? ( đừng hỏi tôi tại sao KL hỏi NA9 như thế, vì ngay cả NA9 không muốn tiết lộ ) và NA9 mới đưa tay lên trán và nói liền : " Không, Không ... Tôi không còn , tôi không còn yêu em nữa ( tuy nói nhưng câu nói theo nhạc điệu ) ... về nhà mấy hôm NA9 lấy những câu nói này ra và giai điệu đó làm nền mống ... và rồi phát triển thành ca khúc KHÔNG

Sau này, ca khúc KHÔNG những thịnh hành ở VN ở thời buổi đó, ca khúc KHÔNG được nhiều nhạc sĩ nước ngoài như Nhật, Hà Lan chuyển dịch sang lời ngoại quốc ( mà chính NA9 còn chưa biết ) ... mãi sau này NA9 mới đưa ra bản viết tay của nhạc phẩm thì tác quyền mới được công nhận.

Bạn Yuna à, bài KHÔNG mà tôi vừa nói chỉ mới là 1 trong những hàng ngàn bài hát dành cho người Việt, bạn có cho rằng NA9 viết bài KHÔNG vì lợi nhuận không ? Nói ví dụ thôi, NA9 viết bài KHÔNG này vì lợi nhuận, thì CA SỸ, NHẠC SỸ DUY MẠNH giờ ra biết bao nhạc phẩm "KIẾP" thì 2 chữ Lợi Nhuận đặt ở đâu ? trong khối óc suy nghĩ hay ở cảm xúc 1 người làm nghệ thuật ?

Tôi viết bài này không mục đích gì, nhưng mong muốn bạn Yuna hiểu rõ "Âm nhạc là không Biên Giới", bạn đừng lấy chuyện này chuyển qua chuyện khác, lĩnh vực này chuyển qua lĩnh vực khác. Nếu một ai đó là Nhạc sĩ, vô tình xem cách diễn đạt ý nghĩ của bạn thì sao ? Mong bạn hiểu.

Chúc bạn vui vẻ và năm mới gặp nhiều điều may.

PS: Bài viết của tôi nếu có đụng chạm nhiều người, xin mọi người thông cảm và tha thứ.

danceswithwolves
09-01-2007, 06:04
Cái hồi tôi chưa đi làm thì tôi có suy nghĩ giống always,và sau khi đi làm thì tôi có suy nghĩ y chang Yuna.Cái này gọi là đời nó dạy cho đấy!

bạn có thể nói "đời nó dạy cho đấy". Nhưng tôi cũng có thể nói bạn đã tự đánh mất lập trường của mình:). Mỗi người có quan điểm riêng, không phải ai cũng sống và làm việc chỉ vì lợi ích kinh tế, hay, chỉ vì thế mới "sành điệu", "thức thời".

lan man một tí: câu hỏi dốt (dump question) khác với câu hỏi thăm dò (hỏi kiểu lạ lùng hoặc hơi shock). Chỉ cần tinh tế một chút là có thể phân biệt được để trả lời phỏng vấn cho hiệu quả. Mà, cùng một kiểu hỏi/câu hỏi, tùy thuộc vào ngành nghề tuyển dụng, ý nghĩa tác dụng của nó sẽ khác nhau. Ví dụ phỏng vấn cho vị trí Customer Service, người hỏi có thể ra câu hỏi shock một tí để thăm dò phản ứng của ứng viên - người mà nếu được tuyển dụng sẽ có "cơ hội" được thưởng thức mùi vị shock từ khách hàng. Ngược lại, thầu xây dựng tuyển công nhân hỏi shock không khéo lại ăn cục gạch vào đầu.

cuối cùng, xin nhắc lại một lần nữa (để khỏi bị lôi vào chuyện tranh luận thị phi e hèm), mỗi người có quan điểm sống và làm việc khác nhau. Làm gì thì làm miễn sao "sướng thân" là được, khà khà...

nguyenthanh
10-01-2007, 09:56
tui thấy là ra đời đi làm rài mới biết, ngồi ghế nhà trường mơ mộng hão cho lắm rồi ra trường vỡ mộng ( ko phải hết nhưng gần hết)

còn vụ nhạc, tui nhớ trên báo 1 lần có đọc 1 bài phỏng vấn 1 nhạc sĩ gì của VN ấy( ko quan tâm đến mấy thứ sến sến này nên ko chú ý tên) có tự nhận là mình viết nhạc ko đúng gu nghe vì nhạc để bán chứ ko phải để thưởng thức, cũng đúng thôi, để cho 1 tác phẩm đủ để thưởng thức thì người biết thưởng thức ko đủ sức làm, mà để cho 1 tác phẩm thị trường thì người biết thưởng thức lại có thể, vì miếng cơm manh áo, tất nhiên phải chọn cái thứ 2 rài

dinhlocphp
10-01-2007, 12:19
bạn đã bao giờ nhận được những câu hỏi "hay ho" khi tham gia trả lời phỏng vấn tuyển dụng hay chưa? hãy chia sẻ với nhau.

VinaGame, tuyển .NET Developer

Interviewer Software Developer Trung: hãy vẽ lại db scheme và forms của project gần đây nhất của bạn. Phải chi tiết y như những gì bạn đã làm :confused: . Sao? bạn không nhớ rõ các column chi tiết của grid này à? Tôi nghi ngờ việc bạn nói đã làm cái form này :w00t: . (cái project tốt nghiệp đơn giản đến chết tiệt mà cứ bị hỏi "đào sâu" vào chi tiết. Quên hay thiếu cái control nào trên form là bị coi như không hiểu vấn đề)

--> em bó tay.

