PDA

View Full Version : Biến laptop thanh desktop

tieuminh15
10-09-2011, 22:06
- Tình hình là mình đang dùng 1 con HP, nhưng thời gian gần đây, cái màn hình laptop nó bị hư, cứ liên tục bị giật giật rất khó chịu, Mình đi sửa rồi và kỹ thuật bảo bị hư cái đèn gì đó của màn hình và nếu thay thế giá khoảng 2tr... Nên hiện giờ mình chưa thay. Nhưng giờ mình muốn gỡ cái màn hình laptop ra và mua 1 cái LCD thông qua cổng cáp nối với máy chiếu với laptop để dùng. Vấn đề ở đây nếu mình tháo bỏ cái màn hình laptop thì có ảnh hưởng gì ko? xin các bác chỉ dùm.(mình muốn khi tháo màn hình laprop ra, và gắn cái LCD qua cáp nối máy chiếu. thì khi bắt đầu khởi động lên màn hình hiện trên LCD, chứ không phải khi khởi đông xong rồi mới hiện hình ảnh trên LCD. Làm như vậy có được ko. có cần chỉnh sửa gì ko xin mọi người chỉ giáo)

tam_giang
11-09-2011, 03:22
Trời đất quỷ thần ơi, muốn xài external monitor tại sao lại phải gỡ màn hình laptop ra ??? Chỉ việc nối màn hình ngoài (external monitor) qua cổng VGA, DVI hoặc HDMI (vì tôi không biết bạn dùng máy gì) rồi setup, tuỳ theo HĐH nhưng giống nhau, khi xài gập màn hình laptop lại là xong thôi.

Ajukido
11-09-2011, 08:12
Nối thì nối được nhưng bạn ko biết làm thì sẽ rất khó đấy , vì Máy laptop còn Driver riêng cho từng màn hình nữa bạn đem cáp Laptop cắm vào máy bàn thì chỉnh sửa sẽ ốm đấy

Trc bọn mình cũng làm thế đc 3 ngày thì đi Thay màn cho laptop luôn :))

nadugroup
11-09-2011, 09:21
chẳng cần driver gì hết chỉ cần cắm vào màn hình chỉnh độ phân giải cho phù hợp là ok ngay. tôi đã từng cắm con laptop của tôi vào con màn tivi LCD 32 inch để xem phim. vẫn ngon lành

quansantran
11-09-2011, 10:05
Đúng là chẳng cần driver gì cả. Tuy nhiên mình đã kiểm tra thì external monitor không hiển thị khi khởi động máy. Có 2 trường hợp mình quên và chưa thử được là gập màn hình lại và tháo hẳn cái màn hình laptop ra thì như thế nào.

phamthiyenhuong
11-09-2011, 10:06
Uhm bạn cứ cắm vào mà xài , nếu độ phân giải chưa phù hợp thì chỉnh lại thôi . thích thì tháo luôn cả màn hình ra chẳng bị gì đâu

tam_giang
11-09-2011, 10:43
Hồi sáng tôi quên hỏi: Bạn có chắc màn hình hư không hay là card màn hình hư ?

whatisor
11-09-2011, 11:13
Nhiều khi cắm màn hình ngoài vào như kiểu máy chiếu cho LẦN ĐẦU TIÊN , nếu không có setting 1 chút trên máy thì sẽ k lên đc đâu ạ. Trong trường hợp của bạn ý mà hỏng màn hình chính thì làm thế nào nhỉ ^^ :D

tam_giang
11-09-2011, 17:09
>> Trong trường hợp của bạn ý mà hỏng màn hình chính thì làm thế nào nhỉ
Mua màn hình ngoài và force laptop dùng secondary display (số 2). Như vậy khi bật máy lên nó sẽ automatically dùng màn hình rời. Đây là máy tôi dùng hàng ngày ở nhà (máy sở setup khác, cũng dùng màn hình ngoài hàng ngày)

http://i3.photobucket.com/albums/y93/kv1502/computer/ext_monitor.png

Thêm: Máy sở tôi dùng ít nhất 3 loại màn rời hình khác nhau, tuỳ chỗ làm. Tôi thỉnh thoảng dùng màn hình của laptop và khi cắm màn hình vào, gập máy lại là nó tự đông dùng màn hình rời.

hqtb84
12-09-2011, 18:53
mấy bạn ko đọc kỹ gì cả:
Nếu như màn hình của bạn ý bị hỏng thực sự(o lên tý ảnh gì hết), khi đó cắm màn rời vào thì làm sao mà cấu hình để lần sau khởi động ngay ở quá trình POST nó đã chọn màn hình rời làm hiển thị chính.
cái này rất quan trọng vì cần thiết lập để nếu: máy đó hỏng màn, ổ cứng lỗi phải thay ổ cứng mới hay cài win lại thì làm thế nào bắt đầu chỉnh cho nó nhận màn ngoài luôn

tvtrinh
15-07-2014, 23:43
các bác nói rõ hơn 1 chút được không . Em cũng bị hỏng màn hình con HP , nhưng chi phí thay thì đủ mua luôn cái LCD . Em tháo màn hình laptop ra , cắm màn hình lcd vào thì không khởi động được , đèn caplock và scroll lock nó nháy liên tục .. bác nào biết cách cấu hình cho nó tự khởi động với màn hình ngoài thì chỉ chi tiết dùm em :(

