PDA

View Full Version : Nghe nói ghi DVD phức tạp lắm phải k các bạn ???

nguyentheloi
22-12-2005, 20:39
Mình định mua 1 cái ổ ghi DVD Aus, nhưng nghe nhiều người nói là đĩa DVD có nhiều loại lắm ! ( xin hỏi các bạn là có bao nhiêu loại ?? ) Và khi ghi ra rồi thì để vào ổ DVD của mình thì đọc OK nhưng khi đem qua ổ đĩa khác hoặc đầu DVD Player luôn thì k đọc được ! Có đúng vậy k các bạn ?

theblues
23-12-2005, 02:37
Mình định mua 1 cái ổ ghi DVD Aus, nhưng nghe nhiều người nói là đĩa DVD có nhiều loại lắm ! ( xin hỏi các bạn là có bao nhiêu loại ?? ) Và khi ghi ra rồi thì để vào ổ DVD của mình thì đọc OK nhưng khi đem qua ổ đĩa khác hoặc đầu DVD Player luôn thì k đọc được ! Có đúng vậy k các bạn ?

Đừng mua ASUS , mua LG, Plextor đó . Tui ghét DVD ASUS từ hồi chuyển sang "công nghệ" Quie Track gì đó , cái DVD và CD ở nhà tui kê như xe tăng ấy ... !
Tui từng mượn thằng bạn được cái Plextor , ghi êm lắm , cái ổ này có công nghệ gì PowerRec tự độ set tốc độ ghi tương ứng với DVD-R.
Dĩa thì ra HTK mua nhá , mua loại thường thôi , khoảng 5-8k , ghi tốc độ từ 2-4x thôi (khoảng > 15ph) , ko nên ghi quá 4Gb (hix ... bị rớt mấy lần rồi !!!) .
Vài dòng góp ý với bạn , chúc may mắn ... hix ... thèm DVD-RW quá , chắc lại đi mượn thôi ... hix !!!

toanjp
23-12-2005, 06:10
Ờ nhà mình đĩa rởm mà đắt nhỉ. Tôi ở Japan mà mua đĩa DVD chỉ có 3000, ghi chả rớt bao giờ mà cũng chả cần biết nó loại gì. Ghi ngoài 4.7GB nhưng chỉ ghi được 4.5GB. Muốn đọc bằng đầu ghi thì phải dùng đúng chương trình và ghi đúng chuẩn của nó chứ ko phải là ghi rồi ko đọc được. Còn dùng ở ổ DVD khác thì thoải con gà mái

nhanh0112
23-12-2005, 08:26
Mình ở Hà nội đây, mua đĩa ngoài chợ trời (phố huế) giá 5k một chiếc mà vẫn ghi 8x bình thường (dung lượng ghi ~4G4 có sao đâu). Các bạn chú ý hộ mình cái phần mềm ghi đĩa nhé (phần mềm không ổn cũng hay bị rớt giữa chừng lắm //mình đi tong 10 cái vì không biết lỗi ở phần mềm, thay phần mềm khác là lại ngon ngay)

Mình dùng cái Plextor 712SA.

nguyentheloi
23-12-2005, 10:02
Kinh phí của mình hơi eo hẹp, mua Plextor k nổi, lấy con LG hay ASUS thì được ! hihi. Vậy theo các bạn thì mình nên xài chương trình ghi DVD gì ? Nero được k ? Nhưng mình chưa biết nhiều về DVD, xin hòi các bạn là có bao nhiêu loại DVD và mỗi ổ đĩa hỗ trợ đọc những loại DVD nào ?

alan
23-12-2005, 10:48
Plextor hết thời đối với DVD Burner rồi.Hiện giờ best choice cho DVD burner là NEC và Pioneer

toanjp
23-12-2005, 12:37
Tôi vẫn hay dùng Nero Burning Room ghi DVD-data tốt, còn ghi phim DVD xem bằng đầu DVD player thì chưa ghi bao giờ, có lẽ nên dùng cái chuyên ghi phim kiểu TMPGenc gì đó (convert từ AVI lâu nên chả dùng bao giờ). Nhưng hic, userguide của Nero mình ko có hứơng dẫn cho DVD.

Có 3 loại DVD là DVD-R(RW), DVD+R(RW) và DVD-Ram. Trừ DVD-ram các ỗ hiện nay chắc dùng được cả 2 loại ổ trên. DVD Ram hình như chỉ dùng ở Nhật thôi

nguyentheloi
28-12-2005, 12:36
Plextor hết thời đối với DVD Burner rồi.Hiện giờ best choice cho DVD burner là NEC và Pioneer
2 cái này ghi tốt lắm hả, đọc có good k ?

submaster
29-12-2005, 05:01
thằng nào chạy cũng ok hết bác ạ.
Tôi cũng có mua một em SAMSUNG đang on-sale, $39, đọc ghi ok, không trục trặc, chỉ mổi tôị khi ghi phim DVD xong,(bị mỗi trục trặc này) đem ra đọc thì bị giựt, cứ tua lại khúc phim nào đó..cho nên: Tiển nào của nấy
Chú ý : đồ việt dỏm,hàng nhái rất nhiều, cộng thêm đồ giả nữa.

ThiênthầnIT
29-12-2005, 11:37
the may o ma cac bac gioi thieu vua ghi DVD duoc va ghi VCD duoc ko?

