PDA

View Full Version : câu đố mới nè!

kem&socola
23-12-2005, 17:59
thế này nhé! có 12 đồng tiền vàng nhưng có một đồng kém chất lượng( không biết là nặng hay nhẹ) làm thế nào để xác định được đồng tiền đó với số lần cân ít nhất bằng cân thăng bằng?

kem&socola
26-12-2005, 18:58
Trời! ko ai giải sao?

18Googol2
26-12-2005, 20:10
Hi hi bài này tớ biết rồi, thậm chí 13 đồng còn xác định được

thagnv
26-12-2005, 23:47
thế này nhé! có 12 đồng tiền vàng nhưng có một đồng kém chất lượng( không biết là nặng hay nhẹ) làm thế nào để xác định được đồng tiền đó với số lần cân ít nhất bằng cân thăng bằng?
Thật sự cái này thì dễ rồi, nhưng số lần cân ít nhất của bạn là bao nhiêu???
Nếu tui hên cân 2 lần là ra :D

mtt333
26-12-2005, 23:52
Thật sự cái này thì dễ rồi, nhưng số lần cân ít nhất của bạn là bao nhiêu???
Nếu tui hên cân 2 lần là ra :D

Nếu tui hên hơn đồng chí thì chỉ cần một lần là ra.

thagnv
26-12-2005, 23:54
Nếu tui hên hơn đồng chí thì chỉ cần một lần là ra.
Tui ko tin! Cho dù bác bóc trúng cái cục khác đó thì bác đâu có biết nặng hơn hay nhẹ hơn???
Hên hơn tui nữa thì chỉ có cái khỏi cân, chỉ đại cục đó là trúng!!! :D

mtt333
27-12-2005, 00:19
Tui ko tin! Cho dù bác bóc trúng cái cục khác đó thì bác đâu có biết nặng hơn hay nhẹ hơn???
Hên hơn tui nữa thì chỉ có cái khỏi cân, chỉ đại cục đó là trúng!!! :D

Tui bốc đại ra hai cục, cân thử xem cục nào nhẹ hơn chẳng phải là 1 lần ah.
Còn không dùng lần cân nào như bác thì làm sao chứng minh được cục đại đại cục đó nhẹ nhất.

thagnv
27-12-2005, 00:23
Tui bốc đại ra hai cục, cân thử xem cục nào nhẹ hơn chẳng phải là 1 lần ah.
Còn không dùng lần cân nào như bác thì làm sao chứng minh được cục đại đại cục đó nhẹ nhất.
Bác ko chịu đọc kĩ đề rồi, kem&socola bảo là kém chất lượng, ko biết nặng hơn hay nhẹ hơn mà :)

Cuong_DC9
27-12-2005, 08:28
Tui nghĩ kem&socola nên cùng chúng tôi ĐM 1 thời gian, có nhiều điều bổ ích và lý thú lắm đó. :punk:

green_apples002
27-12-2005, 19:27
bài này chỉ 3 lần cân thôi !

catpv
28-12-2005, 09:17
Ba lần không được đâu bạn cứ thử đi rồi khắc biết. Các bạn phải chia 12 đồng thành ba phần thì mới làm được với số lần cân thấp nhất.

pinochu
28-12-2005, 09:20
cân sơ sơ phải 5 lần mới xác định được đồng nào kém chất lượng @..@

18Googol2
28-12-2005, 11:31
3 lần cân chắc chắn được, kể cả chưa biết đồng kém chất lượng nặng hay nhẹ hơn, thậm chí 13 đồng vẫn xác định được.

pizza@
28-12-2005, 12:22
3 lần thôi chứ. Mình dùng 3 lần cân là xác định được đồng nào nặng hơn hay nhẹ hơn.

dinhbaochau
28-12-2005, 12:57
Ơ rê ca.....Ơ rê ca.....Ơ rê ca......Ơ rê ca..... ơ rế cà.... À rế cờ

thagnv
28-12-2005, 17:35
3 lần thôi chứ. Mình dùng 3 lần cân là xác định được đồng nào nặng hơn hay nhẹ hơn.

