PDA

View Full Version : Lỗi ổ cứng copy thì chậm, mà xóa thì nhanh!

huuhai
11-09-2011, 12:31
Em có một cái ổ cứng Hitachi 160GB, Sata, không biết nó bị gì mà có một số file hễ copy là treo máy luôn, còn xóa thì nhanh vèo vèo. Các bác giúp em với!

mhdenhat
11-09-2011, 13:05
bạn thử xài teracopy coi khá hơn không

nadugroup
11-09-2011, 14:45
đầu tiên bạn xem cấu hình máy tính của bạn. file copy của bạn có lớn không? thông thường thì copy một số file dữ liệu lớn rất lâu. nhưng xóa rất nhanh. cũng có một số trường hợp là do bad ổ cứng. bạn thử chương trình HDD Regenerator có trong hiren boot xem có bị bad ổ cứng ko?

huuhai
11-09-2011, 22:50
Cái ổ cứng này của bên laptop mình tháo ra gắn vào PC xài, lâu lâu hay hiện lên thông báo "Windows has detect hard disk problem" gì đó, file mình copy chỉ là file nhạc mp3 thôi. Đã dùng HDD generator để sửa bad sector, format... nhưng rồi xài 1 thời gian cũng bị lại tình trạng trên. Thật là bực!

greenreaper
11-09-2011, 22:59
thôi đi mua ổ cứng mới đi:D

toàn vào spam vớ vẩn @@
Chủ topic về coi lại file bạn xoá và delete rồi so sánh nha, vì file dung lượng lớn xoá rất lâu còn khi xoá thì mặc định win thấy dung lượng lớn quá nó ko bỏ vào thùng rác mà quăng thẳng đi luôn nên...lẹ ^^ đôi khi nó có hỏi là ok cho ném thẳng đi luôn không đấy, coi lại nhé.
Ngoài ra nếu file lớn quá lắm lúc nó hỏng file rồi nên copy là...đơ luôn, check nốt cái này xem.
Good luck.

thuongshoo
12-09-2011, 15:44
đĩa bị phân mảnh thôi! xóa thì có làm gì đâu! còn copy thì tạo thêm. Nếu đĩa bị phân mảnh thì nó phải dò chỗ trống nên lâu