Henry2003_novice
29-12-2005, 11:48
thằng này hỏi ngu thế không biết, ghi DVD được thì tất nhiên là ghi được CD gòi

huynhanhdanny
29-12-2005, 13:41

Ghi DVD (copy nguyên dĩa) thì không có gì mà phức tạp , nếu copy từ dĩa sang dĩa thì cũng y chang như CD vậy thôi , nó chỉ phức tạp hơn khi minh có nhiều File MPEG mà muốn ghi thành dĩa phim DVD , nếu những File MPEG này không cùng định dạng(MPEG1,2/NTSC/PAL) thì phải convert lại trước khi ghi rồi dùng TMPGEnc DVD Author 1.6 tạo Polder trong ổ cứng và chỉ cần dùng thêm Nero chép vào dĩa là OK ...

nguyentheloi
29-12-2005, 22:07
Đang dồn tiền để mua con này ! Chắc ngon lắm nhỉ ! Mà k biết là nó ghi VCD và Cd có tốt k ? Đọc DVD có OK k vậy các bạn ? Mà sao trong bảng báo giá của HL, PV hay TNC đều k thấy NEC và Piooner đâu hết!

submaster
29-12-2005, 23:56
Đang dồn tiền để mua con này ! Chắc ngon lắm nhỉ ! Mà k biết là nó ghi VCD và Cd có tốt k ? Đọc DVD có OK k vậy các bạn ? Mà sao trong bảng báo giá của HL, PV hay TNC đều k thấy NEC và Piooner đâu hết!
vâng, bác nhìn cái giá của nó thì biết tốt hay không à

xài chưa mà kêu hết thời cha nôị.

NoobIsMe
30-12-2005, 00:06

Plextor xài thì không có gì phải phàn nàn đâu.Nhưng nếu đc thì mua lun cái 716 lun đi, xài chi cái đấy làm gì nữa, thêm có chút xíu tiền mà tốc độ ghi nhanh hơn.

Nec và Piooner nếu muốn xài thì cũng không có vấn đề gì đâu.Chất lượng cũng khá lắm, mỗi tội tốc độ ghi thì hơi bị chậm ( Nec chỉ dám ghi ở 4X).Nhưng Nec thì bạn có thể yên tâm mà xài. DVD RW của Nec giá có 32$, quá rẻ so với 1 DVD RW đúng không ? Cơ của Nec chạy khá êm.Muốn mua hàng cũng không khó, qua bên amtech mà tìm trong phần rao bán là ra.

Tổ cha tụi Phong Vũ và Hoàn Long. Thế mà cũng có đứa tính vào đó mua nữa hay sao thế ?

huynhanhdanny
30-12-2005, 00:07

DVD RW Nec ND-2500A 32$ chất lượng ra sao ? bạn vào trang này http://www.amtech-vn.com/showthread.php?t=12269 để coi về NEC giá bèo đang bán tài TP

nguyentheloi
30-12-2005, 16:54
Plextor xài thì không có gì phải phàn nàn đâu.Nhưng nếu đc thì mua lun cái 716 lun đi, xài chi cái đấy làm gì nữa, thêm có chút xíu tiền mà tốc độ ghi nhanh hơn.

Nec và Piooner nếu muốn xài thì cũng không có vấn đề gì đâu.Chất lượng cũng khá lắm, mỗi tội tốc độ ghi thì hơi bị chậm ( Nec chỉ dám ghi ở 4X).Nhưng Nec thì bạn có thể yên tâm mà xài. DVD RW của Nec giá có 32$, quá rẻ so với 1 DVD RW đúng không ? Cơ của Nec chạy khá êm.Muốn mua hàng cũng không khó, qua bên amtech mà tìm trong phần rao bán là ra.

Tổ cha tụi Phong Vũ và Hoàn Long. Thế mà cũng có đứa tính vào đó mua nữa hay sao thế ?
Vì mình thấy giá trong mấy tiệm Vi tính thì toàn 78$ đến 80$ không à ! MÀ cho mình hỏi cái này nhe, bạn đừng giận nhe : tại sao đa số các bạn đều "ghét cay ghé đắng " mấy thằng PV, HL, Titan,.. vậy. Mấy chỗ đó bán hàng dỏm hay là vì cung cách phục vụ, bảo hành quá "bad" ? Vì mình thấy mấy chỗ đó thì có khá nhiều đồ về vi tính, nếu muốn mua 1 máy tính thì mua luôn 1 chỗ, khỏi phải chạy lòng vòng qua nhiều nơi khác nhau! Còn mua ở những nơi khác, như các tiệm vi tính nhỏ thì lại không yên tâm, sợ là mua trúng đồ dỏm, bảo hành yếu kém ( vì mấy chỗ HL, PV, NH,.. có rất nhiều nhân viên bảo hành,c òn mấy chỗ nhỏ khác thì ... quá ít!). Ý mình là vậy đó, bạn có thể giải thích giùm mình được k ? Mình chỉ hỏi thế thôi, chứ k có ý gì đâu !

submaster
31-12-2005, 08:22
Đơn giản thôi, đồ rẻ là đồ giỏm.Nên đừng ham

cathy79ko
31-12-2005, 08:57
Về kỹ thuật authoring DVD, xin mời các bác ghé room "Xử lý phim & Âm thanh" em thấy có rất nhiều bài hay & hữu ích về vấn đề này