3 lần cân chắc chắn được, kể cả chưa biết đồng kém chất lượng nặng hay nhẹ hơn, thậm chí 13 đồng vẫn xác định được.
Mấy bác khai nhãn cho thằng em này xem nào??? :(

joro
28-12-2005, 20:59
3 lần cân có thể tìm đc mà T

Lần 1 : mỗi bên cân 6 đồng. Bên nào nặng (nhẹ) hơn thì lấy ra để đem cân lần 2

Lần 2 : lấy 6 đồng nặng (nhẹ) hơn chia làm 2 (mỗi bên 3 đồng) và đem cân. Bên nào nặng (nhẹ) hơn thì lấy ra để đem cân lần 3

Lần 3: còn lại 3 đồng. Lấy 2 đồng đem cân (mỗi bên 1 đồng).

-- Nếu 2 đồng bằng nhau thì đồng còn lại hiển nhiên là đồng kém chất lượng.
-- Nếu 2 đồng ko bằng nhau thì tìm đc đồng kém chất lượng. :cheers:

bathazar
28-12-2005, 21:04
CooL quá... Mai đem đi đố vợ :D

haphuong
28-12-2005, 21:16

Bạn bathazar hí hửng đem câu đố này về nhà đố bà xã để chứng tỏ ta đây rất Cool, vừa mở miệng ra:
"anh đố em, có 12 đồng tiền vàng trong đó có ..."
thì cô vợ chẹn ngay ... họng :D
"Thôi khỏi đố, em là người nói kem&socola post câu đố đó đó" !!!
Bat: " Hic hic hic ...:("

18Googol2
28-12-2005, 21:22

Đâu có đơn giản như vậy bạn. Bạn chưa đọc kĩ đề bài rồi, vấn đề ở chỗ đồng kém chất lượng ko biết nặng hay nhẹ hơn đồng bình thường.

Câu đố này khá nổi tiếng, các bạn cứ search thử Google mà xem, search được lời giải đảm bảo đọc để hiểu đau đầu ko kém giải bài này :whistling

Cuong_DC9
28-12-2005, 21:40
Đã bẩu rồi, đi ĐM đi, trong nầy đã có bài nầy rùi mà. Rõ khổ :bawling: :bawling: :bawling:

joro
28-12-2005, 21:48
Đâu có đơn giản như vậy bạn. Bạn chưa đọc kĩ đề bài rồi, vấn đề ở chỗ đồng kém chất lượng ko biết nặng hay nhẹ hơn đồng bình thường.

Câu đố này khá nổi tiếng, các bạn cứ search thử Google mà xem, search được lời giải đảm bảo đọc để hiểu đau đầu ko kém giải bài này :whistling

chính vì không biết nặng hay nhẹ nên tôi mới đóng mở ngoặc mà.
nhưng nói thật là bài này không chính xác vì đồng kém chất lượng có thể nhẹ, nặng hơn or bằng trọng lượng của đồng bình thường. Hay đem 12 đồng này đến kiểm định chất lượng thì may ra tìm đc :lick:

thagnv
29-12-2005, 01:07
chính vì không biết nặng hay nhẹ nên tôi mới đóng mở ngoặc mà.
nhưng nói thật là bài này không chính xác vì đồng kém chất lượng có thể nhẹ, nặng hơn or bằng trọng lượng của đồng bình thường. Hay đem 12 đồng này đến kiểm định chất lượng thì may ra tìm đc :lick:
Túm lại 3 lần cân mà cân kiểu Joro thì ko đc rồi!

Đã biết đồng tiền ấy là nặng hơn hay nhẹ hơn mà lấy ra cân riêng, nếu... xui xẻo lấy ra nhầm bên có đồng tiền bình thường thì chẳng phải là phí một lần cân nữa rồi sao?
Rồi cân lại cái đám còn lại bên kia là thêm một lần nữa là 3 lần cân.
Chỉ nói tới đây thì thấy là 3 lần cân cũng là do may mắn... :D
Nói về may mắn thì nếu may mắn tui cân 1 lần vẫn ra :D
Lần 1, bóc 3 đồng tiền bất kì trong đó có cái đồng khác "người" đó (đã bảo là may mắn)
Đem 2 đồng đi cân nếu bằng nhau thì đồng kia là khác người, nặng hơn hay nhẹ hơn chẳng quan tâm làm gì :D Sao hôm nay mình hên thế nhỉ :D :D :D

Bat: Đố em anh có 12 đồng vàng...
Vợ Bat: thagnv đố em rồi!