...to be continued... :boxing:

Theo tôi, về nguyên tắc một ứng viên khi đi phỏng vấn phải trả lời các câu hỏi của người phỏng vấn mà không nên bình luận gì vì những lý do sau :

Trường hợp một : Người phỏng vấn đúng là trình độ không cao bằng mình thật thì các bạn cũng lưu ý là người ở bộ phận nhân sự đấy cũng chưa chắc là đại diện cho mặt bằng công nghệ của công ty. Nếu bạn đánh giá là môi trường này không hợp với bạn - Bạn sẽ không apply. Tiếp tục đi tìm công ty khác phù hợp với mình hơn.

Trường hợp hai : Người phỏng vấn đặt những tình huống bẫy ngờ nghệch để đánh giá phản ứng của ứng cử viên và thông qua đó lựa chọn được ứng viên phù hợp với quan điểm của nhà tuyển dụng. Theo hiểu biết của tôi thì cũng khá nhiều người phỏng vấn sử dụng các thủ pháp này. Nếu bạn cho rằng họ dốt nát thì bản thân bạn lại là người phiến diện trong đánh giá.

Trường hợp ba : Người phỏng vấn cần có những câu hỏi chi tiết để kiểm tra chéo tính trung thực của ứng cử viên. Thực tế làm đề tài tốt nghiệp của sinh viên hiện nay là có từng nhóm. Có nhiều trường hợp một thành viên trong nhóm chẳng làm gì hoặc làm rất ít nhưng khi bảo vệ và ra trường vẫn cùng chung project và cùng số điểm. Mà việc này cũng khá phổ biến nên "con sâu làm rầu nồi canh" -> gây cho bạn always bị phản cảm. Nếu bạn là người làm thật thì đơn giản là trả lời mình đã làm thế nào. Việc gì phải bực tức

Đánh giá cá nhân về phản ứng của always : Nóng tính, học lực có vẻ hơi khá và hơi ngựa non

Với trình độ và cá tính như vậy nếu sau khoảng 4-5 năm làm việc hy vọng always sẽ thành một leader và bạn có dịp đọc lại những dòng này bạn sẽ thấy lại mình thế nào ngay ấy mà

danceswithwolves
11-01-2007, 02:21
Theo tôi, về nguyên tắc một ứng viên khi đi phỏng vấn phải trả lời các câu hỏi của người phỏng vấn mà không nên bình luận gì vì những lý do sau :

Trường hợp một : Người phỏng vấn đúng là trình độ không cao bằng mình thật thì các bạn cũng lưu ý là người ở bộ phận nhân sự đấy cũng chưa chắc là đại diện cho mặt bằng công nghệ của công ty. Nếu bạn đánh giá là môi trường này không hợp với bạn - Bạn sẽ không apply. Tiếp tục đi tìm công ty khác phù hợp với mình hơn.
nếu không apply interview thì làm sao bạn biết môi trường không phù hợp? Cá nhân tôi từng được một công ty của Pháp mời interview sau khi "xem xét" hồ sơ C++ trên vietnamwork và sửng sốt khi được hỏi "ủa không phải em đăng ký Java developer à?". Thực tế có nhiều công ty cẩu thả trong việc lọc hồ sơ, dẫn đến sự phí phạm thời gian cho cả đôi bên. Có lẽ hiện giờ ở Việt Nam thì PSV có cách interview hợp lý nhất (không phải thì thui à nghen).

Trường hợp hai : Người phỏng vấn đặt những tình huống bẫy ngờ nghệch để đánh giá phản ứng của ứng cử viên và thông qua đó lựa chọn được ứng viên phù hợp với quan điểm của nhà tuyển dụng. Theo hiểu biết của tôi thì cũng khá nhiều người phỏng vấn sử dụng các thủ pháp này. Nếu bạn cho rằng họ dốt nát thì bản thân bạn lại là người phiến diện trong đánh giá.
giơ 2 tay 2 chân nhất trí là có không ít trường hợp người phỏng vấn giả ngờ nghệch (bản thân tôi cũng đã từng đóng vai Đậu khi phỏng vấn ứng viên cho công ty). Nhưng những kỹ xảo này chỉ có tác dụng với những vị trí và công việc nhất định, và tôi chưa thấy ai dùng với new graduate. Hơn nữa, nếu có sử dụng thì thường ngay sau khi buổi phỏng vấn, ứng viên sẽ nhận ra điều ấy ngay (vì đã xong, chẳng cần đóng phim nữa).

Trường hợp ba : Người phỏng vấn cần có những câu hỏi chi tiết để kiểm tra chéo tính trung thực của ứng cử viên. Thực tế làm đề tài tốt nghiệp của sinh viên hiện nay là có từng nhóm. Có nhiều trường hợp một thành viên trong nhóm chẳng làm gì hoặc làm rất ít nhưng khi bảo vệ và ra trường vẫn cùng chung project và cùng số điểm. Mà việc này cũng khá phổ biến nên "con sâu làm rầu nồi canh" -> gây cho bạn always bị phản cảm. Nếu bạn là người làm thật thì đơn giản là trả lời mình đã làm thế nào. Việc gì phải bực tức

Đánh giá cá nhân về phản ứng của always : Nóng tính, học lực có vẻ hơi khá và hơi ngựa non

Với trình độ và cá tính như vậy nếu sau khoảng 4-5 năm làm việc hy vọng always sẽ thành một leader và bạn có dịp đọc lại những dòng này bạn sẽ thấy lại mình thế nào ngay ấy mà
always tôi biết, thậm chí còn trao đổi account để tán phét trong box English nữa. 4-5 năm nữa chắc always cũng không làm leader nổi, lọc cọc mãi mới làm technical consultant thôi. Mà nó có biết coding đâu chỉ biết finding & refactoring software design & architecture. Chắc tại "học lực cũng có vẻ hơi khá và hơi ngựa non" lol .