Lưu ý là lúc chưa tháo rời màn hình laptop ra thì máy vẫn cắm xài trên lcd ngon lành ạ :(

lamgibaygio
16-07-2014, 09:37
Trời đất quỷ thần ơi, muốn xài external monitor tại sao lại phải gỡ màn hình laptop ra ??? Chỉ việc nối màn hình ngoài (external monitor) qua cổng VGA, DVI hoặc HDMI (vì tôi không biết bạn dùng máy gì) rồi setup, tuỳ theo HĐH nhưng giống nhau, khi xài gập màn hình laptop lại là xong thôi.
Lăn tăn gì nhiều, đây là cách đơn giản nhất! Nhiều AE lạc đề tài rồi!

tvtrinh
16-07-2014, 11:39
Lăn tăn gì nhiều, đây là cách đơn giản nhất! Nhiều AE lạc đề tài rồi!
nhưng không gỡ màn hình ra nó vướng lắm , màn hình laptop thì hư nữa . làm sao mà đặt laptop còn nguyên màn hình trước cái màn hình lcd rời mà sử dụng hã bác

dothithuvan89nd
16-07-2014, 14:17
Hay đấy nhỉ, mọi người thử xem sao.

vcf
16-07-2014, 19:27
bác xem đi tiệm khác thử xem chứ cái này giống bị cao áp. sữa hơn 100k à, bác send cái mã máy lên em xem thử

kd.phukienit
16-07-2014, 20:35
cũng khá hay đấy ạlol

tvtrinh
17-07-2014, 11:26
đã phá xong ! viết kết quả cho các bác biết luôn để sau có thực hành thì xem xét trước nhá
- Trước khi tháo màn hình thì các bác nên cắm VGA vào thử trước , màn hình ngoài mà hiển thị thì do cáp laptop hoặc màn hình laptop hỏng . không có tín hiệu gì thì có lẽ là do card màn hình hở chân - hỏng hóc ( em tìm được thông tin này trên mạng )
- Khởi động máy và chọn chế độ sử dụng màn hình ngoài ( cắm dây VGA vào đợi 1 tí là nó tự hiển thị lên cho mình chọn luôn , win 7 thì mình chọn cái thứ 4 , chỉ sử dụng màn hình ngoài )
- Tắt máy và tháo màn hình ra , lưu ý là trong màn hình laptop có anten bắt wifi , nên lúc tháo màn hình đồng nghĩa với việc không sử dụng wifi nữa, đổi qua mạng dây , hoặc phải bỏ tiền mua USB wifi để dùng .. Tự chế cắm anten thế nào thì em ko biết , tùy các bác ^^
- Nếu máy laptop không khởi động , nháy numlock + caplock thì tháo Ram lau chùi thử xem , máy em không khởi động là do Ram bẩn . Ngoài ra các bác có thể tìm lỗi theo cặp tín hiệu đó trên mạng.

klipsch
19-07-2014, 17:28
đã phá xong ! viết kết quả cho các bác biết luôn để sau có thực hành thì xem xét trước nhá
- Trước khi tháo màn hình thì các bác nên cắm VGA vào thử trước , màn hình ngoài mà hiển thị thì do cáp laptop hoặc màn hình laptop hỏng . không có tín hiệu gì thì có lẽ là do card màn hình hở chân - hỏng hóc ( em tìm được thông tin này trên mạng )
- Khởi động máy và chọn chế độ sử dụng màn hình ngoài ( cắm dây VGA vào đợi 1 tí là nó tự hiển thị lên cho mình chọn luôn , win 7 thì mình chọn cái thứ 4 , chỉ sử dụng màn hình ngoài )
- Tắt máy và tháo màn hình ra , lưu ý là trong màn hình laptop có anten bắt wifi , nên lúc tháo màn hình đồng nghĩa với việc không sử dụng wifi nữa, đổi qua mạng dây , hoặc phải bỏ tiền mua USB wifi để dùng .. Tự chế cắm anten thế nào thì em ko biết , tùy các bác ^^
- Nếu máy laptop không khởi động , nháy numlock + caplock thì tháo Ram lau chùi thử xem , máy em không khởi động là do Ram bẩn . Ngoài ra các bác có thể tìm lỗi theo cặp tín hiệu đó trên mạng.

vậy là đã có kết quả

tam_giang
20-07-2014, 12:33
... Tắt máy và tháo màn hình ra , lưu ý là trong màn hình laptop có anten bắt wifi , nên lúc tháo màn hình đồng nghĩa với việc không sử dụng wifi nữa, đổi qua mạng dây , hoặc phải bỏ tiền mua USB wifi để dùng ..
Nó có sẵn dây, nối là xong có gì phải dùng dây hay mua USB