Hic hic, Cụ Ông Đờ Cờ... đào hộ em cái mả đẹp đẹp nhá, rộng rộng một chút, chôn tới 2 người lận mừ!!! :(
:D

NoobIsMe
29-12-2005, 02:25
Cân như joro vẫn ra mà ?

catpv
29-12-2005, 10:42
Cần phải có 4 lần cân thì mới phát hiện được đồng kém chất lượng. Bác nào mà cân ít hơn được thì tôi mời ngay đi uống bia đấy.

kem&socola
29-12-2005, 12:10

Lần 2 : lấy 6 đồng nặng (nhẹ) hơn chia làm 2 (mỗi bên 3 đồng) và đem cân. Bên nào nặng (nhẹ) hơn thì lấy ra để đem cân lần 3

Lần 3: còn lại 3 đồng. Lấy 2 đồng đem cân (mỗi bên 1 đồng).

-- Nếu 2 đồng bằng nhau thì đồng còn lại hiển nhiên là đồng kém chất lượng.
-- Nếu 2 đồng ko bằng nhau thì tìm đc đồng kém chất lượng. :cheers:
vẫn chưa đúng đâu bạn! nếu bạn thực hiện như vậy thì vẫn chưa xác địnhđược đồng tiền theo đề, mà nếu có xác định được thì số lần cân sẽ nhiều

Cần phải có 4 lần cân thì mới phát hiện được đồng kém chất lượng. Bác nào mà cân ít hơn được thì tôi mời ngay đi uống bia đấy.
nếu thế thì bạn nên mời tui di uống bia đi nhé! vì số lần cân của tui ít hơn của bạn một lần

thôi nhé! mình chỉ tiếc lộ thế thôi và mình cần lời giải chính xác và cụ thể hơn nữa

bete
29-12-2005, 13:57
Tui xin thử như sau (giả sử đồng giả nặng hơn hoặc là nhẹ hơn chớ không nặng bằng đồng thiệt):

Lần cân thứ 1: lấy 4 đồng cân với 4 đồng (chừa lại 4 đồng ở ngoài)

Nếu kết quả là cân thăng bằng thì 4 đồng chừa lại ở ngoài có chứa 1 đồng giả
Gọi 4 đồng này là a, b, c, và d.
----Đem cân a với b (lần cân thứ 2). Nếu cân thăng bằng thì c hoặc d là giả => cân a (là đồng tiền thiệt) với c (cân lần thứ 3) thì biết được c hay d là giả.
----Nếu lần cân thứ 2 (a với b) mà cân không thăng bằng thì a hoặc b là giả => cân c (là đồng tiền thiệt) với a (cân lần thứ 3) thì biết được a hay b là giả.

Nếu lần cân thứ 1 (4 đồng với 4 đồng) mà cân không thăng bằng thì 1 trong 8 đồng này là giả. Giả sử mình đang cân (A,B,C,D) với (E,F,G,H) và giả sử thêm là (A,B,C,D) nhẹ hơn (E,F,G,H), còn 4 đồng đã chừa lại ở ngoài là (a,b,c,d).
Lần cân thứ 2 sẽ là (A,B,C,H) với (a,b,c,D): thay (E,F,G) bằng (a,b,c) và đổi chỗ D với H.
----Nếu lần thứ 2 này ((A,B,C,H) với (a,b,c,D)) mà cân thăng bằng thì E hoặc F hoặc G là giả và đồng giả là nặng hơn (vì (E,F,G,H) nặng hơn (A,B,C,D)) => thêm 1 lần cân thứ 3 (F với G).
----Nếu lần cân thứ 2 mà (A,B,C,H) nặng hơn (a,b,c,D) (cân nghiêng về phía ngược lại so với lần cân thứ 1) thì D hoặc H là giả => cân thêm 1 lần thứ 3 nữa là biết;
----Còn nếu lần cân thứ 2 mà (A,B,C,H) nhẹ hơn (a,b,c,D) (cân nghiêng về cùng phía so với lần cân thứ 1) thì 1 trong 3 đồng (A,B,C) là giả và đồng giả là nhẹ hơn (vì (A,B,C,D) nhẹ hơn (E,F,G,H)) => thêm 1 lần cân thứ 3 (A với B)

=> tóm lại cần 3 lần cân

(có gì sai sót mong được góp ý, xin cám ơn)

-thân

Henry2003_novice
29-12-2005, 15:48
12 chia làm 3 phần cân 2 lần sẽ ra 4 đồng nhẹ hay nặng hơn, lấy 4 đồng còn lại chi làm 2 và cân 1 lần nữa sẽ ra 2 đồng nhẹ hay nặng hơn và cuối cùng cân thêm 1 lần đồng nặng hay nhẹ hơn đó nữa sẽ ra. Tại sao chi làm ba phần? là vì mình không biết đồng kia nặng hay nhẹ hơn

joro
29-12-2005, 22:04
Tui xin thử như sau (giả sử đồng giả nặng hơn hoặc là nhẹ hơn chớ không nặng bằng đồng thiệt):

----Đem cân a với b (lần cân thứ 2). Nếu cân thăng bằng thì c hoặc d là giả => cân a (là đồng tiền thiệt) với c (cân lần thứ 3) thì biết được c hay d là giả.
----Nếu lần cân thứ 2 (a với b) mà cân không thăng bằng thì a hoặc b là giả => cân c (là đồng tiền thiệt) với a (cân lần thứ 3) thì biết được a hay b là giả.
đọc đoạn này hỉu hỉu

Nếu lần cân thứ 1 (4 đồng với 4 đồng) mà cân không thăng bằng thì 1 trong 8 đồng này là giả. Giả sử mình đang cân (A,B,C,D) với (E,F,G,H) và giả sử thêm là (A,B,C,D) nhẹ hơn (E,F,G,H), còn 4 đồng đã chừa lại ở ngoài là (a,b,c,d).
Lần cân thứ 2 sẽ là (A,B,C,H) với (a,b,c,D): thay (E,F,G) bằng (a,b,c) và đổi chỗ D với H.
----Nếu lần thứ 2 này ((A,B,C,H) với (a,b,c,D)) mà cân thăng bằng thì E hoặc F hoặc G là giả và đồng giả là nặng hơn (vì (E,F,G,H) nặng hơn (A,B,C,D)) => thêm 1 lần cân thứ 3 (F với G).
----Nếu lần cân thứ 2 mà (A,B,C,H) nặng hơn (a,b,c,D) (cân nghiêng về phía ngược lại so với lần cân thứ 1) thì D hoặc H là giả => cân thêm 1 lần thứ 3 nữa là biết;
----Còn nếu lần cân thứ 2 mà (A,B,C,H) nhẹ hơn (a,b,c,D) (cân nghiêng về cùng phía so với lần cân thứ 1) thì 1 trong 3 đồng (A,B,C) là giả và đồng giả là nhẹ hơn (vì (A,B,C,D) nhẹ hơn (E,F,G,H)) => thêm 1 lần cân thứ 3 (A với B)

=> tóm lại cần 3 lần cân

tới đoạn này thì hoa mắt chóng mẹt :emlaugh: ~~>béc ghế... ngồi uống trà coi mọi người giải thích

bete
30-12-2005, 02:43
tới đoạn này thì hoa mắt chóng mẹt

=> tui xin thử nói rõ hơn:

Giả sử lần cân thứ 1 mình cân (A,B,C,D) với (E,F,G,H) và chừa lại (a,b,c,d) ở ngoài. Giả sử cân không thăng bằng. Giả sử thêm là (A,B,C,D) nhẹ hơn (E,F,G,H) (nếu không thì mình đánh dấu ngược lại: (A,B,C,D) làm (E,F,G,H))
=> 1 trong 8 đồng (A,B,C,D,E,F,G,H) là giả, còn(a,b,c,d) là thiệt

Lần cân thứ 2: thay (E,F,G) bằng (a,b,c) và đổi chỗ D với H => mình cân(A,B,C,H) với (a,b,c,D) (còn chừa lại d,E,F,G ở ngoài và mình biết chắc d là đồng thiệt). Có 3 trường hợp cho lần cân thứ 2 này:

----Nếu lần thứ 2 này mà (A,B,C,H) nặng bằng (a,b,c,D) thì E hoặc F hoặc G là giả và đồng giả là nặng hơn (vì (E,F,G,H) nặng hơn (A,B,C,D) ở lần cân thứ nhứt) => thêm 1 lần cân thứ 3 (F với G).
----Nếu lần cân thứ 2 mà (A,B,C,H) nặng hơn (a,b,c,D) (cân nghiêng về phía ngược lại so với lần cân thứ 1 -- lưu ý là A,B,C vẫn ở trên đĩa cân cũ so với với lần cân thứ nhứt, còn D và H bị đổi đĩa cân): vì cân không thăng bằng nên 1 trong 5 đồng (A,B,C,D,H) là giả; vì cân nghiêng về phía ngược lại so với lần cân thứ 1 nên D hoặc H là giả (chớ A,B,C không thể là giả) => cân thêm 1 lần thứ 3 nữa là biết;
----Nếu lần cân thứ 2 mà (A,B,C,H) nhẹ hơn (a,b,c,D) (cân nghiêng về cùng phía so với lần cân thứ 1)): vì cân không thăng bằng nên 1 trong 5 đồng(A,B,C,D,H) là giả; vì cân nghiêng về cùng phía so với lần cân thứ 1 nên 1 trong 3 đồng (A,B,C) là giả (chớ D hoặc H không thể là giả) và đồng giả là nhẹ hơn (vì (A,B,C,D) nhẹ hơn (E,F,G,H) ở lần cân thứ nhứt) => thêm 1 lần cân thứ 3 (A với B)

=> hy vọng là bạn không bị hoa mắt & nhức đầu nữa :)

-thân

Soul Killer
30-12-2005, 03:19
bete giải hay quá! Thật sự bái phục!

haphuong
30-12-2005, 11:06

=> tóm lại cần 3 lần cân

-thân

Bạn bete đã giải rất hay câu đố này! Tui chỉ xin ké lời giải của bạn bete một chút thôi.

Trường hợp lần cân thứ nhứt mà cân thăng bằng - giả sử là 4 đồng (A, B, C, D) và (E, F, G, H) - thì theo tui nên cân tiếp như sau:
- Lần cân thứ 2: cân (A, B, C) với (a, b, c).
*** Nếu vẫn thăng bằng thì d là đồng giả (nhưng chưa biết nó nặng hơn hay nhẹ hơn đồng thiệt). Khi đó lần cân thứ 3: cân a với d để biết đồng giả d nặng hơn hay nhẹ hơn các đồng kia.
*** Nếu (A, B, C) nặng hơn thì đồng giả nhẹ hơn và là một trong 3 đồng a, b hoặc c. Khi đó lần cân thứ 3: cân a với b để tìm xem trong 3 đồng a, b, c, đồng nào là đồng giả.
*** Nếu (A, B, C) nhẹ hơn thì đồng giả nặng hơn và là một trong 3 đồng a, b hoặc c. Khi đó lần cân thứ 3: cân a với b để tìm xem trong 3 đồng a, b, c, đồng nào là đồng giả.

Sở dĩ tui đề nghị cách cải tiến này vì với cách cân của bạn bete nêu ra, có thể xảy ra trường hợp sau:
cân lần 1: thăng bằng, cân lần 2: thăng bằng, cân lần 3: cũng vẫn thăng bằng. Khi đó, đồng còn lại là đồng giả nhưng mình không biết nó nặng hơn hay nhẹ hơn đồng thiệt.

Mong các bạn góp ý kiến thêm. Cám ơn các bạn.

bete
30-12-2005, 11:24
Xin cám ơn bạn haphuong đã góp ý rất hay !!!

-thân

kem&socola
30-12-2005, 19:19
hai bạn, HAPHUONG và BETE đã giải rất chính xác câu đố này!

các bạn tham khảo đi nhé!

Rikku
31-12-2005, 00:23
http://www.ddth.com/showthread.htm?t=47850
lol

bete
31-12-2005, 03:32
Lời giải cho 13 đồng tiền của bạn Cuong_D9 rất rõ ràng !!!

-thân

haphuong
31-12-2005, 13:50
Thì ra cách đây hơn 1 năm, anh Cuong_DC9 đã giải được câu đố với trường hợp 13 đồng vàng!
Các bạn có nhận thấy lời giải trong 2 câu đố: 12 đồng vàng và 13 đồng vàng là hoàn toàn giống nhau không? Vậy chẳng lẽ thêm vô một đồng vàng mà không có sự khác biệt nào? Thật ra vẫn có 1 sự khác biệt: đối với câu đố 12 đồng tiền vàng, sau 3 lần cân, mình biết được đồng nào giả và biết luôn đồng giả đó nặng hơn hay nhẹ hơn đồng thiệt. Còn đối với câu đố 13 đồng tiền vàng thì khi đọc kỹ lời giải của anh Cuong_DC9, các bạn sẽ nhận ra có 1 trường hợp mà mình chỉ tìm được đồng giả nhưng không biết được nó nặng hơn hay nhẹ hơn đồng thiệt!

Cuong_DC9
31-12-2005, 16:57
...có 1 trường hợp mà mình chỉ tìm được đồng giả nhưng không biết được nó nặng hơn hay nhẹ hơn đồng thiệt!
Hoàn toàn chính xác! :yes: